Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lỗi ibus-unikey không gõ được tiếng việt trên Lubuntu 14.04

Sbojevets
22/5/2014 11:0Phản hồi: 18
mình dùng lubuntu 14.04, ibus cài đặt theo mặc định không có trục trặc( các tuỳ chỉnh, hộp thoại đều chạy tốt) , nhưng khi chuyển sang chế độ gõ tiếng việt thì nó bị mất kí tự rồi đơ luôn, đôi khi văng ra luôn. Các bạn giúp với!!!!
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nicequeen
ĐẠI BÀNG
10 năm
uninstall rồi cài lại xem. Mình dùng bình thường nghen bạn. đang gõ trả lời nè!
LLL123456
ĐẠI BÀNG
10 năm
sudo apt-get install ibus-unikey
ibus restart

xong thoát terminal ra , vào text entry add unikey vào lại xài bt nha bạn
Handel
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ibus-unikey khi bật lên gõ password trong dòng lệnh. Pass nó hiện hình ra luôn. Có bác nào bị như e k ?
LLL123456
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Handel có.mình bị nhưng mình thấy bt 😁
Handel
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn nó mất thẩm mỹ sao sao ấy 😁 :D :D
LLL123456
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Handel nếu bạn ko phiền thì lúc gõ pass chuyển về EN lại thì sẽ hết @,@
thodan36a
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có cách nào add được cho zorin không nhỉ, mình đang xài bản zorin9 mới nhất, đã cài ibus-unikey rồi mà sao khi vào text entry để add keyboard thì chỉ có vietnamese mà không có vietnamese (unikey) nhỉ???

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
LLL123456
ĐẠI BÀNG
10 năm
nhập lênh
ibus restart
Mình cũng gặp lỗi trên Zorin OS 9 đã thử đủ cách mà vẫn ko đc ức chế thật!
Anonymous98
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình dùng zorin cũng bị 😔
ky vo phong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chia buông cho mọi người là Ibus không còn được phát triển nữa. Đồng nghĩa với việc không có bản cập nhật nữa. Mình thấy có 1 dự án của VN viết lại theo Ibus nhưng không tốt lắm.
Handel
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xong, sắp quay về thời kì tencode =]]]
ngocgiap32
ĐẠI BÀNG
9 năm
Minh cai ca Ibus-unikey lan Bogo nhung ko cai nao dung duoc mac du da chon phuong thuc nhap la Unikey va co hien chu "V" o goc man hinh. Ai giup minh voi? Lubuntu 14.04
@ngocgiap32 mới cài máy ảo thử gõ bình thường
eye_storm
TÍCH CỰC
9 năm
@hieupy89 Uả, bạn đang xài bản Distro nào thế, dùng có ngon ko bạn?
@eye_storm đang dùng ubuntu nhưng cái hình là lubuntu 14.04 cài trong máy ảo để thử ibus-unikey
Lần đầu tiên dùng Linux có vài điều thắc mắc mong ae trong diễ đàn giúp đỡ! Sau khi cài ibus-unikey nếu để chế độ gõ tiếng Việt khi tới đoạn viết chữ "ô" hay "a" thì mình hay bị lỗi nhảy con trỏ về đầu dòng , để về US thì ko sao cả. Ai chỉ giúp.
Thêm nữa là khi cài Ubuntu 16.04 xong lúc khởi động khá là lâu, ko như khi cài vào vmwave. Có thể bản mình khi boot ra usb thì lỗi chăng hay do lúc cài. Vì khi cài nó rất khác với hướng dẫn trên mạng hay trong máy ảo. Vì sau khi chọn "install ubuntu" thì nó đen màn hình rồi chạy 1 số dòng thông báo failed 1 lúc rồi mới như bình thường. Mình đã cài từ fedora tới mint và ubuntu đều vậy! Hay do laptop của mình? Chẳng lẽ thật sự phải dùng máy ảo or cài song song với window cho khỏi gặp những vấn đề khó chịu như này?
sau khi cài ibus xong còn phải ibus restart rồi apt-get update rồi apt-get upgrade nữa, Windows + space để switch giữa E và V, sau nếu có problem switch lại 1 lần nữa rồi gõ là bình thường :rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019