LXDE: Thay thế hoàn hảo cho Windows XP?

Thảo luận trong 'Máy tính Linux' bắt đầu bởi oo0ooabcoo0oo, 31/7/12. Trả lời: 343, Xem: 30837.

1. terry_007

terry_007 Thành viên

Hàng ngày mình vẫn ngồi gõ word, thỉnh thoảng phải xử lý nội dung dùng font vntimes ...

2. binhhyvnn

binhhyvnn Thành viên

Game thì chuẩn rồi :)). Windows là vô đối rồi

duc12atl thích nội dung này.
  3. levu136

levu136 Thành viên

Đối với mình ubuntu là đủ rồi.

binhhyvnn thích nội dung này.
  4. nhcong

nhcong Thành viên

Đẹp là đẹp, xấu là xấu. Bạn cho rằng 1 cô gái như vầy là đẹp, thế kia là xấu. Tôi nói ngược lại thì cũng chẳng có gì là sai. Và tôi cũng chẳng cần phải học hội họa hay giải phẩu hình thể người để biết ai đẹp ai xấu.

5. binhhyvnn

binhhyvnn Thành viên

Đẹp xấu thì cần gì cần là nó mượt thôi. Mình chỉ cần vào web mở vài chục tab mà nó không cheo là sướng rồi.

nhcong thích nội dung này.
  6. nguyenhung303

nguyenhung303 Thành viên

Ai muốn đơn giản, giao diện trực quan dễ sài thì dùng window hay mac. Còn thích tìm hiểu kĩ, dùng dòng lệnh thì Linux thôi.
    Bảo mật thì Win chủ động hơn còn Linux tùy vào người quản lý đủ trình độ ko:)

nhcong thích nội dung này.
  7. nhcong

nhcong Thành viên

Ăn cơm thôi là no rồi cần gì ăn phở, hủ tiếu. Thôi thì ko cần ăn mấy thứ khác.

8. nhcong

nhcong Thành viên

Nếu là người dùng bình thường thì ai rảnh ngồi gỏ lệnh để bug fix.

viet2uyen thích nội dung này.
  9. nguyenhung303

nguyenhung303 Thành viên

Thì thế mới sinh ra cái đồ quỷ này để phổ biến Linux.

10. pleiku8619

pleiku8619 Thành viên

trước có cài em lubuntu cho con netbook acer, phải nói là nó khá nhẹ và mượt!

11. Spirit Coder

Spirit Coder Thành viên

Mình không nói xấu đẹp, mình nói độ tiện dụng và cái việc làm cho tiện dụng đó qua các nghiên cứu khoa học, các thống kê xã hội học chứ không phải cái thứ đẹp cảm giác. Khổ nỗi người VN (mà chả cứ VN, chắc là đâu cũng thế thôi) mấy ai có khái niệm về cái này, mình nói ở đây chắc cũng chả ai hiểu nên thôi, vấn đề này dừng tại đây.

12. Spirit Coder

Spirit Coder Thành viên

Vấn đề là khi các vendor lớn như Redhat, IBM,... fix bug xong họ đều commit lên upstream -> tất cả người dùng bình thường được lợi. Linux có một đội ngũ đông đảo các developer từ nhiều công ty được trả nhiều tiền để fix bug nhé, không phải chỉ có 1 công ty đâu.

Còn không phải trả $ theo từng bug, mà bạn chỉ phải trả subscription thôi, cứ có bug là có người support bạn.

Bị virus đúng là 1 phần ko nhỏ do sự thiếu hiểu biết của người dùng, nhưng bản thân cấu trúc Linux làm giảm tác hại của virus đến tối thiểu và đồng thời giảm luôn lây lan. Linux có thể cấu hình để cài đặt không cần pass, tuy nhiên sẽ giảm an toàn.

Không có gì là tuyệt đối, chỉ có cái gì tốt hơn cái gì, và mình cứ nhìn các công ty lớn để lấy làm chuẩn thôi.

