LỖI CARD MÀN HÌNH ACER V3-471G

chuotgia567
8/3/2014 2:54Phản hồi: 15
Chào các bạn!

tình hình là mình sử dụng con acer này cũng hơn 1 năm. thấy cũng ổn. chỉ khoảng 15 ngày trở lại đây có hiện tượng bị dump (màn hình xanh) liên tục khi mình mở các chương trình độ họa. (Pro E, think design, Autocad). theo mình biết thì dòng Acer này hỗ trợ chip 64bit. và vì công việc nên mình cài song song 2 win. win 7 32 bit để làm việc ( dùng các phần mêm đồ họa, có vài phần mềm chưa hỗ trợ trên win 64bit). win7 64bit để sử dụng bình thường vì khi sử dụng win7 32bit thì bị lỗi liên tục. lỗi không bắt được wifi. Còn thời gian này cả 2 win bị dump luôn...thấy có bào lỗi driver card màn hình, mình update bản mới nhất cũng không cải thiện được. mà càng ngày càng nặng. bị dump khi mình mở NVIDIA Gefore experience, mở chương tình check GPU,...Máy cũng còn mới mà, không lẽ hỏng chip VGA??? nghe nói phải đi đóng chip lại gì đó...mà có ổn không nữa???

dùng đọc báo, lướt web, vi tính văn phòng.... vẫn bình thường, chỉ khi mở đồ họa thì bị dump!!!

Mong tất cả các bạn góp ý và chia sẻ!
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mở máy vệ sinh lại sạch sẽ, thay keo tản nhiệt. Lau sạch chân ram rồi cắm lại
chuotgia567
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sagittarius1312 cảm ơn bạn. mình đang ở SG, bạn biết chỗ nào sửa laptop uy tín không. nhiều lúc đem ra lại bắt thay chip VGA đó chứ!!!
@chuotgia567 mình ở hn nên vụ này k giúp đc bác
chuotgia567
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sagittarius1312 Cảm ơn bạn đã chia sẻ!
@chuotgia567 thế bác ở chỗ SG.gần Q10 không.qua Nguyễn Vũ Computer ấy.uy tín lắm giá cả cũng ok nữa. dc:286/26 Tô Hiến Thành phường 15,Q10
chuotgia567
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Thanh_NVC Cũng gần, Hiện tại thì máy đã sử dụng được nhưng không hết hiệu suất thôi. để bữa nào mình đem qua đó kiểm tra thử. Cảm ơn bạn nhé!
bác xóa sạch driver vga nvidia đi , dùng r.evo uninstall mà xóa, khởi động lại máy. Sau đó cài lại driver trên trang chủ nvidia
chuotgia567
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sagittarius1312 Mình đã thử làm như bạn nhưng không ăn thua. kể cả format cài lại win. Nay mình đã có cách rồi. Dù sao cũng cảm ơn bạn nhé!
Mình cũng bị lỗi như chủ thớt nè, dùng gần 2 năm rồi, rảnh rỗi sinh nông nỗi mình update driver card on lẫn rời từ trang chủ intel và Nvidia, sau 1 tuần thì có hiện tượng màn hình xanh, lâu lâu đang chơi game thì máy treo khởi động lại mấy lần mới lên, máy nóng kinh khủng zz, khi máy lên vào kiểm tra thì thấy win không nhận driver card rời nữa phải cài lại, mình đã xoá sạch và cài lại driver cũ nhưng cũng không được, giờ mình tắt driver card rời đi thì không thấy hiện tượng gì nữa nhưng chẳng lẽ bỏ phí con GT 630M =.=!
ai giải quyết được tư vấn giúp với, tks
chuotgia567
ĐẠI BÀNG
10 năm
@NHVIP Sau 1 thời gian vật lộn đủ kiểu với con vga nvidia này. kể cả format toàn bộ cài lại win, mà vẫn bị dump!!! Mình cũng nghĩ là thôi rồi, xài tạm kiếm tiền mua con khác và không bao giờ dùng Acer nữa...ngán quá rồi!!! ) Nay mình đã có cách sống chung với lũ...là vẫn sử dụng card vga bình thường, dùng đồ hoạ được, đến giờ thì chưa thấy hiện tượng bị dump! Nhưng có điều là hiệu suất của card vga bị giảm đi rất nhiều. Mình xin chia sẻ cách như sau:

Bạn uninstall toàn bộ driver card màn hình của Nvidia GT 630M nhé.
uninstall driver của card màn hình tích hợp HD 4000 của Intel. Bạn phải gỡ bổ driver Nvidia trước nhé. Nếu bạn gỡ driver HD 4000 trước sẽ bị dump đó. Sau đó restart lại máy. rồi tiến hành cài đặt lại driver. Bạn cài driver Nvidia trước nhưng không theo cách thông thường. Bạn có thể download tại trang chủ của Nvidia rồi sau đó giải nén nó ra ở đâu cũng được. Cách thông thường là mình cài bắt đầu từ file setup.exe của driver Nvidia , lúc đó sẽ bị yêu cầu cài đặt driver HD 4000 trước mới cho cài. thì cho dù bạn cài cách này bao nhiêu lần cũng sẽ bị dump như cũ. Cách cài là bạn vào device manager, click chọn card nvidia và update driver, chỉ đường dẫn vào thư mục bạn giải nén lúc nãy. Chờ cho tới cài đặt xong, restart máy. Lúc đó máy đã nhận được driver card nvidia rồi nhưng máy sẽ chưa có hiệu ứng aero. bạn tiếp tục cài driver HD 4000 nữa là xong. Mình đã thử cách này và xài thấy bình thường.
Có thể khi cài theo cách thông thường Nvidia tích hợp thêm nhiều chức năng nữa (nvidia experience, Nvidia Physx system software, Nvidia audio.....) và có lẽ nó đã không tương thích hoàn toàn với loại GT 630M này. nên mới xảy ra hiện tượng bị xung đột...Thôi thì vọc có thêm kinh nghiệm, chờ đủ lúa hốt em khác chứ dùng em Acer này mệt mỏi và đau tim quá.
Thân!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019