LG tự phát triển SoC "Odin", có hai bản 4 và 8 lõi dựa trên nhân Cortex-A15 và A7?

Duy Luân
21/11/2013 23:9Phản hồi: 125
LG tự phát triển SoC "Odin", có hai bản 4 và 8 lõi dựa trên nhân Cortex-A15 và A7?

Trang tin DT của Hàn Quốc mới đây đã tiết lộ rằng LG hiện đang phát triển một SoC của riêng mình với tên gọi Odin. Trước đây chúng ta cũng đã từng nghe tin đồn về chip này nhưng lúc đó nó chưa có tên và chỉ mới ở giai đoạn bắt đầu phát triển mà thôi. Nguồn tin nói Odin sẽ có hai phiên bản, một với CPU bốn nhân và một với CPU tám nhân. Bản đầu tiên sẽ dùng 4 nhân Cortex-A15 với xung nhịp tối đa có thể đạt đến 2,2GHz. Bản còn lại thì có 4 nhân Cortex-A15 và 4 nhân Cortex-A7 hoạt động theo chế độ big.LITLLE (gần giống Exynos 5 Octa của Samsung). Không loại trừ khả năng nó sẽ chạy được cả 8 nhân cùng lúc nhờ công nghệ heterogeneous multi-processing (HMP).

SoC bốn nhân sẽ đi kèm theo GPU ARM Mali-T604 hoặc T624, trong khi người anh em tám nhân thì dùng Mali-T760 mới nhất hoặc T720. Bản Odin lõi tứ được cho là sẽ xuất hiện trong các Smart TV LG và các thiết bị điện tử tiêu dùng khác, trong khi chip tám nhân thì được dùng cho smartphone và tablet thế hệ mới của nhà sản xuất Hàn Quốc. TSMC sẽ chịu trách nhiệm sản xuất SoC Odin cho LG. Hiện chưa rõ bao giờ thì những sản phẩm tích hợp SoC Odin mới được chính thức ra mắt.

Nguồn: DT
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LG ngày càng Phát triển nhỉ? Cố lên LG
anh Éo Gì đã tham chiến!
Có lẽ đã đến thời của LG rồi
Lg cũng làm chip 8 nhân mà không biết có ăn được s805 không!
Lại là 8 nhân xứ Hàn 😁
@hoanggiangsc Hàng LG rất chất lượng
natomedia
TÍCH CỰC
10 năm
Không khoái LG về mấy sản phẩm này.
Odin rồi có thor với loki ko nhỉ 😁
lhlan
TÍCH CỰC
10 năm
@luke valentine Không rõ,

Zưng mà tớ thích Natalia Portman hơn.
@luke valentine em vừa tính cmt y như bác :p ý tưởng gặp nhau
@luke valentine
Chip Thor có rồi bạn ơi (NovaThor của ST-Ericsson)), Loki thì chắc đợi :D
@luke valentine odin là cha 2 thằng kia ra thỏ làm ri ?
Sauron
TÍCH CỰC
10 năm
LG cũng chịu chơi dữ
lvq17cm
TÍCH CỰC
10 năm
đú k lại với Qualcom rồi, soc của Qualcom quá tốt, intel bao năm kinh nghiệm làm chip, cũng thèm mảng chip cho mobile lắm nhưng hiện tại chưa có cách đánh bại chip của Qualcom.