13. makpr0

makpr0 Thành viên

hay quá

14. FM5

FM5 Thành viên

chắc mình cũng đua đòi viết review về cái distro mình đang xài quá

15. formica

formica Thành viên

mình không phủ nhận điều bạn nói. nhưng mình sẽ nói rằng lập luận của bạn là ko chuẩn. chuẩn đó là: đa số dân văn phòng Việt Nam dùng microsoft office. vì sao ư? mình tin chắc phần lớn dân văn phòng không biết cài windows hay quan trọng hóa cái windows của họ lắm. cứ chạy tốt cái "phần mềm chuyên dụng" của họ là được. theo mình nếu họ được đào tạo openoffice thay vì microsoft office thì cái windows chẳng quan trọng gì với họ cả. vì sao? vì linux và windows đều chạy được openoffice. chỉ có cái microsoft office mới "gắn bó" dân văn phòng với windows thôi. :D

16. sonhin BB7310

sonhin BB7310 Thành viên

các bác cho m hỏi!cài E này trên nền WIn hay là ko cần nhỉ?E mù tịt khoản này!

17. formica

formica Thành viên

mình vẫn mặn mà với linux nè. mình có học it đâu? mình voc windows khoảng 3 năm trước khi biết đến Ubuntu mà. mà mấy cái tin học cơ bản hồi tiểu học thì mình ko học không biết mình chỉ biết tin học trong học nghề phổ thông và trong trường cấp 3 thôi. mà họ dạy mấy cái tắt, bật máy, copy, move... thì đối với mình linux hay windows thì cũng như nhau thôi. theo mình thì có nhiều lý do để windows ăn sâu vào đầu như thế đó là gần như 100% máy tính quanh ta đều windows, dạy thì cũng chỉ dạy windows còn linux thì coi như là dạy cho biết mà có biết gì đâu. ứng dụng thì toàn dạy microsoft office mà mấy cái phù hợp hơn thì chẳng thấy đâu. mà cũng chẳng ai dạy là phải dùng hàng có bản quyền cả. dám cá nếu không có ai nói, cứ cài sẵn mà dùng thì đố họ biết đang xài bản quyền đấy. mình biết vụ windows không có bản quyền là do thầy dạy tin học năm lớp 10, nếu ko nói thì không biết bao giờ mình mới biết.
    và vì sao chỉ có dân it là mặn mà với linux? đơn giản vì linux có trong các môn học mà họ được học. còn các ngành khác thì sao? ngoài MS-DOS đến Windows XP thôi nhé. đố mà tìm được linux trong môn học của họ. (mong các bác chém nhẹ nếu còn ngành khác dạy linux thì nói mình biết với).

18. formica

formica Thành viên

mới xài thì cài qua wubi hoặc cài qua máy ảo. theo mình thì nên dùng wubi vì đỡ tốn tài nguyên máy và thao tác cũng đơn giản. cài qua wubi có 2 cách là tải wubi về cho nó tự tải về mà xài. cái này thì có cái dở là bạn không thể chọn bản 32bit hay 64 bit được nên sẽ gây giật lag như mình từng bị. cách 2 là bạn tải file iso về, ghi vào đĩa hay usb tùy. trong đó có sẵn file .exe chạy file đó thì wubi sẽ cài phiên bản trong CD đó cho bạn. cái này chỉ có trong ubuntu và các nhánh ubuntu thôi nhé. xài quen rồi hãy chuyển qua cài dual-boot như mình.

sonhin BB7310 thích nội dung này.
  19. formica

formica Thành viên

cái vụ microsoft office khỏi bàn vì bác cứ chỉnh sửa thật đẹp trên impress rồi lưu định dạng của impress rồi bác đem cho microsoft office mở đi. lý do cơ bản nhất là microsoft office phổ biến và chuyên nghiệp hơn nên bác nghĩ thế thôi chứ. bác muốn mở file powerpoint thôi chứ gì? em mời bác tải về powerpoint viewer hoàn toàn miễn phí và do chính microsoft phát hành nhé. chạy trên wine trong linux vô tư. khỏi mở trên impress là mất hết hiệu ứng của bác nhé.
    còn cái vụ laptop hay PC thì bác tư tìm hiểu hộ em có bao nhiêu laptop giá rẻ hay PC mua về cài sẵn windows bản quyền thì bác nói em với. đa số đều là linux freeDos nhé, không có bao nhiêu cái càn sẵn windows đâu, toàn người bán họ bung Ghost hộ mình thôi. vậy em hỏi ngược lại khi laptop xuất xưởng thì linux với windows cái nào được cài nhiều hơn?

20. emkobit

emkobit Thành viên

Vâng hiểu :rolleyes: