Lytro ra mắt chiếc máy ảnh trường sáng Illum: zoom tốt, cảm biến lớn, phần mềm linh hoạt 1.599 USD

starnt
22/4/2014 12:53Phản hồi: 139
139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mới xem thêm cái này

Ở trong clip thấy mấy cái hay:
- Chụp trước lấy nét sau
- Lúc ông Ren Ng. xoay cái ipad, hình ảnh nổi khối lên theo kiểu 3d view
- Ổng còn điều khiển dc DOF của tấm ảnh qua app trên ipad

Chỉ 2 chữ thôi: Tuyệt vời!!
@ngocvo3103 Thật ra ai theo dõi công nghệ này thì thấy tất cả những cái này chỉ là hệ quá, vấn đề software làm được đến đâu thôi.
@Spirit Coder Em theo dõi hoài nhưng vẫn thấy nó tuyệt vời 😃
Chất quá, thì thằng lytro này tự mình tạo ra một phân khúc mới, nó là người đi đầu, chờ thị trường chấp nhận rộng rãi thôi.
@2ndFACE Mình cảm giác Lytro có thiên thời, nhân hòa so với hồi Kodak bắt đầu vào lĩnh vực ảnh số, có khả năng thành công tốt, chỉ còn làm sao cho chất lượng lens ngon nữa là tuyệt vời.
@2ndFACE Thực ra thì thằng adobe nó còn nghiên cứu trước nhưng Lytro là thằng đầu tiên thương mại hoá được công nghệ mới này😃
Rukia2005
TÍCH CỰC
10 năm
Cái lý do vì sao ống 1 khẩu mắc thì em ko đủ trình để nói nhưng nói đơn giản là do nó phức tạp. Chất lượng quang học của ống 1 khẩu thì tùy cái và tùy cảm nhận cá nhân nhưng thường là tốt hơn mấy ống thường (giá rẻ). Đơn cửa là Sigma 17-50mm F:2/8 chất lượng rất ngon so với giá thành (bên Japan khoảng 6tr cho 1 em New)
Còn bác nào nói All in One cho chất lượng ảnh chỉ dành cho chụp linh tinh thì cũng nên xem lại. Em đồng ý là nó ko đẹp như lens Fix nhưng cũng không phải là quá tệ, tùy theo hãng thui. Ví dụ lens DA 18-135mm của Pentax hay 18-250mm Macro HSM của Sigma, chất lượng ảnh chụp đều rất tốt.
Còn cái comment của em nghĩa là mong muốn 1 con lens 1 khẩu 2.8 trên 1 dải zoom cao hơn 3x, ví dụ 24-120mm F:2.8 (cho full frame lẫn crop đều khá OK).
Dùng em này chụp hình thì không bao giờ sợ out net nữa 😁
Cứ đưa lên và chụp thôi, về nhà lấy nét sau, có lẽ vì vậy mà em nó không cần trang bị ống ngắm 😃
thiết kế đẹp và lạ
nhìn hầm hố quá
Toàn các thánh sống chém linh tinh hoài...
Em lấy ví dụ tại sao nikon d800 tốc độ chụp liên tục lại chỉ có 4 khung hình/s trong khi d4s hay a7s lại 12/s....rất nhiều chuyên gia đã nhận định là do cảm biến quá lớn dẫn đến phần cứng cũng như phần mêm k đáp ứng đc nên phải giảm tốc độ...
Còn vụ tại sao lens dslr k có dải tiêu cự rộng mà 1 khẩu lớn đến thế thì......đã là dslr tức là dòng máy chuyên nghiệp, chuyên dùng để chụp ra những bức hình tốt nhất và thông dụng nhất cho mọi trường hợp và hoàn cảnh....cho nên những nhà sx họ chia nhỏ ra, từng tiêu cự nhất định để cho chất lượng tốt nhất trong từng nhu cầu...có thể ví dụ chụp đám cưới với crop thì 17-55 hay ff là 24-70...đáp ứng mọi nhu cầu trong đám tiệc, sự kiện....k ai mua 18-300 để chụp đám cưới cả...vì cũng chả bao giờ dùng đến tiêu cự 300mm trong phòng cưới...phòng họp, hội thảo, hay sự kiện trong nhà...

Về phần chụp trước lấy nét sau chỉ phù hợp chụp đặc tả chân dung khi chụp để đăng báo hay in ảnh tặng biếu các sếp các quan to...hay chụp thể thao tuy nhiên cũng là chụp để đăng báo hay các mục đích mang tính chất phát một....k ai đi chụp đám cưới hay sự kiện mỗi buổi 300-400 file mà về ngồi canh nét với chỉnh sửa lại thông số cả...

