LXDE: Thay thế hoàn hảo cho Windows XP?

Thảo luận trong 'Máy tính Linux - Chrome OS' bắt đầu bởi oo0ooabcoo0oo, 31/7/12.

1. xuanhanhbmt

xuanhanhbmt Thành viên

lại chém, bác mà dùng tiếng việt trong U thì bố thằng google nó cũng ko giúp bác được, trừ khi bác có người quen rành rõi thì may ra nó suppost cho bác [trong trường hợp bác nói bác gà Eng], còn cái codec thì là gần đây nó mới thêm 1 ít vào thôi [update thường xuyên], còn win thì nó có từ......hồi em mới biết đến máy tính rồi ==!
    còn về ổn định ?, ổn định thì đã dek có nhiều distro thi nhau ra đời, rồi bản thân mỗi người cũng có thể tạo ra 1 custom cho mình, ổn thì đã ko có ver mới mà chỉ cần update là được rồi, thế mới có các bản LTS ra đời
    về thiết kế thì e thấy cái này chả đáng bàn tới, vì cái này lên gg nó bày đầy, thích thì nhích, cái chứng minh của các nhà khoa học là đúng, thì bác cứ làm theo thôi
    win8 trở về đơn giản là vì style của nó như thế, nó muốn thay đổi với nhiều mục đích khác nhau nữa, chứ ko phải chỉ vì cái đơn giản đâu bác ạ
  2. *nix-fan

*nix-fan Thành viên

Như tôi đã chứng mình ở nhiều bài viết. Sự thật là Windows (cụ thế là XP) và Linux +gnome2 không khác nhau về ấn tượng ban đầu. Em tôi (năm nó học lớp 1), ở trường nó dùng WinXP và 1 số phần mềm toán học trên nền flash. Về nhà nó vẫn sử dụng nhoay nhoáy con PC cài Fedora 14 (gnome 2). Đối với bọn nhóc thì chỉ cần ấn cái biểu tượng rồi nó hiện ra menu, xong bọn nó nhấn vào "game" hoặc "Internet >> "Firefox". Bọn nhóc bây h hiểu dc tiếng Anh cơ bản nên "game" hay "Internet" không là vẫn đề.
  3. formica

formica Thành viên

uhm chắc mình hơi sai lầm khoảng này thật. không biết windows 7 và ubuntu 10.10 (cùng thời) thì sao nhỉ? :D. mà em có nói khoảng biết dùng đâu? em nói khoảng thích dùng mà. giả sử đặt 2 laptop, 1 cái windows 7 (mới xuất xưởng nhé), 1 cái còn lại ubuntu (bản nào cũng được) thì không biết họ sẽ chọn cái nào nhỉ? cứ loại bỏ vấn đề giá cả ra. :D
  4. C0denam3

C0denam3 Thành viên

Mèn ơi, lần đầu tiên mình nhận thấy còn có người hiểu được bản chất kinh tế trong chiến lược của Microsoft. Đúng vậy, việc Microsoft cố tình cho dùng lậu Windows là thật, và đó là nước đi thành công nhất của Microsoft.
    killedformica thích nội dung này.
  5. formica

formica Thành viên

đúng vậy:
    http://vietnamnet.vn/vn/cong-nghe-t...sao-microsoft--lam-ngo--voi-windows-lau-.html
    :D
  6. *nix-fan

*nix-fan Thành viên

Bọn nhóc thường học tập/bắt chước người lớn xung quanh nên nhận định của chúng nó có phần cảm tính. Như thằng em họ mình thấy mẹ dùng đồ có biểu tượng "quả táo cắn dở" nên nó chỉ thích nghịch cái iphone. Rất có thế sau này nó sẽ là fan cuồng của Apple. Còn nhà mình do bố dùng điện thoại SE nên con cái cũng thích dùng SE.
  7. formica

formica Thành viên

em thua bác rồi. nhà bác toàn dân công nghệ. nhà em cái điện thoại xịn nhất là con nokia C3-00 em đang xài. điện thoai SE chưa nghe bao giờ. iphone thì càng không có.:oops:
  8. Spirit Coder

Spirit Coder Thành viên

Thì đành là tiếng Việt thì Linux hay Windows đều khó Google, mình chỉ so cái nào dịch ít tệ hơn cái nào thôi. Với người mới bắt đầu, cần 1 thứ để soạn thảo văn bản, 1 cái browser, 1 cái IM, 1 thứ để nghe nhạc thì mình thấy có thể hỏi người quen được, xét với nhu cầu rất cơ bản.

Mình chỉ tính thời điểm mình nói thôi, nói lịch sử làm gì, mình chỉ cần biết tính đến thời điểm này, mình cài Ubuntu lên 1 cái là nghe được đủ thể loại file nhạc, xem được film ngon lành, phụ đề đầy đủ. Lần gần đây nhất mình cài Windows 7 mình không nhớ làm được -> chẳng may mình đi cài cho người không biết mà quên không cài là vui đấy, không phải lúc nào cũng chạy qua chạy lại hay hỗ trợ qua điện thoại được đâu.

