Mac Pro đời 2013 không hỗ trợ cài Windows 7 bằng Boot Camp, chỉ tương thích Windows 8 trở lên

Duy Luân
17/3/2014 22:1Phản hồi: 106
Mac Pro đời 2013 không hỗ trợ cài Windows 7 bằng Boot Camp, chỉ tương thích Windows 8 trở lên

Theo tài liệu hỗ trợ mới được Apple cập nhật, tính năng Boot Camp 5 (cho phép cài Windows song song OS X) trên chiếc máy Mac Pro 2013 chỉ dùng được với phiên bản Windows 8 64-bit. Ứng dụng hỗ trợ việc cài Windows là Boot Camp Assistant trên Mac Pro mới cũng đã thông báo rõ rằng thiết bị này chỉ dùng được với Windows 8 hoặc mới hơn mà thôi. Hiện chưa rõ vì sao Apple quyết định dừng hỗ trợ cho Windows 7, trong khi những máy Mac khác ra đời năm ngoái vẫn có thể dùng được hệ điều hành cũ này. Không loại trừ khả năng Apple cũng sẽ chấm dứt hỗ trợ Windows 7 cả trên những dòng máy Mac mới sắp ra mắt.

Động thái nói trên có thể khiến cho một số người dùng gặp khó khăn trong bối cảnh Windows 8 chưa thật sự phổ biến. Tính đến tháng này, Windows 8 và 8.1 mới chỉ chiếm được 10,68% thị phần hệ điều hành trên toàn thế giới, trong khi Windows 7 vẫn đang nắm trong tay tỉ trọng 47,31%. Nhiều doanh nghiệp, studio cũng chưa có kế hoạch nâng cấp Windows 7 lên Windows 8 nên nếu đem Mac Pro 2013 dùng trong môi trường này thì khách hàng sẽ phải vất vả hơn trong việc mua bản quyền (thay vì dùng license Windows 7 có sẵn của công ty).

