Mang Launcher và bộ gõ tiếng Việt của Xperia Z Ultra lên các máy Android khác

vuhai6
25/7/2013 3:35Phản hồi: 343
Mang Launcher và bộ gõ tiếng Việt của Xperia Z Ultra lên các máy Android khác
Tinhte_xperia z ultra_00.jpg

Xperia Z Ultra được Sony trang bị cho một launcher khá đẹp, đơn giản và nhẹ nhàng, cùng với đó là bộ gõ tiếng Việt (kiểu gõ telex) được hãng phát triển dành riêng cho thị trường Việt Nam. Nếu bạn đang dùng Android mà thích launcher và keyboard mới này giống như mình thì có thể làm theo hướng dẫn dưới đây để cài lên máy của bạn. Thử nghiệm trên máy mình đang chạy Android 4.2.2 (rom Cyanogenmod 10.1) thì launcher và keyboard này chạy khá mượt, không chiếm nhiều dung lượng bộ nhớ.

Yêu cầu cần có:
  • ClockworkMod Recovery - Máy bạn cần có cwm recovery để có thể cài launcher và keyboard này. Nếu chưa có thì bạn có thể tham khảo các bài hướng dẫn dành riêng cho máy của bạn tại các topic trong tinhte, cụ thể là ở trong mục: THAY ĐỔI - NÂNG CẤP FIRMWARE.
A - Xperia Z Ultra launcher
Rồi, tới đây thì coi như máy bạn đã có CWM recovery rồi, bắt đầu vọc phá thôi. Trước tiên, điều mà ai cũng làm trước khi phá cái gì đó là sao lưu dữ liệu trên máy, bạn cần lưu ý và thực hiện nó. Bản port Xperia Z Ultra launcher có 3 Version khác nhau dành cho các phiên bản khác nhau, tuỳ vào máy của bạn chạy Android gì mà lựa cho đúng:
Máy mình chạy Android 4.2.2 nên mình lựa Version 5.0, các version khác cũng có cách làm tương tự. Rồi giờ mò chi tiết vào xem Version 5.0 có gì? Nguyên bộ Xperia Z Ultra bao gồm nhiều file zip, bạn cần tải các file này, chép vào máy và cài đặt thông qua CWM recovery. Mò trong link version 5.0 sẽ có nhiều file để tải về, mới coi sẽ rối, tuỳ vào nhu cầu mà bạn lựa file phù hợp. Dưới đây là các file mình đã lựa cho máy của mình với giải thích cụ thể, bạn có thể lựa chọn tương tự:
  1. Xperia_Z_home_V5.0_Home_Base_NON_Xperia_Devices_ThilinaC.zip (Link tải): Launcher dành cho máy không phải dòng Xperia. Máy mình là Find 5 nên mình chọn file này.
  2. Xperia_Z_home_V5.00_Widget_Pack_NON_Xperia_Devices__ThilinaC.zip (Link tải): Bộ widget dành cho máy không phải dòng Xperia. Máy mình là Find 5 nên mình chọn file này.
  3. Xperia_Z_home_V5.00_App_drawer_Restore_background_ThilinaC.zip (Link tải): appdrawer với nền trong suốt.
  4. Xperia_Z_home_V5.00_Restore_Desktop_Stage.zip (Link tải): Thanh Dock ở ngoài màn hình Home với nền
  5. Xperia_Z_home_V5.00_wallpapers_1080p_ThilinaC.zip (Link tải): Bộ hình nền độ phân giải FullHD của Z ultra, chọn cái này vì Find 5 cũng có độ phân giải FullHD. Nếu máy bạn độ phân giải thấp hơn thì lựa file 720p.
  6. Xperia_Z_home_V5.00_xHDPI_6x4_appdrawer_ThilinaC.zip (Link tải): Appdrawer với 6 hàng và 4 cột, nên lựa file này.
Sau khi đã lựa xong bộ file cho máy của mình rồi thì tải về, chép vào điện thoại, sau đó là theo thứ tự sau:
  1. Trước tiên cần cài Apex launcher hoặc Nova launcher vào máy.
  2. Khởi động lại vào CWM recovery
  3. Flash file Xperia_Z_home_V5.0_Home_Base_NON_Xperia_Devices_ThilinaC.zip trước.
  4. Khởi động lại vào Android, đợi 1 phút hoặc hơn, sau đó lại khởi động lại và vào CWM recovery.
  5. Flash file Xperia_Z_home_V5.00_Widget_Pack_NON_Xperia_Devices__ThilinaC.zip
  6. Tiếp theo flash những file còn lại.
  7. Reboot và thưởng thức. Chúc bạn thành công.

B - Xperia Z Ultra Keyboard
Để cài Xperia Keyboard thì đơn giản hơn nhiều, chỉ cần tải file về từ link gốc ở trên, copy vào điện thoại. Reboot vào cwm recovery và flash nó. Vậy là xong. Bộ gõ này hỗ trợ kiểu gõ telex, giao diện đẹp và rõ ràng, tuy nhiên có một số phần mềm thì lại không tương thích. Flash chơi cho vui thì được.