Vụ thiết kế thì chắc tạm dừng, những gì mình nhớ ra thì mình cũng đã nói rồi, đa số thì fan của OS nào thì sẽ thấy OS đó hay, đúng thôi. Mình chỉ cố gắng giải thích trên cơ sở hợp lí thôi. Cái quen dùng chưa chắc là hợp lí tuy nhiên để phân biệt được 2 cái này thì không dễ.
  9. duc12atl

duc12atl Thành viên

nước mình còn nghèo mà, muốn phổ cập tin học nhanh như ngày nay là nhờ dùng lậu, còn thằng ms thì nó cũng không quan tân lắm, cứ coi như là từ thiện đi :D, bác bill rất tốt bụng
    chỉ các phần mềm do vn làm thì dùng lậu hơi bị khó nếu dễ nữa thì tin học vn chỉ phát triển 1 chiều cũng chết
  10. duc12atl

duc12atl Thành viên

:D bác nói rất chí lý, đấy chính là lý do làm mình phê con macbook còn Imac thì là đồ bỏ đi mua về chỉ để cài win oánh chế với dota thôi =))
  11. ezio_nguyen91

ezio_nguyen91 Thành viên

haizz,ý của mình là linux dành để render nghĩa là xuất ra phim chứ mình không có nói là linux dùng đề dựng phim,đọc xong cái trang bạn gửi cũng chỉ nói đến công đoạn cuối cùng là render,vì linux nó sử dụng được tối ưu phần cứng hơn nên cho tốc độ render cao hơn so với render bằng các os thông thường,còn dựng phim và cắt ghép thì chưa có pm nào trên Linux đáp ứng vượt adobe,final cut và sony vegas cả,bác phải phân biệt dc 2 khái niệm dựng và render chứ hiểu chung sẽ gây ra hiểu nhầm thành linux dùng để làm đồ họa
  12. ezio_nguyen91

ezio_nguyen91 Thành viên

haiz đó là do nó tránh vi phạm bản quyền window,nếu nó ghi trên lap là window thì mặc định phải trả cho MS một khoản tiền về cái win đó còn linux thì free,bác ra các tiệm máy tính như hoàn long hay phong vũ bây h họ đều sử dụng UBUNTU để giởi thiệu để tránh vụ bản quyền thế thôi,thằng thế giới di động chỉ dụ dc người tiêu dùng phổ thông chứ còn lâu mới dụ dc dân công nghệ
    duc12atl thích nội dung này.
  13. *nix-fan

*nix-fan Thành viên

iphone là của họ hàng thì liên quan gì đến nhà mình. Hiện giờ mình đang xài SE Cedar J108i - rẻ hơn Nokia C3-00 của bạn đấy.;)
  14. *nix-fan

*nix-fan Thành viên

Linux dựng phim cũng được chứ sao ! SpiderMan 2 sử dụng Blender (chạy trên Linux) để tạo hình nhân vật

"As an animatic artist working in the storyboard department of Spider-Man 2, I used Blender's 3D modeling and character animation tools to enhance the storyboards, re-creating sets and props, and putting into motion action and camera moves in 3D space to help make Sam Raimi's vision as clear to other departments as possible." – Anthony Zierhut, Animatic Artist, Los Angeles.
  15. Sky_Wings

Sky_Wings Thành viên

Có bác nào biết cài cái Lubuntu (Hay các distro khác cũng được) lên USB để dùng không ạ?, e muốn dùng thử Linux nhưng gà quá không dám cài trực tiếp, mà dùng máy ảo thì lại nặng quá (mày cùi mà :(( ).
  16. formica

formica Thành viên

cái vụ bản quyền thì em biết. còn cái câu bôi đen thì em không hiểu cho lắm. bác chỉ rõ cho em được không? mà chẳng lẽ laptop lúc mới xuất ra họ không cài hệ điều hành mà the gioi di dong ghi hả bác? hay là mặc định windows rồi đem gỡ ra cài Free-Dos với linux vào?
  17. formica

formica Thành viên

SE là sony ericsson. em tưởng cái hãng điện thoại nào chứ. cái này thi em biết. :D
  18. ezio_nguyen91

ezio_nguyen91 Thành viên

bác cứ mua đi rùi họ sẽ hỏi mình có mún cài WIN không hay tự về cài nghĩa là bác là người trực tiếp quyết định vi phạm bản quyền,chứ nhà sản xuất khi xuất khẩu không có cài OS,nếu cài thì giá bạn mua sẽ bao gồm cả giá bản quyên win,freedos với linux là do the gioi di dộng cài để biểu diễn cho bác coi ở gian hàng,chứ bác mua mah nó tháo máy gian hàng bán cho bác thi bác qua tiệm khác mua cho rồi.còn cái chỗ nó dụ là do bác kia lấy số liệu của thế giới di động để đánh giá là các linux phát triển phổ biến hơn window,đó là hoàn toàn sai trong thị trường bây h,linux có phổ biến nhưng khó tới người tiêu dùng phổ thông bằng ms và mac hiện nay thị phần của ms vẫn rất lớn và chỉ có mac là đối thủ chính trong thị phần máy tính cá nhân
  19. ezio_nguyen91

ezio_nguyen91 Thành viên

http://www.blender.org/download/get-blender/ trong đây blender nó có cho mọi phiên bản và trong câu nói trên không hề đề cập đến LINUX nên mình khong biet blender trên chạy trên OS nào,cái mình nói là nếu về đồ họa thì linux vẫn còn it pm hay chứ không phải là hoàn toàn thua kém so với các os
  20. ngoc1414

ngoc1414 Thành viên

Ờ bạn google mấy phim làm từ Blender nhé. Blender hỗ trợ nhiều OS, nghĩa là Linux vẫn chạy được và làm được phim