Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

London vượt qua Bangkok trở thành điểm đến du lịch thu hút nhất hành tinh

ND Minh Đức
9/7/2014 18:1Phản hồi: 47
London vượt qua Bangkok trở thành điểm đến du lịch thu hút nhất hành tinh

Theo thống kê vừa được đăng tải trên tờ Wall Street Journal, London đã vượt mặt Bangkok và trở thành điểm đến du lịch thu hút nhất thế giới hiện nay. Theo ước tính trong năm 2014, London sẽ đón nhận 18,7 triệu du khách từ khắp nơi trên thế giới và thu về nguồn doanh thu hơn 19,3 tỉ đô la. Trong khi đó, Bangkok chỉ thu hút 16,4 triệu du khách và mang tới tổng cộng 13 tỷ đô la. Một trong những nguyên nhân được đưa ra chính là do tình hình chính trị xã hội tại Thái Lan đã phần nào ảnh hưởng tới doanh số du lịch tại nước này.

Bên cạnh đó, Paris xếp vị trí thứ 3 trong danh sách 20 thành phố hấp dẫn nhất hành tinh, tăng lên 1 bậc so với năm ngoái. Xếp thứ 4 trong danh sách là đảo quốc Singapore với số du khách ước tính là 12,47 triệu người. Đồng thời, một điểm thú vị là trong số 20 thành phố trong danh sách thì số lượng điểm đến thuộc châu Á chiếm tỷ lệ khá lớn, 9 trên 20 thành phố. Cũng theo báo cáo từ WSJ, dù không lọt vào danh sách 20 thành phố hấp dẫn nhất thế giới, nhưng tốc độ tăng trưởng du khách tại Đông Nam Á cũng tăng lên nhanh chóng. Theo dự kiến, Jakatar có số lượng du khách tăng 19% và Hà Nội sẽ đạt mức tăng trưởng 15% trong năm nay.

Tham khảo WSJ
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ó bác nào đi bangkok rồi cho mình biết có gì vui hok vậy 😔 .. chưa đi lần nào nên ko bít
Kyle.D
TÍCH CỰC
10 năm
@medusa42 Mình đã 2 lần đi bụi qua đó rồi. Giá cả rẻ hơn cả VN, đồ ăn rất ngon và hợp với khẩu vị VN, nhiều dịch vụ vui chơi giải trí mua sắm. Nhưng giờ tình hình chính trị bất ổn, nên sợ ko dám đi, đợi ổn ổn rồi đi tiếp.
@medusa42 1.đầu tiên là đi lại trong trung tâm thành phố rất tiện vì có tàu điện.
2. Ai làm việc người đấy không soi mói, không nói xấu nhau
3. Đồ ăn ngon và không đắt trong khu vực đông nam á
4. Quần áo rẻ nhiều mẫu mã đẹp. Nhiều người việt toàn sang đấy mua đồ chợ về bán ( không phải trong trung tâm thương mại)
5. Ở đâu cũng có điều hòa nhiệt độ từ tàu điện đến các trung tâm vui chơi giải trí. Ở những nơi như vậy ai cũng biết tiếng Anh
6. Người thái cởi mở với tất cả mọi người.
7. Mở cửa cho mại dâm. Nên nhiều người không chỉ du lịch cobf quan hệ tình dục. Ở london cũng cho phép mại dâm hoạt động nên nhiều khách du lịch.
@medusa42 Thailand thi chi co may ong vui thoi chu may ba ko vui dau! :p
quycao
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kienbaby Mình mạn phép quote lại câu bạn bình luận cho người khác cho cm này nhé "Ếch ngồi đáy giếng"
Bạn ở London bao h chưa mà bảo London đông khách du lịch vì hoạt động mại dâm.
thái lan ác thật. không biết HN đứng thứ bn
Cái này cảm ơn thằng cha Suthep và Hoàng gia Thái Lan, đã biến Thái Lan thành 1 đất nước bất ổn nhất!
Thế này là thế éo nào ?
Cho cái web trực tiếp đi, dịch sai à ?
Chỉ tính riêng TP HCM, năm 2013 đã đón 4,1 tr khách quốc tế.
Doanh thu từ ngành du lịch (bao gồm lữ hành, khách sạn, nhà hàng) đã đạt mức 83.191 tỷ đồng (tương đương khoảng 3.9 tỷ USD). Theo đó, doanh thu lữ hành chiếm khoảng 15% của ngành du lịch, tức là tương đương 0.6 tỷ USD).,
Vậy con số 19,3 tr USD là cái gì ?
Thế éo nào mỗi du khách chỉ mang lại 01 USD cho ngành du lịch.
Pop-up
TÍCH CỰC
10 năm
@nguyen van vien chắc là 13 tỷ đô đó bạn. Nhưng mà tt có truyền thống đánh máy sai rồi =.=
ira1n06
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyen van vien Bác nói chuẩn! Nguồn ghi là Billion mà dịch là triệu thì thua luôn😁
@nguyen van vien thiếu mấy số 0 có nghĩa gì đâu, cũng có thể nhiều khách đến nhất nhưng doanh thu chưa chắc nhiều nhất, đến ngắm cảnh khác ăn chơi cờ bạc với mấy phố đèn đỏ bác à
Pop-up
TÍCH CỰC
10 năm
đúng mà, tình hình bên Thái giờ khá là lộn xộn. Trước kia còn có cả giờ giới nghiêm cơ mà, áp dụng cho tất cả mọi người. Thế thì khách du lịch chạy là phải thồi
Thích cái đồng hồ với cái đu quay đứng ở London :p
Pop-up
TÍCH CỰC
10 năm
"The study estimates this year London will attract 18.7 million visitors, who will spend a total of about $19.3 billion, while Bangkok will get 16.4 million visitors. Bangkok's share in the estimated spending is more modest at $13 billion, according to the report." ĐẦY LÀ TỶ ĐÔ NHÁ MOD ƠI !!!!
Từ sau cái vụ thằng Thái nó bắt dân mình xuất trình 700USD khi qua nó thì mình tuyên bố: trừ đi công tác ra mình sẽ ko bao giờ đi du lịch ở Thái nữa (dù lệnh này đã gỡ).
Nó cũng chỉ là cái thằng ĐNA na ná VN, đi du lịch thiếu gì chỗ hay, đâu nhất thiết phải qua Thái.
@tuyenthu13 Thôi đi chú . Bangkok nó đặc sắc hơn các thành phố khác của đna nói riêng và châu á nói chung . Quan trọng là họ bik cách làm ăn , quản lú tốt ko như vn làm ăn nhếch nhác
@tuyenthu13 rẻ mà đẹp như nó thì ít lắm bác ạ
Du lịch thái đang gặp trở ngại lớn nhất là tình hình chính trị ...
Nghe cái lời dẫn giật mình quá.. chẹp..mod sửa lại giùm cái
Đã sửa. Xin lỗi anh em
@cuhiep Trong khi đó, Bangkok chỉ thu hút 16,4 triệu du khách và mang tới tổng cộng 13 triệu đô la.