Màn hình Boot Camp Assistant của Mac Pro mới, chỉ hỗ trợ Windows 8

Nguồn: Apple, MacRumors
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

luis2165
ĐẠI BÀNG
10 năm
thực sự bỏ chừng ý tiền mua được em mac pro thì thêm vài trăm obama mua license cho app trên win 8 cũng không đáng là gì đâu 😁
tanngocvo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@luis2165 cả công ty mà bạn
xuankage
TÍCH CỰC
10 năm
@luis2165 bạn cứ thử thêm vài trăm obama vài chục máy thì để xem nó có đáng là gì ko nhé
luis2165
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xuankage bên Mỹ vài trăm usd với nó như vài trăm nghìn bên mình, công ty to thì chỗ này chả đáng là bao, tại vn mình quen dùng ..... rồi nên giờ nhìn thấy cảnh bỏ tiền mua license không quen thôi 😁
itieukim
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mua mac pro về cài win cũng là 1 ý tưởng đấy chứ nhỉ.
@itieukim quan trọng bác dùng để làm gì thôi. Em dùng con pro mà cài win vào nóng xót hết cả máy. Nhất là hay chơi game đồ hoạ nặng. Ko mua alien vì cồng kềnh và đk dễ chuyển nhà vs đi học, đi làm nên ko mua đc. Mà bên này mấy con siêu mỏnng như Razer Pro ko có bán nên mua mac về. Nói chung MAC chạy win tạm thì đc.
@itieukim đôi khi người cũng phải chuyển qua win thôi bạn ah... vì có những ứng dụng thật sự không thể nào có trên mac, bởi vậy người mua mac vì phần cứng và cả 2 hệ điều hành..
tanngocvo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phamduy0510 WINE thì sao bạn 😁
ai cũng mơ ước sở hữu cái thùng rác ấy 😔
ipconfig
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dknyxdie41 mình ko mơ ước bạn ạ, ko phải ai cũng mơ như bạn đâu 😁
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Thế thì hơi ngược nhỉ, đáng lẽ ra sau phải cài được hết chứ
đứa con của Apple vẫn phải làm bạn với đứa con của "kẻ đạo ý tưởng" 😁
từ lâu mình đã nghĩ tinh chế cải biên cái thùng case cho nhỏ hiệu quả và đẹp. nhưng nghĩ nhỏ tới mức chế biến lại mạch mainboard ,đổi vị trí các thiết bị lắp và thu gọn cực nhỏ như này mĩnh nghĩ chưa tới, Apple thật lợi hại
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ NUC giờ cũng nhỉ bé xíu à mà cũng có thể full option
nhìn ngộ ngộ
cái thùng rác đắt tiền 😁:D
mua Mac về cài win thì thôi mua luôn con pc cho lành nhỉcũng có nhìu kiểu đẹp lắm
:D
nói j thì nói chứ vẫn thấy Windows 7 xài ngon nhất! Windows 8 cái Modern UI khá khô khan và khó nhìn, xài ko quen. về desktop nếu chỉ cài cái start bar thì chưa chắc đã ăn đc Win 7 về độ dễ dùng. cơ mà chơi đc tới Mac "TrashBin" thì nếu ko cày game thì đắn đo cài Windows chi nhỉ? thấy nhìu Studio phòng thu đồ nó cũng xài MacOS mà.?!
có cái thùng giác 8k này thì thích phải biết..!!! 😁 :D ước mơ..!!! :D:p
@harrypham3090 Bác nói ở Mỹ thì xa xôi quá!
Chứ ở VN kiếm đc việc có thu nhập là ok rồi.bác biết đấy,VN đất chật người đông,ko có ô dù thì ĐH hay ko nó cũng chẳng khác gì nhau mấy!
@harrypham3090 tốt nghiệp đại học làm đâu được 1 tháng hay 2 tháng 8k chỉ mình với bạn
o0o8_8o0o
ĐẠI BÀNG
10 năm
nói vậy thôi chứ cài Win7 vẫn được
madam77
TÍCH CỰC
10 năm
ko cho cài win 7 thì cài 8.1 luôn có gì là phiền phứt hay khó khăn gì đâu
mới cài cho cty sáng nay win 7 utimate 64bit trên mac pro 2013 đây, nhưng dowload trực tiếp cái bootcamp 5.1.5621 đó từ site appple về cài trên win 7. thấy nhanh gọn lẹ hơn... chưa thử bằng cách trên..
@phamduy0510 bác chạy bootcamp assistant rồi cài hả bác?
@Duy Luân ko. nếu cài win 7 bạn cứ chia ổ cứng trên mac trước, rồi tạo usb boot win 7 binh thường, xong cài win 7 như bth, cài xong rồi lấy cái file bootcamp trên site apple đó, >>>http://support.apple.com/kb/DL1720 . cách này thứ 1 dowload nhanh hơn thằng bootcamp assistant, cũng giống như macbook mid 2010 cũng đâu cho chạy bootcamp assistant win 7 nữa đâu, phải dùng cách dowload nguyên gói về thôi. nhận full hết.
Đúng vậy, nhìn Mac Pro như thùng nhưng ác một cái là Thùng Công Nghệ - Rác theo nghĩa ở đây là mấy hãng công nghệ khác nghĩ những công nghệ Apple dùng là Rác, mà đâu ngờ là nó trở nên tuyệt vời như thế khi vào tay Apple. Vậy thì Apple còn cao tay hơn những hãng công nghệ khác biết biến Thùng Rác thành Thùng Công Nghệ, còn các hãng khác thì sao nào ?.... chắc vài bữa nữa chạy cong chân lên vì cái tư duy của cái Thùng này cho xem.
Nhìn từ ngoài vào trong ai dám lớn tiếng nói rằng : đây không phải là một Thùng Công Nghệ và Mỹ Thuật ?
bibidu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xài MAC rồi là bye bye Win luôn, và mình là 1 trong số đó ^^
mình nói là chưa thử bằng cách trên ... chỉ downoad nguyên cái gói bootcamp từ website về cài thôi, để rãnh mình thử chạy bằng assistant xem sao?
hongducwb
TÍCH CỰC
10 năm
ước mơ đc như ah ấy :3

nếu nhớ ko nhầm thì giá của mấy vga mua rời cũng đắt hơn giá 8k...phải ko nhỉ 😁
TuongNhi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ước gì có bài hướng dẫn cài song song OS X và W7 nhỉ.

Mình cảm ơn trước nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019