[LG Optimus G - E973-971] Hội Optimus G - Thủ Thuật - Giao Lưu - Chia Sẻ Kinh Nghiệm

Thảo luận trong '[Android] Hỏi đáp - CSKN' bắt đầu bởi BadboyXP, 21/12/12. Trả lời: 2027, Xem: 165584.

1. BadboyXP

BadboyXP Thành viên

Mình lập 2pic này để anh em làm nơi chia sẻ thủ thuật root, unlock bootloader, up rom, kinh nghiệm sử dụng...
    Optimus G là 1 chiếc máy tuyệt đẹp với cấu hình phần cứng mạnh mẽ:

1.50GHz Qualcomm Snapdragon S4 Pro
    2GB RAM
    32GB ROM
    4.70" - 768x1280px - "True HD-IPS+" panel" - 318ppi
    8/13 MP (phụ thuộc thị trường: Hàn là 13MP, Canada, At&T là 8MP còn Sprint mình ko rõ)
    LTE, HSPA+, Wi-Fi 802.11 a/b/g/n, Wi-Fi Direct, DLNA, Wi-Fi hotspot, microUSB (MHL) v2.0, USB Host support
    2100mAh battery
    145 grams

* Hiện tại máy có các phiên bản:
    - LG Optimus G E973/971: do các nhà mạng Bell, Telus, Roger - Canada phân phối. Các máy này dùng chung được rom gốc.
    - LG Optimus G E970: do nhà mạng At&t - Mỹ phân phối. Có khe thẻ nhớ mở rộng hỗ trợ tối đa microSDHC 64GB, camera 8MP giống như máy Canada.
    - LG Optimus G LS970 (LG Eclipse 4G LTE): do nhà mạng Sprint - Mỹ phân phôi. Máy hỗ trợ cả GSM và CDMA
    - LG LG-F180: dành cho thị trường Hàn Quốc. Có camera 13MP.

* Đánh giá
    - Bài review rất chi tiết của anh Duy Luân: http://www.tinhte.vn/threads/1606415/
    - Cá nhân đánh giá sau 5 ngày sử dụng máy:
    • Ưu điểm:
      • Máy thiết kế đẹp, nhìn sang trọng
      • Cấu hình mạnh hoạt động mượt mà
      • Màn hình sáng, rõ nét, để độ sáng 40% ra ngoài trời trong thời tiết mát mẻ, ko có nắng nhìn vẫn rõ ràng, cảm ứng nhạy.
      • Thời gian dùng pin cũng rất ấn tượng: mình để độ sáng 63%, bật Eco Mode, EDGE khi đi ngoài đường và bật wifi khi trong nhà, 1 ngày nhắn qua lại khoảng 150 tin whatsapp + gửi 2-3 cái ảnh, gửi nhận khoảng 100 tin ggTalk, FB khoảng 20-30ph (wifi), nghe gọi 2-3 cuộc mỗi cuộc 5-7ph, ko sms, ko game thì pin trụ được gần 32,5h. Cũng các nhu cầu trên nếu bật 3G thì pin đc 18h40ph.
    • Nhược điểm:
      • Mặt trước và mặt sau đều bằng kính, khá trơn mà nếu rơi 100% là vỡ.
      • Vẫn còn chạy ICS tháng 1/2013 sẽ đc lên JB. Quá chậm với 1 máy flagship như vậy. N4 bị đánh giá thấp hơn OP G mà chạy JB rầm rầm. Nhưng cấu hình 2 máy rất giống nhau nên thời gian tới sẽ có rất nhiều rom để vọc phá nhất là khi đã có tool unlock bootloader.

:
    pham minh dao, sonchatkieuuc, manh0566 người khác thích nội dung này.
  2. BadboyXP

BadboyXP Thành viên

I, Hướng dẫn Root:
    • Chuẩn bị:
    • Bắt đầu root:
      • Cài Driver.
      • Bật chế độ USB Debug trong Settings/Developer Options rồi cắm máy vào pc. Đợi máy nhận đủ driver.
      • Giải nén tool root, mở ra chạy file RootOptimusG.bat và làm theo hướng dẫn của tool, máy bạn sẽ khởi động lại 2 lần và sẽ có Super User.
    II, Hướng dẫn unlock bootloader:
    • Chuẩn bị:
      • Máy đã được root.
      • Tool (FreeGee): Down bản phù hợp với máy của mình (tại phiên bản 0.5 này thì có thể download của At&T và dùng chung đc cho các máy khác)
    • Thực hiện:
      • Vào Settings->Display->Screen timeout chọn Never để chắc chắn màn hình ko bị tắt trong quá trình thực hiện.
      • Cắm điện thoại đã bật USB Debug vào pc.
      • Giải nén tool và chạy file freegee.bat. Tool sẽ làm tự động từ đầu tới cuối, bạn sẽ thấy xuất hiện trong thư mục freegee 1 thư mục backup, trong đó là booloader và recovery gốc của máy đã đc backup ra để có thể relock bootloader về trạng thái như lúc đầu.
    • Kiểm tra máy đã unlock bootloader thành công chưa bằng cách:
      • Tắt máy hoàn toàn.
      • Nhấn giữ đồng thời 2 phím Vol UP + Power, nếu máy vào đc fastboot mode như hình sau là đã thành công:

