Lumia 1520 vs Lumia 930: đứa 4, đứa 3

cuhiep
20/7/2014 13:25Phản hồi: 626
Lumia 1520 vs Lumia 930: đứa 4, đứa 3
Trong bài này mình sẽ so sánh giữa hai chiếc điện thoại Windows Phone cao cấp nhất hiện nay. Mình đã dùng 1520 được khá lâu và 930 thì mình đùng được 1 tháng với bản 929 và bản 930 bán ra ở Việt Nam được hơn 1 tuần. 930 vượt trội hơn so với 1520 ở kích thước, thiết kế và hoàn thiện trong khi 1520 thì vượt trội hơn về màn hình, pin và hỗ trợ thẻ nhớ. Một điểm nữa mà Lumia 1520 thắng 930 là hiện tại giá 1520 bán lại tìm được trên Nhattao.com chỉ khoảng từ 8 đến 9 triệu trong khi 930 thì mới có hàng mới.

Mình xin liệt kê một số điểm khác biệt dưới đây. Mời anh em đã dùng qua hai chiếc điện thoại này rồi cho biết suy nghĩ của anh em. Xin cảm ơn.

Thiết kế, vật liệu và hoàn thiện, kích thước: Lumia 930 thắng: 2-0

Kích thước là vấn đề lớn nhất của 1520, 6" làm một chiếc máy rất lớn. Mình thì hoàn toàn có thể dùng 6" nhưng với nhiều anh em thì nó quá lớn. Rõ ràng nếu tính theo mặt bằng chung thì Lumia 1520 đã thua Lumia 930 ở chỗ kích thước máy. Dĩ nhiên là nếu bạn chấp nhận cầm máy to thì trải nghiệm hình ảnh lớn hơn cũng thích hơn.

Lumia 930 vượt qua 1520 vì máy được thiết kế đẹp hơn, nguyên vật liệu tốt hơn và được hoàn thiệt tốt hơn. Không chỉ so với Lumia 1520 mà với bất kỳ chiếc smartphone nào đang có trên thị trường thì 930 đều cho cảm giác hơn về thiết kế và hoàn thiện.

Máy nhì mạnh mẽ, thời trang và khác biệt, nhất là với các màu rất nổi bật mà hiện chỉ có Nokia mới dám tiếp cận như màu xanh lá chuối, màu cam. Những màu sắc này kết hợp với giao diện Metro của Windows Phone thực sự là tuyệt vời. Lumia 1520 có màu nổi nhất là màu và rồi màu cam nhưng thiết kế của 1520 nhìn khá cũ và máy khá trơn khi cầm trên tay.

Về vật liệu thì bộ sườn của 930 được làm từ một khối nhôm và bộ sườn này ôm lấy màn hình cũng như nắp sau lưng. Khi bạn cầm trên tay thì khó có chiếc điện thoại nào cho cảm giác mạnh mẽ và chắc chắn như 930. Mặt kính của 930 cũng rất đặc biệt với các mép kính được mài cong. Việc mài cong này làm cho chúng ta khi cầm máy trên tay thoải mái hơn nhiều. Ở Lumia 1520 thì máy được làm từ một cục nhựa nguyên khối kính cũng được mài ở các mép. Tuy 1520 cầm rất chắc chắn nhưng là nhựa nên không so được với 930. Và vì là nhựa nên các phần chi tiết nhỏ hơn như nắp sim, khay thẻ, cổng kết nối của 1520 đều không đạt được mức sắc xảo khi so với 930.

Máy ảnh: 1-1
Theo thói quen chụp hàng ngày của mình và những gì mình thử qua thì hai chiếc máy này có Camera cho chất lượng ảnh, trải nghiệm ảnh, trải nghiệm chụp hình là như nhau. Và đây là hai chiếc có máy ảnh tốt nhất trong thế giới smartphone hiện nay. Điểm làm cho nó tốt nhất theo mình đó là cả Lumia 1520 và Lumai 930 đều cho ra các ảnh có rất nhiều thông tin, và chất lượng cao. Các ảnh đó có thể dùng được ngay hoặc nếu chỉnh sửa trên điện thoại hay trên máy tính đều cho ra kết quả rất tốt. Và với Adobe Photoshop Express mới ra với tính năng giảm nhiễu, điều chỉnh độ nét và clarity thì kết quả ảnh có được từ 930 hay 1520 là cực kỳ ấn tượng.

Việc up hình từ 1520 và 930 lên facebook đều đạt độ phân giải tốt nhất là 2048 cũng là điểm cộng cho hai chiếc điện thoại này trong khi các điện thoại khác đều phải dùng ứng dụng thứ 3 mới có thể up ảnh độ phân giải cao lên Facebook. Xperia Z2 và iPad Retina cũng có khả năng này.

