Mang tính năng hiển thị thông báo kiểu mới của Android L lên các máy Android 4.3/4.4

Duy Luân
30/6/2014 14:18Phản hồi: 107
Mang tính năng hiển thị thông báo kiểu mới của Android L lên các máy Android 4.3/4.4
Trên Android L Developer Preview mới ra mắt, Google có giới thiệu một tính năng khá hay đó là "Heads up notification". Đây là các thông báo sẽ xuất hiện riêng lẻ ra ngay màn hình của chúng ta chứ không chỉ có mặt trong trung tâm thông báo như từ trước đến nay. Kiểu thông báo này tiện dụng đối với những thông tin quan trọng, chẳng hạn như tin nhắn, email, cuộc gọi nhỡ, bởi bạn sẽ thấy chúng một cách đầy đủ dù bạn có đang chạy app nào bên dưới đi chăng nữa. Tin mừng là chúng ta không phải đợi đến Android L mới được trải nghiệm "Heads up notification". Thay vào đó, chỉ cần bạn có một chiếc điện thoại chạy Android 4.3 trở lên và cài đặt ứng dụng Heads Up! là xong. App này sẽ mô phỏng lại gần như chính xác tính năng mà mình giới thiệu bên trên, và trải nghiệm cũng giống hệt như khi bạn xài Android L vậy.

Để cài đặt ứng dụng này, bạn có hai cách:
Một vài lưu ý nhỏ khi sử dụng Heads Up!:
  • Sau khi cài xong, bạn phải cho phép Heads Up! lắng nghe hệ thống thông báo của máy. App sẽ yêu cầu bạn làm điều đó ngay khi bạn nhấn nút Start.
  • Bạn phải khởi động lại máy ở lần đầu tiên chạy Heads Up! Những lần sau không cần nữa.
  • Mặc định thông báo không nằm ở cạnh trên màn hình mà nằm lưng chừng. Để chỉnh nó lên đầu màn hình giống Android L, bạn chạy Heads Up! lên > Settings > kéo thanh "Heads-up position" sang sát bên tay phải đến khi thấy chữ "Show at top" xuất hiện là được.
  • Để giới hạn những app nào được phép hiển thị thông báo kiểu "Heads up notification", bạn vào Heads Up! > Settings > bỏ chọn dòng "Ignore whitelist". Sau đó, nhấn phím Back một lần, chọn mục "Whitelist" và thêm các app mong muốn.

Nguồn: XDA
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vào làm chuột bạch

Sent from my LG-F240L using Tinhte.vn mobile app
weedsbrand
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tuyệt
Thích là phải thử 😃
ngon.. thử test trên xperia android 4.3 phát xem nào
Ngon. Trong lúc chờ đợi em z u lên L thì xài tạm xem cóa ngon ko nòa
Lại là HTC M8 :p
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
@satthumuhn Anh DUY LUÂN dùng M7 để test mấy phần mềm bạn ơi =))) còn dùng LG G3, SS S5 hay Sony Z2 để chụp lại =)))))
ongnooii
TÍCH CỰC
10 năm
@satthumuhn M7 chứ 😁
@code_0101100 đúng rùi 😁
@satthumuhn m7 mà
có cần cài lại rom không nhỉ
1 ứng dụng rất chi là hay nữa 😁
anh DuyLuân có biết ứng dụng nào có thể bật được ba phím ảo Softkey của Nexus 5 hay Xperia trên màn hình S4 không ạ 😃
@GirlJereMy rôt máy, vào file build.pop thêm 1 dòng mã
qemu.hw.mainkeys=0
reboot lại máy là ok
mà cái này là kích hoạt phím ảo của touchwiz nha bạn
@dolphin2000 mình đang thử trên S4 không biết có chạy trên con Grand 2 nữa không bạn nhỉ 😁
@GirlJereMy tất cả các loại rom từ 4.0 đều làm trò này được hết bạn ạ , từ aosp đến rom tùy biến của các hãng, nhưng đều phải root mới được
bốn chấm một ko thích điều này -_-
@braveheart7472 bốn chấm hai chấm một đắng lòng
4.1 lại ngồi nhìn :3
😕
vn7labs
ĐẠI BÀNG
10 năm
@langtu434 4.2 cũng nước mắt lưng tròng 😔(
ko biết có ai tải trên play store ko ta hihi.
Bi lỗi phân tích cú pháp.hic hic
Ý kiến riêng dù có thể đối lập nhiều người.
Mình thấy android L làm cái pop này dở bỏ cụ. Lắm khi nó thành quấy rồi.

-bạn đang chạy RR3 chắc lao vào hàng rào
-đang sms cho gấu lại ngắt mất ít time
-đang đọc báo lại lù lù che hộ cái màn hình.....

Nói thật rung và chuông là quá đủ cho 1 incoming event. Rồi thì bạn đọc lướt trên stb có thể quyết định đọc luôn hay hoãn tùy.

Riêng những khi cần xác nhận nhanh (vd ai đó gạ tooth/nfc/wifi direct, call ...) mới càn thiết popup lù ra màn hình như thế vì nó là sự kiện có tính thời điểm.
(Bản rom mình xài ngay cả cuộc gọi cũng chỉ popup1/4 màn hình phía trên để hiện thị Ok hay Cancel và tên caller).

Mình thử thì thấy máy của HTC , Sony thường tống hết tình huống lên stb, báo chữ bé tý lên stb rồi lại phải cố nhìn kẻo lỡ dịp, vuốt xuống mở giao diện rồi nhấn Yes mới đồng ý được cho ngta gửi btoooth ngu vật
@TYA Mềnh cũng ý kiến với bạn, chả hỉu mí cái này giúp ích dc rì nữa, tòan 1 đám nhảm nhí.
@TYA mình thấy cái này trên cm11 dùng ok mà
@TYA Thì nó đâu có pop up hết đâu bạn, trên cái Android L thì nó còn có thuật toán thông minh để học nữa
M7 nghe vậy mà tương thích tốt nhẩy 😆
gom tiền mua chẳng, cơ bản có nhiều bài anh ý dùng tới nó hay thủ thuật dành riêng cho nó quá :3
Đang xài G2 và khoái cái thông báo mặc định của nó, gọn nhẹ và đơn giản nhưng rõ ràng 😃
có cách nào để nó không hiện ra lock screen không các bác nhỉ?
@giangtm902 Cài đặt>> màn hình khóa> ko dùng
@TYA k thấy
Các bác android tiện quá. Thích nha 😃
Tốn pin không mọi người.
minhbm
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mimosa1805 "hiện đại" tất nhiên nhiều-ít phải "hại điện".
Duyluandethuong@gmail.com /// có lẽ nào

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019