[LG Optimus 4X HD] Hướng dẫn nâng cấp firmware lên V20A cho LG P880 (Jelly Bean)

Thảo luận trong '[Android] Nâng cấp Firmware' bắt đầu bởi thanhma2, 3/9/12. Trả lời: 1148, Xem: 71927.

1. thanhma2

thanhma2 Thành viên

Có vẻ Optimus 4X HD là con cưng mới ra mắt (nhưng lại hơi nhiều sạn :D) nên LG có quan tâm hơn về vụ cập nhật.

Điển hình là các lỗi như camera focus không chuẩn, chụp ảnh/quay video bị tối, hao pin nhanh...

Trong bản firmware mới nhất V10F mới được LG phát hành gần đây nhất có những điểm mới/cải thiện sau:

Cập nhật 3/12: firmware bản mới nhất là V10H có một số cải thiện sau:

Cập nhật 9/3: đã có firmware V20A leaked, Jelly Bean 4.1.2 với nhiều tính năng mới, giao diện mới, pin tốt hơn, camera lấy nét tốt hơn...

Cập nhật 7/4: LG đã chính thức đưa ra firmware V20A JB 4.1.2 cho thị trường châu Âu, châu Á vẫn chỉ có V10. Những thay đổi trong V20A:
    Tuy nhiên firmware này mới chỉ được cung cấp qua OTA một vài nước châu Âu, còn các nước châu Á như VN, Sing, HK... thì mới nhất mới chỉ là V10C, V10E

Vì thế nếu máy của bạn là hàng VN/SG/HK thì để upgrade lên được bản V10H thì sẽ phải làm như sau:

Chuẩn bị:
    1. Download USB driver cho LGMobile: http://www.mediafire.com/?ifqywqxqbdmi0zj -> giải nén và cài file LGUnitedMobileDriver_S4981MAN37AP22_ML_WHQL_Ver_3.7.2.exe
    2. Download tool KDZ Update: http://www.mediafire.com/?br80cprquutnw18 -> giải nén kdz-udpate.rar
    3. Trong folder kdz-update, Cài MSZML Parser: msxml.msi
    4. Download firmware V20A official: http://csmgdl.lgmobile.com/swdata/WDLSW/LGP880/ANEUBK/V20a_00/V20A_00.kdz
    Tiến hành:
    1. Tắt điện thoại, tháo SIM và thẻ nhớ (giữ nguyên pin trong máy), rồi khởi động lại ở chế độ S/W Upgrade (bấm giữ nút Giảm âm lượng ( Volume -) rồi cắm dây USB vào, khi nào thấy hiện S/W Upgrade là đc)
    2. Đợi 1 tẹo cho Windows nhận xong drivers rồi vào Device Manager của Windows, disable Modems > LGE Mobile USB Modem
    3. Trong thư mục kdz_update, chạy file KDZ_FW_UPD.exe với quyền admin
    4. Cũng trong thư mục kdz_update, chạy file Windows Enabler.exe với quyền admin -> sau khi chạy sẽ có biểu tượng ở dưới taskbar, click chuột trái vào đó 1 lần cho hiện chữ On lên là đc
    5. Quay lại trình KDZ vừa mở ở bước 3, bấm vào nút Open có biểu tượng màu vàng và chọn đến file .kdz đã tải về lúc chuẩn bị
    6. Ở ô Type: chọn là 3GQCT, PhoneMode: chọn là DIAG
    7. Nhấn Launch software update và ngồi đợi.
    8. Ở cửa sổ bên dưới sẽ in ra nội dung log, tầm khoảng 5p thấy ko thấy in log nữa, máy reboot và hiện lên logo LG thì là đã nâng cấp thành công
    Screenshot_2013-03-09-09-58-51.
    Jelly Bean 4.1.2 trên V20A​
    Screenshot_2013-03-09-09-58-41.
    Hiện tại máy mình upgrade xong, thấy có tính năng chụp ảnh bằng giọng nói rồi :D Còn mấy cái cải thiện kia thì đợi test tiếp đã ^^ (V10F)
    (lần đầu dùng Android, có gì sai sót mong các bác thông cảm ^^!)