Màn hình: 1520 thắng: 1-0
Thật là khó cho 930 khi phải so với 1520 về khả năng hiển thị. Hiện mình đánh giá về tổng thể màn hình 1520 là đẹp nhất trong thế giới smartphone và sự ra đời của 930 cũng không làm thay đổi được vị trí của 1520. Điểm khác biệt là màn hình mà 930 dùng là màn hình OLED trong khi màn hình của 1520 là LCD. Thực tế cho thấy màn hình 1520 tuy to hơn nhưng mịn hơn và màu sắc tươi hơn, khi có một mảng màu thì màn hình 1520 thể hiện cũng tốt hơn. Một điểm mà cả 930 và 1520 vượt trội vơi so với các smartphone khác và giúp 1520 là màn hình có khả năng hiển thị tốt nhất là khả năng chống chói mà Nokia gọi Clearblack Display. Công nghệ này giúp triệu tiêu các hình ảnh (ánh sáng phản chiếu) không mong muốn đi vào mắt người xem. Màn hình Lumia 1520 đã thắng với tỉ số 1-0.

Quảng cáo

Pin: 1520 thắng: 1-0
Screen Shot 2014-07-20 at 8.57.10 PM.png
Lúc còn dùng Lumia 1520 với Windows Phone 8.0 thì pin của 1520 thuộc hàng những máy có pin lâu nhất cùng với LG G Flex. Tuy nhiên từ lúc lên 8.1 thì pin giảm đi đáng kể. Hiện tại 1520 chạy 8.1 beta, 930 chạy 8.1 chính thức và pin của 1520 nhỉnh hơn 930. Rõ ràng là có điều gì đó không ổ ở Windows Phone 8.1 khiến cho nó hao pin hơn. Hy vọng là Microsoft sớm update hệ điều hành này để khắc phục lỗi này.

Một số cái khác biệt khác. 1520 thắng: 1-0

Lumia 1520 có Glance trong khi 930 không có. Glance là tính năng cho phép hiển thị đồng hồ và một ít thông tin trong khi màn hình điện thoại tắt. Tính năng này không phải là thiết yếu nhưng rất tuyệt vời nếu có nó. Vì rất nhiều lần chúng ta chỉ mở điện thoại để xem giờ và với tính năng này thì không cần phải mở máy để xem giờ vì đồng hồ nó đã luôn luôn ở đó.

Điểm khác biệt là Lumia 1520 có hỗ trợ thẻ nhớ ngoài còn 930 thì không. Nếu anh em thấy 32GB là quá đủ thì phần này không cần suy nghĩ.