• Đây là 1 menu nhưng các thành phần bị ẩn đi và thứ tự như sau:
        1. Start - Khởi động máy bình thường (đã được chọn mặc định)
        2. Restart Bootloader - Khởi động lại vào bootloader
        3. Recovery Mode - Vào CWM
        4. Power Off
      • Di chuyển dùng phím Vol UP, DOWN và phím Power để chọn. Do các thành phần bị ẩn nên ta phải nhẩm bằng miệng để biết đc mục nào đang được chọn. Ví dụ vừa boot vào fastboot mode thì mục 1 đã đc chọn muốn vào recovery là mục 3 thì ta nhấn 2 lần Vol DOWN và nhấn Power.
    III, Hướng dẫn cài Custom Recovery:

- Recovery có sẵn khi unlock bootloader xong còn chưa hoàn chỉnh và bị lỗi ko tạo đc md5 khi tạo NANDROID backup dẫn đến việc ko restore được bản backup đấy. Các khắc phục là cài 1 custom recovery khác:
    - File down về là file zip. Các bạn chép vào bộ nhớ máy, boot vào recovery và cài đặt như file zip bt. Xong chọn reboot recovery xem đã thành công chưa.

midoto, doianhsinhvien, quangcon19802 người khác thích nội dung này.
  3. BadboyXP

BadboyXP Thành viên

II, Hướng dẫn up ROM Stock (file TOT).
    • Chuẩn bị:
    • Tiến hành up rom stock file TOT:
      • File rom down về các bạn giải nén ra sẽ đc 1 file đuôi là "TOT". Các bạn rename phần mở rộng nó thành "BIN".
      • (1) Giải nén file LGNPST_ACG_2.2.3_Lab.zip và chạy file .msi để cài đặt. Copy và chép đè file LGNPST_ACG.exe vào đường dẫn C:\Program Files\LG Electronics\LGNPST
      • (2) Giải nén LGNPST-PhantomPhreak53.zip. Cài đặt LGNPSTv1.3_Lab_Verison_RightClickReg, LGNPST_GenericModels rồi LGNPST_Components.
      • (3) Copy thư mục "Models" vào thư mục "C:\LG Electronics\LGNPST"
      • (4) Mở Start gõ vào ô Search "cmd", nhấn chuột phải lên cmd chọn "Run as administrator". Cửa sổ cmd hiện lên các bạn paste dòng sau vào rồi nhấn enter, máy báo Success là ok:
      • Tắt nguồn máy hoàn toàn, giữ 2 phím tăng giảm âm lượng rồi cắm cable usb vào, vẫn giữ 2 nút tăng giảm âm lượn đến khi màn hình hiện lên chữ "Download Mode"
      • Chạy file LGNPST_ACG.exe trong bước 1.
      • Chọn file LGNPST_LS970.dll và file BIN rồi nhấn Start.
      • Máy khi chạy đến 67% sẽ khởi động lại tại đây có 2 trường hợp:
      • Khi máy khởi động lại thành công, hiện lên màn hình Setup, LGNPST vẫn tiếp tục chạy bình thường và máy sẽ khởi động lại 1-2 lần nữa. Các bạn chỉ vc để yên đợi tool báo Finish là ok.
      • Máy khởi động ko lên đc, bị treo ở logo LG có chấm sáng. LGNPST chạy đến 85% và báo lỗi. Lúc này bạn để nguyên cable usb, bấm "OK" ở thông báo lỗi, nhấn giữ nút nguồn khoảng 10s đợi hiện lên đèn đỏ báo sạc. Nhanh tay bỏ nút nguồn ra, nhấn giữ 2 phím tăng giảm âm lượng để đưa lại máy về download mode. Thường là làm thế này tool sẽ chạy tiếp, nhưng nếu sau khoảng 1ph tool lại báo lỗi thì các bạn bấm OK, nhấn giữ phím nguồn để tắt hẳn máy rồi nhấn phím nguồn 1 cái để bật máy lên, tool sẽ chạy tiếp.
      • Sau khi tool chạy xong 100% có thể máy bạn sẽ bị treo logo. Trong trường hợp đó bạn tắt hẳn máy, nhấn giữ VOL Down và Power cùng lúc để Factory Reset máy (dữ liệu trong bộ nhớ trong của máy cũng sẽ mất). Máy sẽ khởi động bình thường.
    * Hình ảnh minh họa mình sẽ bổ sung sau