Nguồn: xda-developers

(+) Xem thêm:
    History:

File đính kèm:

:
    aminana, rover79, nhatnam068912 người khác thích nội dung này.
  2. Bùi Công Nguyên

Bùi Công Nguyên Thành viên

hok phải bản chính thức cho Việt Nam, update xong sóng siếc 3g và dữ liệu như thế nào bạn

3. tinhta

tinhta Thành viên

Mình định mua con này, chủ thớt cho biết máy xài tốt ko? Sóng DT, 3G ổn định chứ? Pin? Khi tắt màn hình có bị mất sóng ko? Hiện tinhta đang xài HTCSensationXL khi tắt màn hình lâu là mất sóng đt hoàn toàn. Bực lắm ko biết bị hư cái gì nữa. Uwfh cho mình hỏi giá bạn mua bao nhiêu luôn. Cảm ơn bạn nhiều.

4. thanhma2

thanhma2 Thành viên

Vẫn căng đét :D ko rớt sóng đâu bạn
    Mình vẫn đang online bằng 3G đây ^^

Sent from my LG-P880 using Tinhte.vn

LAMSAODAYHBùi Công Nguyên thích nội dung này.
  5. thanhma2

thanhma2 Thành viên

Máy chạy nhanh và mượt, có cái là khi dùng wifi và 3G thì hao pin nhanh. Khi tắt màn hình thì máy tự ngắt wifi nhưng sóng điện thoại/3G thì vẫn bình thường.
    Nếu ko dùng wifi và 3G thì thời gian chờ rất tốt, ít hao pin. Để lát mình up cái biểu đồ dùng pin lên sẽ thấy.
    Còn giá thì mình mua ở Huyền Mobile, hàng xách tay giá 11m. Chỗ khác chính hãng thì là 13m.

uploadfromtaptalk1346646992675.

tinhtaBùi Công Nguyên thích nội dung này.
  6. Bùi Công Nguyên

ngon rồi. Mình thấy các version ở các nước không khác nhau về dung lượng nên chắc cũng hok khác gì nhiều, VN chắc sẽ có sớm thôi. Hiện tại cứ up manual chạy trước cho sướng haha. Many thanks!

7. Bùi Công Nguyên

hix sao hok bật đc cái s/w update nhỉ, toàn ra android system recovery hok à :-s

8. thanhma2

thanhma2 Thành viên

Sorry my bad :D
    Chỉ cần bấm giữ phím Giảm âm lượng và cắm dây USB vào nhé, ko bấm nút nguồn đâu :)

Bùi Công Nguyên thích nội dung này.
  9. Bùi Công Nguyên

Hơ, tính hỏi có bị mất dữ liệu hok, vô thấy bật đc cái s/w update cái mần luôn. May mà nó hok mất dữ liệu 8-}. Thanks again!

10. Bùi Công Nguyên

Quên mất confirm cái này update ok. Xài đỡ VN ra update lại cũng chưa muộn. Hix khi nào mấy anh mới nấu xong room đậu Jelly cho em này nhỉ :-?

11. Bùi Công Nguyên

Chẹp bạn up lên có bị lỗi gane Asphalt 7 Heat hok. Con của mình flash hoài vô hok đc

12. thanhma2

thanhma2 Thành viên

Mình cũng ko cài game nên ko bít :) Để tối thử xem sao

13. neverdielv2

neverdielv2 Thành viên

Sặc phải tháo thẻ nhớ à :D . Hàng cty nó gắn cái tem bảo hành vào đấy đếch giám tháo :D. Thôi đợi LG VN cung cấp vậy.

14. thanhma2

thanhma2 Thành viên

Thấy bảo là tháo nhưng mình cũng chưa thử vì hàng xách tay ko có kèm thẻ nhớ :D Nhưng có lẽ là không sao đâu :D Trên XDA bảo có thể mất data trên thẻ, nhưng mà đến soft cài trên máy còn chẳng mất nữa là data ^^

15. Bùi Công Nguyên

Hix tình hình là toàn bộ tất cả các game của gameloft hok chơi đc sau khi update lên version này :-?

16. thanhma2

thanhma2 Thành viên

Mình vừa cài Asphalt 7 xong :) Chơi bình thường mà bạn :-?

17. Bùi Công Nguyên

hix, máy bạn là hàng xách tay hay cty, máy mình hàng cty up lên cái khỏi chơi game gameloft luôn :(

18. thanhma2

thanhma2 Thành viên

Máy xách tay bạn ah.
    Nhưng vẫn chơi bt mà.
    Ah bản của mình là mua trên Google Play, bạn dùng bản offline ah?

19. Bùi Công Nguyên

mình mua trên google play luôn. Hix thế mới tiếc xèng. Chắc phải đợi bản up chính thức của Vn mới fix đc lỗi này rồi :-<

20. Blaze

Blaze Thành viên

Sao mình không download được v10f ta? click vào toàn ra quảng cáo. Mà các bạn dùng version của nước nào vậy?