Một lợi thế khác mình không đưa vào bảng so sánh là Lumia 1520 hiện đang được bán lại trên Nhattao.com khá nhiều với giá chỉ khoảng 8 đến 9 triệu đồng.
626 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thuc37na
TÍCH CỰC
10 năm
930 tình yêu của em.
Không nói đến cái HĐH thì phần cứng 930 là bá nhất
ton_vu1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cuhiep Xác nhận cái đầu Cu Hiệp ý :p
Tiện đây (các) bác cho em hỏi dùng cái dàn SONY
STR-K77SW Muteki (Shake-7) hát KRAOKE có được không, và cái nào hát hay hơn.
hungghe
TÍCH CỰC
10 năm
@thuc37na Thêm dung lượng đc nhiêu tốt nhiêu bác ;) còn dùng 1 ngày hay 2 ngày là do ng sử dụng
@nospecial xúc 1520 đi..mình vừa xúc em nó nè...hết chổ chê
@cuhiep lumai 1520 là gì ạ! hí hí bắt lỗi mod tí cơ mà nhiều lỗi quá "màu và" "triệu tiêu"
930 ngon hơn. 930 ngon hơn :p
tomytom87
ĐẠI BÀNG
10 năm
@binhtran89 yêu nữ ngon hơn,yêu nữ ngon hơn ))
thangdtvt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@binhtran89 theo minh thì lumia 1520 ngon hơn, xem phim phê lắm
ngoctanhy89
ĐẠI BÀNG
10 năm
như thế là quá rõ..ae phù hợp cái nào thì xúc
2 em đều tuyệt nhưng nếu dc chọn chắc đa số chọn 930 là nhiều.quá đẹp.đẹp như Z2 vậy
@Lò Gạch No1 Mình là mình chọn ip6 5,5 inch
ko bàn về giá cả hiệu năng ... thì 1520 thắng tuyệt đối
930 camera trước bị ám tím.có ai bị như vậy ko ạ?
@Rùa Đất e cũng tương tự
boymummim
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vẫn chọn 930 vì 6" to quá,như ốp dép lên mặt!
leduongcusc
ĐẠI BÀNG
10 năm
cầm 1520 mình chỉ biết có mỗi chụp ảnh ngoài ra ko biết làm gì thêm
leduongcusc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@zodanh2102 face cho window phone rất là củ chuối, xài 3g là úp hình ko đc, youtube thì ko hỗ trợ 8.1, app tinh tế thì chưa có
leduongcusc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuanandy e là e chụp hình trên đt rồi úp facebook, mà cái fb cho window phone củ chuối quá, xài 3g coi như là khỏi úp, còn youtube thì app nghe tiếng ko thấy hình..mấy việc đó e làm tuốt trên con 4s cùi mía hết
@leduongcusc Vậy thì bạn cầm Lumia nào cũng chỉ biết có vậy thôi!
thg.1812
TÍCH CỰC
9 năm
@leduongcusc Dốt vãi. 😃
Đã từng cố gắng tìm hạnh phúc với winphone. Nhưng mình đã thất bại!
@minhtrihcm bạn hãy thử lại WP8.1 và Facebook beta mới update đi. đừng có thấy người ta nói như nào là ùa theo nhé . Facebook giờ khá là ngon rồi, cảm giác dễ nhìn hơn Android nhìu .
wannarock
ĐẠI BÀNG
10 năm
@khonggianbonchieu_dh tôi chê khi nào ? có trích dẫn lộn ko đấy ?
@duckone265 cái này thì công nhận, chắc bét cũng phải tầm 1 2 năm nữa mới hanh phúc được. Mặc dù đang xài WP nhưng phần mềm vẫn còn nhiểu bất cập lắm
parkson_ss2
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minhtrihcm Đồng ý vs bác đúng là toi thời điểm này ma wp chưa có đc 1 cái app Face cho ra hồn , xài face vs wp cực kì ức chế ...đây cg là 1 trong những lý do khiến mình rời xa wp ,mặc dù đã mua 1520 ngay từ những ngày đầu ra mắt ... Chụp hình đẹp ,pin trâu ,màn hình đẹp đó là kí ức còn đọng lại với wp
930 vẫn hơi dầy nên thô, cá nhân thích mỏng khoảng 8mm thì đẹp.
@MTdGr Và nữa, nếu đc thì vẫn thích cái mặt sau phẳng luôn, mặt sau 930 hơi lồi một ít,
Mặt màn hình nhìn sướng lắm, kính này ko biết bằng gì mà trông thích mắt lắm ( lúc máy chưa bật lên)
k chú trọng đến chụp ảnh thì hai e này bị hạn chế mỗi cái hệ điêu hành.
@김대한 Mà HĐH là tất cả những gì mà một người muốn gắn bó lâu dài với đt của họ,hình thức chỉ là ban đầu
@2ndFACE đúng ,hdh là thứ quan trọng nhất nhì của 1 máy smartphone .
Nếu mình là girl thì mình sẽ mua 1520. Còn bình thường con 1520 này nhét túi quần chưa kể ốp đã cộm lên nhiều rùi
@hungmai1989 câu này mâu thuẫn gứm
@hieu_david Ý bạn ấy là nếu là girl thì sẽ bỏ đth vào túi xách. Ko bỏ túi quần.
@hieu_david Chắc bác ấy muốn nói nữ thì có túi xách, ví nhét đc con 1520, còn nam thì nhét đc 930 thui 😃
đúng bài so sánh mình cần, về giá thì 1520 dễ mua hơn ở thời điểm này khi nhattao rất nhiều bác rao bán còn bảo hàng cũng 7,8 tháng 😁
hsta94
ĐẠI BÀNG
10 năm
Màn hình Amoled mà ko có Glance cũng tiếc nhỉ, chắc lí do MS muốn giảm giá thành đi, Amoled vốn dĩ đắt hơn LCD mà.
@southocean hình như là ngược lại chứ nhỉ. nhưng mà ko chắc lắm 😁
haha8624
ĐẠI BÀNG
10 năm
@southocean hình như bác nói ngược. Em đọc là amoled màu đen ko tốn năng lượng mà
Trungk13n
ĐẠI BÀNG
10 năm
@southocean thým nhầm rồi, xem lại đi nhé :p
@Trungk13n vâng em nhầm nhọt, mấy bác khác quote lại r ngại quá 😁
nhiều chỗ vừa đọc vừa dịch 😁
1 phiếu cho Lu 930
@youllneverwalkalone90 ờ phiếu :D
@caohuyduc thì làm sao,iêu 930 có tội ah =))
phải có tí liên quan ko bọn nóa ban bm =))
sau 1 thời gian chán vọc vạch linh tinh thì 930 bayh là t.y của đời mình. Phần cứng nokia luôn ngon mỗi tội nhìn cái giá thì chỉ biết ngắm :mad:
L1520 có màn là LCD thì cái hiển thị nó tốn pin sao ta ??
vphuc161
TÍCH CỰC
10 năm
2 thằng này chạy android hay HDH nào khác mà tương tự như IOS thì quá tuyệt còn WP8 hay 8.1 thì không ngon

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019