III, Hướng dẫn Up ROM Stock (file KDZ).
    • Chuẩn bị:
      • Download rom tương ứng với máy của bạn: để down được file KDZ thì bạn paste đường link sau vào thanh address của trình duyệt, thay "IMEI" bằng số IMEI của máy bạn. Dòng số 2 sẽ là link down của ROM KDZ, bạn copy paste vào IDM để down về. (Cách này áp dụng được với tất cả các máy LG)
    Code:
    http://csmg.lgmobile.com:9002/csmg/b2c/client/auth_model_check2.jsp?esn=IMEI

stops123, kanishi, sonchatkieuuc13 người khác thích nội dung này.
  4. BadboyXP

BadboyXP Thành viên

tiếp phát nữa, ko biết có cần ko

5. karty8282

karty8282 Thành viên

Rất chi tiết cho ae mới bắt đầu dùng.
    Thanks bạn rất nhiều
    Hy vọng topic này sẽ là nơi tập chung của các ae đã,đang và sẽ dùng Optimus G

Sent from my LG-F180L using Tinhte.vn

ntna119 thích nội dung này.
  6. dr.leminhhai

dr.leminhhai Thành viên

Up ủng hộ! Sắp nhập hội!

7. vietprowap

vietprowap Thành viên

Topic em đã kiếm tìm bấy lâu. Thanks bác thớt để lấy tinh thần phát :D

8. vietprowap

vietprowap Thành viên

Em có một số khúc mắc mong các bác chỉ giáo
    1. IMEI của em là 354035050011335, em check trên trang web của LG thì ra máy là E971 (http://csmg.lgmobile.com:9002/csmg/b2c/client/auth_model_check2.jsp?esn=354035050011335) . Trong khi đó mặt sau máy ghi là E973, em kiểm tra thông tin máy cũng ghi là E973
    2. Máy em mua nobox bên DTG, chỉ biết hàng Canada . Các bác chỉ em cách phân biệt máy của Bell, Rogers, Telus với ạ.
    3. Máy em luôn hiện dùng chữ "User Debug Mode" đỏ đỏ ở góc màn hình rất là khó chịu . Em thử mọi cách mà chưa xóa được :(
    [​IMG][​IMG]
    4. Máy em bị lỗi này không biết là do phần cứng hay phần mềm. Nhiều lúc cắm sạc vào máy không nhận sạc, khởi động lại máy thì nhận bình thường . có bác nào bị giống em không ạ ?

9. BadboyXP

BadboyXP Thành viên

^ máy của bạn là bản dev nhé, đang chạy rom test nên có dòng đó, yên tâm...để mình viết nốt phần hướng dẫn up rom gốc bạn up là đc. Máy test nhưng ko khác gì máy release, chỉ có bản rom đang chạy là khác thôi. Bản thân máy mình cũng là bản test giống bạn. Còn lỗi kia mình nghĩ có lẽ do pm thôi.
    Máy các mạng kia mình thấy giống nhau hết rom cũng up đc lẫn hết. Máy bạn là máy test của Telus. Trong build number có ghi "tls"

Sent from my LG-E973 using Tinhte.vn

lamphong7, o0XBOX0o, vumaianh1 người khác thích nội dung này.
  10. dr.leminhhai

dr.leminhhai Thành viên

Theo các bạn thì nên mua e973 hay f180? Đang phân vân quá!

tuananh1088 thích nội dung này.
  11. vietprowap

vietprowap Thành viên

Cảm ơn bác thớt nhiều. Mà em E973 này camera có 8MP, không biết chất lượng camera có nhiều khác biệt với bản 13MP không nhỉ ?

12. BadboyXP

BadboyXP Thành viên

Theo như m thấy thì chất lượng ảnh chụp ko khác nhau nhiều, tất nhiên 13MP vẫn cho ảnh có kích thước lớn hơn nhưng khi zoom actual size mình thấy độ sắc nét, màu sắc ko khác nhau nh lắm. Bản Hàn Quốc cam 13MP nhưng phần camera lại hơi lồi lên chút nên mình ko thích lắm

Sent from my LG-E973 using Tinhte.vn

lamphong7vietprowap thích nội dung này.
  13. vietprowap

vietprowap Thành viên

Hihi, bác thớt hướng dẫn up Rom gốc đi cho anh em phấn khởi :p

14. vietprowap

vietprowap Thành viên

Link Rom Telus không down được bác thớt ơi :(

15. BadboyXP

BadboyXP Thành viên

Đã fix bạn nhé :D

vietprowap thích nội dung này.
  16. AC_Khanh01

AC_Khanh01 Thành viên

LG Optimus G ở Nha Trang, bên mình cũng vài người hỏi để đặt hàng, nhưng thấy toàn bảo đợi Nexus 4 giảm giá :D

17. vietprowap

vietprowap Thành viên

Bác ơi bản ROM dev của em như bác nói em thấy nó đã root sẵn, bây h chỉ cần unlock bootloader rồi up rom stock ạ.

18. BadboyXP

BadboyXP Thành viên

Bạn cứ up stock rồi root, unlock bootloader như HD ở mục I thôi. Up rom stock máy sẽ mất root và bootloader sẽ bị khóa lại.

19. Phambinh1087

Phambinh1087 Thành viên

Bạn mới mua bên DTG à? Có phải máy mới thật ko vậy?

20. Phambinh1087

Phambinh1087 Thành viên

Máy của bạn camera có lồi ra giống bản Hàn ko???