Yến Vy (Nvidia), Mediatek... còn phải nghiên cứu dài, có đột phá mới có khả năng lung lay đc vị thế của Soc Snapdragon. Samsung tự làm ra chip chạy trên đt samsung nhưng 1 bộ phận người dùng vẫn thích bản chạy soc Qualcom đủ biết là thế nào rồi. LG nên tập trung bán panel Ips cho các hãng, đầu tư phát triển màn hình nét, ngon, tiết kiệm pin! Chuyên môn hóa hơn là tả pí lù, mình thích điều này!
@andrein2710 Đúng rồi nhưng ko phải 1 mình Hitachi mà là LG và Hitachi hợp tác cùng sáng chế, sau này anh LG tự update thêm, mình thì ko thấy sự xuất hiện của hitachi nữa tại chả thấy thông tin gì là hitachi đá động tới mấy cái update sau này@_@
@lvq17cm Chiu không nỗi với quancom & ss ở mảng này đâu. người ta là 14nm và A53 và A57 nền tảng 64 bit rồi. Hãy tập trung phát huy ưu thế của mình là hơn.
@napoleonsb Thà phụ thuộc còn hơn sản xuất ra con chip kém sẽ làm cho sản phẩm được tích hợp chip của mình mất tiếng tăm luôn đó bạn. Nếu chip nào ngon thì cứ sử dụng, như Sam làm con Exynos rất ngon, nhưng một số thị trường quan trọng nó van dùng chip của quancom vì nó biết thị trường đó chuộng chip đó, điển hình mấy con S3, Note 2 dùng Exynos rat OK, nhưng cũng phải dùng S600 S 800 cho thị trường Mỹ và châu âu khó tính. Riêng về LG kinh nghiệm không có nhiều về chip nếu làm vậy sẽ mạo hiểm, bây giờ còn dùng con chíp với nhân lạc hậu vậy thì thua ngay, tiếng tăm quan trọng lắm, thường thì khi mua người ta xem cấu hình và con chip trước tiên mới mua, thử hỏi mấy em kia toàn là S805, Sam dùng chip exynos 6 tam lõi A53 và A57 nền tảng 64 bit 14 nm, trong khi LG dùng chịp nền tảng lạc hậu A7 và A15 giống galaxy S4 này là chet chắc.
napoleonsb
ĐẠI BÀNG
10 năm
@junerain126 thì đó mớ gọi là phát triển, thử nghiệm, mới có khái niệm "giảm bớt" đâu phải làm ra 100% để gắn lên điện thoại, nó sử dụng gắn lên TV, HD..
andrein2710
ĐẠI BÀNG
10 năm
LG bắt đầu đẩy mạnh tham chiến để đến thời của mình rồi!
Chắc chắn là ngon hơn 8 nhân của tàu khựa (ủa quên đài loan) rồi
@cienkang tự dưng đang nói chip của LG sx lượn sang tàu khựa làm gì ?
LG ma ra tay thi toan hang khung
Sao lai cu hoc doi nhau ha . Sao ko ra chip 10 nhan di tai sao cu 4nhan voi 8 nhan thoi nhi .
@SCK1512 12 nhân là intel xeon cho các máy chủ, laptop, PC cấu hình mạnh. ngoài ra còn chip 6 nhân, 10 nhân. không biết thì google search bổ sung kiến thức.
@SCK1512 Di động nhé
Tegra 3 mô hình 4+1 nhé bác, 5 nhân luôn.

Còn về PC
AMD Phenom X3 = 3 nhân ? AMD FX6100, 6120, 6300 = 6 nhân.
Intel thì mấy con Xeon E7 đó, 10 core 20 threads

Thánh level max luôn.
@MrMinimum đang nói về số nhân hoạt động cùng lúc bác ạ, tegra 3 có 5 nhân nhưng không thể hoạt động cùng lúc.
@technological experience
Bác xem bài em quote có nội dung là gì nhé.
Sang năm có thể sẽ đến thời của chip 8 nhân dc phủ sóng trên diện rộng

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
anh lg này nhìn thấy mấy anh samsung với huawei tự làm chip nên nóng mặt chứ gì,anh lg nên tập trung lo khoảng update với cái camera cho mấy em sp android là em mừng lắm rồi😃
@baobao200412 Ý kiến này cũng đúng, nhưng mình muốn nó thêm cái âm thanh cho ngon hơn nữa, xuất ra cổng 3.5 mà nghe nhỏ hơn iphone, lumia 520 với htc one x+ quá
Kenny
CAO CẤP
10 năm
@baobao200412 dc xài g2 chưa bồ
@killed Chỉnh trong build prob nhé
@quynhbeu Chi tiết chút đi bạn ơi, giúp người giúp cho trót đi ^^
Cảm ơn nhiều
@killed Mình không nhớ rõ đâu, máy vừa unroot để update mà chưa có máy tính để root lại.
Bạn dùng file explorer vào system => build prop . Mở bằng text editor, có rất nhiều thứ chỉnh sửa được, kể cả âm lượng. Hình như âm lương chỉnh max là 20, mặc định là 9.
NHỚ BACKUP TRƯỚC KHI NGHỊCH bất kì cái gì trong system nhé. Tìm tổ hợp phím để vào recovery nữa.
vài năm nữa lại có 16 nhân chăng 😃
@Kirei Sẽ có lúc đến cả nghìn nhân luôn
@Kirei ngày mai ko chừng :v
bkpro185
TÍCH CỰC
10 năm
Tin này đã biết từ lâu rồi.ko hi vọng nó sẽ mạnh hơn snap 805 hay exynos nhưng hy vọng tự sx giá sẽ rẻ.hơn.nhất là khi tsmc gia công nữa.

lg sẽ rẻ lại càng rẻ
odin là tên phần mềm flashrom của ss 😁
traind
CAO CẤP
10 năm
cạnh tranh ko ngừng nghỉ! nghỉ la toi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095