Vẫn còn bị nha bác @cuhiep

P/S: Vậy mà ngày xưa cứ tưởng du lịch Việt Nam mình pro top thế giới chứ 😁
Sửa chưa hết kìa, du lịch Thái Lan vẫn còn 13mi USD 😃
@lemanhhung0302 Mình đã sửa lại hoàn chỉnh, xin lỗi các bạn, sơ suất quá... 😔
Mình thích các quốc gia khí hậu lạnh như hàn quốc 😁
ko biết vn nó nằm vị trí thứ 1 trăm mấy chục nữa
@toàn thuận Chắc không bao giờ có mặt trong lít này 😔
Thủ đô Thái dạo này cứ Áo Vàng áo Đỏ rồi lệnh giới nghiêm thì đúng là phiền phức thiệt
Vừa rồi mình đi ctac. Tối muốn ra ngoài uống bia sau 10h cũng không được vì lệnh giới nghiêm ...
Đành mua bia vào KS tự xử 1 mình, cố gắng lắm em mới làm hết được ...1 lon 😁
@Sơ mi nam Nhật Bản Mình vừa đi ngày 8/5 vừa rồi. Mình ở khu silom vẫn đi bar bình thường ,3h đêm mới về nhé.
Mình không hiểu sao, không thích đi nước ngoài! Theo mình, trong nước còn thiếu gì thành phố lớn, đẹp, dịch vụ tốt còn chưa nói tới vô vàn cảnh đẹp trên mọi miền. Đi du lịch Việt vừa rẻ, dễ mua sắm, thích nghi, vừa là để am hiểu hơn văn hoá, bản sắc dân mình, thêm yêu nước. Quá tốt rồi?!
P/s ý kiến cá nhân thôi☺
@Minh Duy BMW Chưa nói tới đất nước nhé, chỉ chuyển tuyến bay JAL với VNA là thấy khác nhiều rồi.
Mình nói vui tí, là chưa làm chuyện ấy hoặc chưa dậy thì thì ko nghĩ tới và ko quan tâm mấy chuyện xxx đâu.

(. )( .)
kienvunb
TÍCH CỰC
10 năm
Uả, vậy ra đây là tin về khoa học công nghệ hả. Bộ hết cái rồi hay sao mà đưa tin này lên trang chủ vậy trời.
Ếch ngồi đáy giếng😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019