Lookout: Ứng dụng cho phép chụp ảnh kẻ trộm điện thoại của bạn

levuongthinh
29/5/2014 1:48Phản hồi: 179
Lookout: Ứng dụng cho phép chụp ảnh kẻ trộm điện thoại của bạn

Năm ngoái, ở Mỹ có 3,1 triệu chiếc điện thoại bị đánh cắp, theo một nghiên cứu của Consumer Reports. Con số này tăng gấp đôi so với năm 2012 và một sự thật nữa là khả năng lấy lại được điện thoại cũng rất thấp.

Công ty chuyên về bảo mật Lookout đã phát triển một công cụ mới để giúp truy tìm các tên trộm và họ gọi là “theftie”. Công cụ này sẽ chụp ảnh người nào đó đang cố gắng đánh cắp chiếc điện thoại của bạn bằng camera trước của máy.

Đây là một tính năng của ứng dụng giúp đưa ra cảnh báo đối với những người có hành vi đáng ngờ trên chiếc điện thoại của bạn, như là khi gõ sai mật mã mở màn hình 3 lần. Bạn sẽ nhận được một email với thông tin về vị trí của chiếc điện thoại và một bức ảnh chụp người đang giữ chiếc điện thoại - có thể là người đang giữ giùm cho bạn, cũng có thể là kẻ trộm. Gói công cụ này được Lookout cung cấp với giá 30 USD/năm, cùng với một số dịch vụ khác giúp chặn những trang web không an toàn.

Với các dịch vụ định vị thông thường bạn có thể xác định được vị trí của chiếc điện thoại nhưng khi một người lạ cầm máy thì bạn sẽ không thể biết được chính xác người đó là ai. Với Lookout thì bạn có thể giải quyết được vấn đề đó. Chỉ cần “kẻ trộm” có thao tác đáng ngờ trên máy là họ sẽ bị chụp ảnh lại và đây sẽ là cơ sở nhận dạng tốt nhất.

Một câu hỏi được đặt ra là “Liệu Lookout có vi phạm quyền riêng tư khi lén chụp những bức ảnh?” Lookout cho biết ứng dụng của họ chỉ chụp ảnh trong các trường hợp đáng ngờ và khi đó thì những người có thao tác trên chiếc máy của bạn không thể mong đợi sự riêng tư nữa.

Các nhà làm luật, các nhà sản xuất điện thoại và các nhà mạng đang tranh luận với nhau về ý kiến biến những chiếc điện thoại bị đánh cắp thành “cục gạch”. Và đây có lẽ là một trong những lý do để các nhà sản xuất tạo ra những chiếc điện thoại có bảo mật tốt hơn.

* Trong bài gốc của WSJ chúng ta có một đoạn video thử nghiệm tính năng của Lookout, các bạn có thể bấm vào link nguồn để xem. Rất tiếc là mình không thể chèn trực tiếp vào Tinh tế được.

179 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Theo mình thì Apple, Google, MS nên đầu tư mấy phần mềm quản lý điện thoại ngon hơn, có chụp hình Auto như gửi mail như thế này, chứ giờ có thấy vị trí của nó xong cũng ko làm gì được.

Bữa trước mất điện thoại xong, đến giờ vẫn coi tốt vị trí của nó, cơ mà vẫn chẳng biết cách nào lấy lại

Screenshot (116).png
@thichlangthang Nếu mà chứng minh dt đó là của gian bị lấy cắp thì lấy lại vẫn được chứ. Báo cơ quan công an tới xem ai dám manh động. Giống thằng bạn mình nó mất laptop ở chỗ cafe bệt. Xong mấy tháng sau nó dạo dạo bán đồ trên 5s thấy con laptop dán hình y hệt laptop nó, cùng dòng luôn. Vậy là nó hẹn ra kiểm tra số serial rồi gọi công an tới bắt. Vẫn lấy máy về được như thường. Học lại luật đi ông ơi
@Andykool1810 Quán rất rộng, đổ chuông cái tắt được đi luôn mà. Thế khác nào đánh rắn động cỏ ạ?
@nbaotuan Quán lạ chứ có phải quán quen đâu, đã thế rộng tổ bố, 4 tầng =))
sv11221
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thichlangthang Bạn sẽ bị bắt vì tội tiêu thụ hàng ăn cắp chứ sao. Có thể bạn ko biết nhưng đã gọi là "luật pháp" thì bạn hoàn toàn phải chịu trách nhiệm cho hành động mua bán sản phẩm không có giấy tờ chứng minh nguồn gốc xuất xứ của bạn 😃
mrkey94
ĐẠI BÀNG
10 năm
Anh Hiệp trộm đc máy nào để bị chụp lại thế này 😁
duyapplek1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mrkey94 trộm xong rồi đem tự sướng như đúng rồi
@mrkey94 Hôm rồi ổng nghịch con G3
😆