Chiếc máy này có dải tiêu cự lớn mà 1 khẩu cũng lớn vì nó là chiếc đa đụng nhằm mục đích dành cho các tay máy cầu toàn và một mặt cũng là công nghệ hiện đại...về phần 5mpx thì có thể do phần cứng cũng như phần mềm chưa đạt đc mức độ để đáp ứng những cảm biến lớn hơn...
@NgoTuan86vn
Chém đang vui mà anh
KuTom1
CAO CẤP
10 năm
Thiết kế phá cách, sáng tạo, tuyệt đẹp. Chụp ảnh mang tính cách tân cao độ. Tương lai của máy ảnh là đây. Bao giờ thì có 1 chiếc Pureview chụp trước lấy nét sau nhỉ???
kijinobita
ĐẠI BÀNG
10 năm
con
con này sao gọi là siêu zoom được bác ???
quá đẹp.
arcwin
CAO CẤP
10 năm
Chả hiểu gì cả.
Công nghệ thật vui,chụp trước nét sau
Với công nghệ này thì dòng không gương lật đáng lo sợ hơn là dòng có gương lật 😆
Cũng giống như máy tính bảng lai đang là xu thế mới so với laptop vậy...còn máy bàn hay máy chủ vừa to vừa cồng kềnh vẫn là lựa chọn cho các doanh nghiệp...các game thủ cứng...và k thể thay thế...
30-250 F2 mà cái ống kính bé xíu, sao làm hay vậy trời.
linkingok
TÍCH CỰC
10 năm
sao mà đẹp dã man vậy trời
Nhìn thích thật đấy. Thiết kế đẹp
  • Khẩu f/2.0 toàn dải tiêu cự" ==> Ôi má ơi.. Không thể tin đc!😔(
Với công nghệ của cái máy Lytro này thì việc lắp VF là một việc rất không hợp lý, các bạn xem lại clip demo và nhớ lại khi cầm 1 con lens khẩu to (đặc biệt cỡ f2 trở lên) thế nào thì sẽ hiểu.
phbbtt!...... cái này sao bằng DSLR, phbbtt!......
Cả bài phân tích của bạn rất dài, đọc đến đoạn mirrorless chả kém DSLR thì mình buồn cười quá! Mirrorless thì vẫn có OVF và EVF bình thường. Mình có nói gì về chất lượng hai thằng này đâu. Nói chung là dân nhiếp ảnh thèm cái cảm gíac đc ngắm qua viewfinder hơn là LCD bác à.

Em đồng tình với bác!

Cả bài phân tích của bạn rất dài, đọc đến đoạn mirrorless chả kém DSLR thì mình buồn cười quá! Mirrorless thì vẫn có OVF và EVF bình thường. Mình có nói gì về chất lượng hai thằng này đâu. Nói chung là dân nhiếp ảnh thèm cái cảm gíac đc ngắm qua viewfinder hơn là LCD bác à.
Có gì khó hiểu đâu nhỉ? Lỗ ngắm viewfinder đem lại cảm giác thú vị vô cùng! Từ hồi em xài máy film, lấy nét bằng tay qua cái lỗ ngắm tí xíu... Chả hiểu sao các bác không hiểu cái cảm giác này!

Haizz.. Bạn cứ như là mình gà mờ về nhiếp ảnh lắm mà hỏi câu đấy!😔 Dạ, e xài các loại máy film cổ, rồi nâng lên Nikon D90, sau đó mất máy rồi xài Fuji X100, giờ đang xài X100s ạ.
@beats_inside Ai bảo mirrorless không kém D-SLR? bạn đọc lại xem.

VF của con FM2 còn to hơn con D800 đấy =))) bé cái gì. (ví dụ thế, thực tế là đám máy film dạng FM2 có điều kiện làm VF to hơn D-SLR bây giờ)

Mình cầm khá nhiều máy rồi, mình thích ngắm qua VF hơn, dùng sướng hơn nhưng không phải ở chỗ cái cảm giác về góc nhìn.
@beats_inside "Cảm giác" là của từng cá nhân, bạn đừng đưa toàn bộ "dân nhiếp ảnh" vào 😃

Mình chỉ muốn nói về kỹ thuật thì chính là LCD cho bạn khung hình đầy đủ hơn, còn cảm giác là chuyện khác mình ko bàn (mở ngoặc là mình cũng thích nhìn viewfinder hơn nhưng ko chỉ là vì cảm giác mà đơn giản vì nó ko bị nhiễu bởi nguồn sáng bên ngoài)

Đặc biệt có bạn nào ở trên nói là chụp máy có viewfinder bao giờ cũng đẹp hơn máy dùng LCD. Nói như vậy là sai!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019