Mình đã thử cả 2 phần mềm này (trên Oppo Find 5) và nó đều chạy tốt, bạn thử trên máy của bạn rồi báo tình hình nhé 😃

Update link tải nguyên bộ: http://www.mediafire.com/?ci5uf9rzbc25x
343 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang download thử ngay cho nóng. Toem 😁
@manhmanh989 Toem để khỏi ra đảo hả bác ?!
trandaocs
ĐẠI BÀNG
11 năm
Không có máy để vọc rồi, Android nhiều tùy biến thích thật.
@trandaocs Đó là sự hãnh diện của người dùng Andoird, đi đâu cũng có Android và ta ko sợ lạc loài 😁
@JerryKist mình có nhưng mà không dám vọc đây này !! thấy trên diễn đàn hướng dẫn rắc rối quá! dân gà như mình thì đành xài hàng zin thui chớ chả biết làm sao ,
@boytshirt bạn cứ làm theo từng bước là đc thôi
Tuong Tien
ĐẠI BÀNG
11 năm
bộ gõ trông đẹp vậy. vậy là sony có gõ telex rồi. cái này có file apk cài trực tiếp thì hay. 😃
11030661
TÍCH CỰC
11 năm
@tuongtien93 file apk thì có khác gì mấy cái ứng dụng khác đâu bác
Giao diện của Sony đẹp một cách đơn giản mà tinh tế, đúng là ko giao diện nào khác đẹp như thế này....!:oops: Yêu nhất cái bàn phím Telex...Đang xài ios mà khoái quá...;)
@Xperia_no1 hầu như bài nào về sony cũng có vết răng của bác ở page 1😁
bombungbu
ĐẠI BÀNG
11 năm
cài rồi thì làm sao gỡ ra
@bombungbu lúc cài thì backup 1 bản đi bạn.chán thì restore luôn 😁
lom-com
TÍCH CỰC
11 năm
@bombungbu quăng thùng rác,mua máy mới.😁
chén ngay cho N4 thui 😁
sony đơn giản hiện đại rất thích :D
handukims
TÍCH CỰC
11 năm
giao diện đẹp thật...lâu lắm rồi mình mới thấy thích ở sony được một chút...
Mà ai up rồi cho minh hỏi, bàn phím có ngon k vậy...làng nhàng như gõ tiếng việt thì chán lắm...k biết từ Ultra Z xuống màn hình 4.7 inch chạy có ổn k...Mình đang dùng bộ gõ Việt sky và cảm thấy khá hài lòng...
acthu
TÍCH CỰC
11 năm
quan tâm nhất cái bộ gõ tv, mà lại chưa ổn định thì chờ thêm vậy
thik mỗi cái bàn phím 😁
nếu có file apk chạy thì hay nhỉ :D

Mong chờ anh SS làm cái bàn phím TV mà mãi chả thấy :mad:
doctornxt
ĐẠI BÀNG
11 năm
bàn phím này ics có cài đc ko nhỉ
4.0.4 thì sao ???
thớt sửa lại tiêu đề đi sai lỗi chính tả kìa......................:p:p
tdung67
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình đang xài HTC one vậy có cài phần mềm này được không bạn?
@tdung67 "Yêu cầu cần có:
  • ClockworkMod Recovery - Máy bạn cần có cwm recovery để có thể cài launcher và keyboard này. Nếu chưa có thì bạn có thể tham khảo các bài hướng dẫn dành riêng cho máy của bạn tại các topic trong tinhte, cụ thể là ở trong mục: THAY ĐỔI - NÂNG CẤP FIRMWARE."
làm 1 bài giao dện blinkfeed sense 5 đi bác
chipbenz
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đẹp quá...muốn cài nhưng giờ vẫn chưa thể root + cài CWM cho galaxy S3
Bác nào có thể cài teamview giúp đỡ em root + cài CWM hộ em với được không ạ
@chipbenz oạch rễ mà bác 2p song luôn để em tìm file root cho bác nhé
@chipbenz http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1719744 bác tải file tar về rồi flash qua odin là root cài cwm luôn đấy song ngay ý mà
@chipbenz của bác đây
http://android.vn/threads/huong-dan-root-samsung-galaxy-s3-i9300.23780/
Chỉ flash cái bàn phím không flash cái luancher được không nhỉ. Xài sen5 giờ chả muốn nhìn cái luancher nào khác nữa 😃
@Nobia_iu_Xuk4 Được mà bạn, 2 phần không liên quan đến nhau 😃
thangpxa
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vuhai6 bác ơi ,bàn phím này có dùng chung với google voice 1 cách thuận tiện ko
đang dùng gotiengviet ,có phím dùng goggle voice bên cạnh ,ấn 1 phát là ra
@thangpxa có luôn bác voice tiếng việt
thanhsangc5
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vuhai6 bác cho em hỏi là em đọc bên XDA( link bác đưa) là có lỗi FC khi nhấn phím smiley( phím add ký tự mặt cười), tuy mod có chỉ cách fix nhưng em fix không dc, bác có thể chỉ em với anh em dc không?
changsoc
ĐẠI BÀNG
11 năm
có ai cài lên s3 thử chưa
@nnhphong rồi. ok bác ạ. s3 e chạy 4.2.2 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119