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@mrkey94 LG g3 :D
HungAnh9
TÍCH CỰC
10 năm
Đt nào mà bị trùm tinhte trộm thì chắc cũng không phải là dể tìm đâu nhỉ 😁
@HungAnh9 Chuẩn bác ạ !!
bkpro185
TÍCH CỰC
10 năm
g
G3 đấy.cam trước ngon thật chụp đêm mà ko bị noise
ngay dai
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bkpro185 Cam sau 13. Đó má
RIM
CAO CẤP
10 năm
Nhân vật minh họa cho bài viết ngầu thật 😁
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Biết thế rồi kẻ trộm nó bịt mặt thì sao?
@lumia62o minh cung nghi nhu ban chi can deo khau trang va kinh den thi co chup ca 100 buc anh cung vo dung nhj?
nhìn mặt gian gian,chắc là trộm thiệt 😁
shinhaphura
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lookout vẫn có gói dùng miễn phí và có hỗ trợ chức năng này đó. Dùng tốt!!!
boyneu
ĐẠI BÀNG
10 năm
cái giá $30 thì thôi . em sẽ cố gắng giữ gìn để khỏi bị mất 😁
sck84
TÍCH CỰC
10 năm
Trước khi mua lại đt cũ giá rẻ thì T** sẽ CHE MẶT LẠI và FACTORY RESET 😁:D:D:D:D:D:D:D:D
@sck84 bác dùng ios 7 thì R.I.P. lock active ngay và luôn.
ngocquoc201
ĐẠI BÀNG
10 năm
@prince8882 bác cho e hỏi ở ip thì cái look active đó mình uproom thì nó có mất không ạ.
tại chưa aài mak muốn tìm hiểu
sck84
TÍCH CỰC
10 năm
@prince8882 ......và mình ko dùng iphone vì thế.
@ mà cũng tại 1 phần nó làm người dùng quá phụ thuộc cho nên mình ko thích.
@ngocquoc201 em chịu, chưa thử. 😁
VN-TECH
ĐẠI BÀNG
10 năm
vậy thì 3 năm là em mất một cái điện thoại hơn 100 USD cho cái ông Lookout này rồi :eek:
Trên android có cái app cerberus chống trộm cũng hay lắm. Có thể điều khiển máy đt thông qua giao diện web, client cài trên máy android hoặc dùng sms. Chụp hình, quay phim, ghi âm, báo đổi sim, xem nhật kí cuộc gọi, tin nhắn, vị trí vàhủy dữ liệu các kiểu 😁 Chứ mấy cái app kèm theo của các hãng vẫn chưa ghê gớm lắm. Giống như bác ở trên biết vị trí máy mất mà chả làm gì được ^^
barney88
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ubuntu8.10 nhưng vấn đề là khi format / restore trên Android thì Cerberus cũng hi sinh đúng không bạn?
@barney88 Thấy cerberus nó có cách cài theo kiểu flash qua recovery cho máy root. Factory reset vẫn không mất. Còn flash lại rom thì bó tay 😆 như mình xài note 3 thì có cái khóa kích hoạt lại của samsung như kiểu kích hoạt của iphone bắt phải nhập password samsung account sau khi up rom mới nhưng cũng chả giúp tìm lại máy.

Gửi từ SM-N900 của tôi
hthang38
TÍCH CỰC
10 năm
Từ lâu nhìn mặt Cuhiep đã rất đáng ngờ.
Hôm nay nhìn bức ảnh này thì mọi nghi ngờ đã tan biến... Vì đó là sự thật ... :d
chuoichip
ĐẠI BÀNG
10 năm
Caught u pro có lâu rồi ^^
babakr20
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chuoichip chuẩn con IP của em dùng cái này từ năm kia do 1 bác ở diễn đàn mình giới thiệu mà em không nhớ tên :v
Kẻ trộm. 😁
Bác Hiệp hot thật, luôn được lấy làm gương. :p
@LRA Hình chụp hắc-đê rõ quá hết đường chối rồi. Hình này chắc tự "sướng" quá.
@LRA Mình cũng thấy giống? Chả có nhẽ...
nhhoang667
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LRA nhìn cũng giống kẻ trộm phết nhỉ! :v J4F
nếu mình lấy trộm được cái G3:
1. tháo sim
2. ngắt kết nối wifi
3. up lại rom
thế là toi cái password
@linh_pro91hp Với SS thì bạn có thể làm tất cả các điều đó nhưng không nhập mật khẩu ss account thì nó cũng chỉ là 1 cái chặn giấy 😁
@9999 người nữa Với vertu bạn có thể thuê giang hồ băm xác nó ra rồi đi lụm đt về 🆒
@_MaiVanSon_ Vertu Hồ Cẩm Đào 😃
thằng nào chụp ảnh xấu ác, mặt dâm dâm thế nào
về VN mất đt rồi còn mất thêm 30usd nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019