(Lion) Làm sao lấy lại mật khẩu đăng nhập đã quên (reset password)?

dihuta
4/8/2011 2:53Phản hồi: 68
(Lion) Làm sao lấy lại mật khẩu đăng nhập đã quên (reset password)?
Trên các phiên bản trước của Mac OS X chúng ta có tiện ích Reset Password trong menu của bộ cài đặt Mac. Lên phiên bản Lion, Apple đã gở bõ tính năng này ra khỏi menu, làm anh em chúng ta bối rối không biết làm sao để lấy lại mật khẩu mà chúng la lỡ quên mất. Thật ra Apple vẫn còn để đó nhưng ẩn nó đi, và thậm chí chúng ta cũng không cần đĩa/bộ cài đặt vẫn có thể gọi được tiện ích này.

Tiện ích lấy lại mật khẩu khi bạn lỡ quên​

Cách làm
  • Khởi động lại máy tính.
  • Nhấn phím Command + R (hoặc đè phím Option rồi chọn "Recovery HD"). Bạn sẽ được đưa vào màn hình Recovery.
  • Trên thanh thực đơn, bạn chọn Utilities, Terminal và gõ lện sau:

Màn hình Reset Password hiện lên, tại đậy chúng ta chọn ỗ cứng chứa hệ điều hành Mac và tiến hành đặt lại mật khẩu.

Chúc bạn vui vẻ.
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

E đặt password
Lúc cài soft vào máy nó đòi nhập password mà cứ nhập là bị sai
Phải gỡ password ra cài soft mới đc
Chưa hiểu nguyên do lắm !
Tiếng Việt. Tiếng Việt. Tiếng Việt
à, thế mà k nghĩ ra
tks
holokids
TÍCH CỰC
13 năm
mình nhấn Option nó hok ra chức năng này, chỉ ra 2hdd (1 Lion - 1Win7) mà thôi :furious::furious::furious:
Hay bạn đã làm mất cái partition này rồi?
nhathaiduong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@holokids option+R bạn nhé
@nhathaiduong Quá trình khảo cổ học đó 😁
Chỉ đơn giản thế này hay có cần phải xác nhận gì không?

Chứ nếu đơn giản thế này, vậy là nếu ai muốn vào máy tính của mình mà không có password, thì sau khi đọc xong bài này họ sẽ copy hết dữ liệu quan trọng của mình mà khỏi cần lăn tăn máy có cài pass hay không.
anworm
TÍCH CỰC
13 năm
do đó mới phải đặt firmware password. chăn không cho option + R để vào cái reset pass này.
Quên Firmware pass nữa thì xong phim
Không cần xác nhận.
Bạn còn có tuỳ chọn Firmware password. Đặt cái này thì họ khỏi vào Recovery luôn.
Vấn đề quan trọng là đừng để máy vào tay người khác, nếu vào tay họ rồi, thì kiểu gì rồi cũng sẽ vào được. Tháo ỗ HDD ra, lắp vào máy khác. Xong.
lauxanh
ĐẠI BÀNG
13 năm
thật ra củng ít khi nào quên password của máy mình, chỉ sợ ai lén đổi thôi hehe,
Mà dạo này nhiều bài thủ thuật cho mac nhỉ, ko thấy ai viết cho win
Sẽ có cho Win khi Windows 8 ra đời. Mac Lion còn rất nhiều thứ để khám phá.
Oh! K xài MacOS nhưng trong Windows mình cũng chưa từng phải đặt mật khẩu!
hyn172
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ôi. Cái này thành ra mac đặt mật khẩu cũng như ko. =)):playfull::playfull::playfull::playfull::playfull:
macapple
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sao lại nói thế. Dùng cái gì mà để vào tay người xấu thì cũng mất cả thôi. Đâu riêng gì Mac.
đọc cho biết thôi chứ em xài HACKINTOSH Lion lậu thì ... ;) cười trừ
Tốt nhất cái gì quan trọng thì hãy đặt password cái folder đó bằng phần mềm hỗ trợ sẽ an toàn hơn.
Bác cho em xin phần mềm hỗ trợ đặt password cái folder hoac file cho mac os với.
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
13 năm
ko có máy để test cho piết!
Mình cũng có cách làm tương tự nhưng đơn giản hơn nhiều.
Bản thử nhé.
Nhấn command + R xuất hiện thông báo chọn Recovere vào Untilyti/terminal gõ lệnh Resetpassword thế là mọi việc đã ok. chúc vui
Y chang hà. 😃
Máy của e thì không có gì quan trọng cả, mà e còn gà quá không biết làm sao để tắt hỏi pass mỗi lầm khởi động. Mong nhận dc cao kiến⭕️o
e cũng bị dính rồi, không pải quên mật khâu, nhớ chính xác mà chả hỉu sao nhập vào thì báo sai bét, theo e nghi là do lúc mình gõ pass theo telex hoặc vni maf vô tình ko để ý đến, hậu quả là resset lai pass. cách của bác trình bày trên rất hay, thao tác ngắn gọn, chứ cách đây nữa tháng e dùng bộ cài từ ổ cứng để rset rất phiền!
mrkissn
TÍCH CỰC
13 năm
chà cái này đứa nào cầm đc máy mình mà có dụng ý nó vào reset 1 phát là toi, tính ra chức năng này nguy hiểm quá
sky.vu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái resetpassword này tiện thật nhưng tính năng bảo vệ coi như chẳng còn nữa. Chẳng lẽ lại phải kiếm thêm soft về để bảo vệ cho dữ liệu quan trọng....?
nhon
ĐẠI BÀNG
13 năm
Password chủ yếu ngăn chương trình tự cài thôi.
Mất máy thì kiểu gì cũng xong.

Còn máy thì firm rec là ok. chẳng còn máy mà thử nữa.
holokids
TÍCH CỰC
13 năm
cho mình hỏi thăm, làm thế nào để dọn apps trong launchPad (ví dụ như gom tất cả các soft CS5 và chung 1 thư mục), mình đã dọn trong applications, nhưng launchpad vẫn tùm lum hà.
Cám ơn
Ho, em không có sẵn Mac ở đây mà cũng ko để ý vì toàn xài Splot Light.
Theo em đoán mò là bác cứ kéo đè hai thằng vào nhau giống như trên iOS ấy ^^ 💣
holokids
TÍCH CỰC
13 năm
Quên mất vụ giống Iphone. hihi
Cám ơn nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095