Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mất gần 1 tỷ đô cho bộ phận di động nhưng Intel vẫn lời tổng cộng 2,5 tỷ đô trong quý rồi

sonlazio
16/4/2014 2:58Phản hồi: 83
Mất gần 1 tỷ đô cho bộ phận di động nhưng Intel vẫn lời tổng cộng 2,5 tỷ đô trong quý rồi
Tuy đà lợi nhuận có sụt giảm nhưng Intel vẫn là một công ty có lợi nhuận rất lớn trong làng công nghệ. Báo cáo tài chính Q1 của hãng cho biết họ đã thu được 2,5 tỷ đô la lợi nhuận thì doanh thu 12,76 tỷ đô la Mỹ. Đáng chú ý là bộ phận Mobile & Communication phụ trách các con chip di động, chip mạng, WiFi, GPS... chỉ có doanh thu 156 triệu đô la Mỹ trong quý rồi, lỗ tổng cộng 929 triệu đô la. Có vẻ như Intel vẫn chưa thật sự thành công ở mảng kinh doanh này, được biết họ đã lỗ 1,78 tỷ đô la trong năm 2012 và 3,148 tỷ trong năm 2013. Dù sao thì mọi chuyện vẫn còn ở phía trước. Trong giai đoạn đầu thâm nhập trở lại vào thị trường chip di động thì rõ ràng việc Intel chấp nhận lỗ là rất dễ hiểu. Hiện tại hãng vẫn đang chậm trễ trong việc đưa các con chip trên kiến trúc Silvermont ra thị trường, chỉ một vài thiết bị như Thinkpad 8 là chưa đủ đế mang lại lợi nhuận lâu dài cho hãng.

Tham khảo: Intel, Hình ảnh: XDA
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Hình minh hoạ gì lạ vậy?
@lumia62o Mấy con chip Intel mới bây giờ sản xuất cho điện thoại android mà, Item Atom Z2560, 2580 sắp xuất hiện trên dòng Zenfone đó.
@lumia62o Intel for Android.
K thấy bechmark mấy con zenfon nhỉ, giá chíp ngon thế này giã chết snap mất
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Thôi mấy bác đừng quan tâm tên ragefighter thiểu năng đó, nó rảnh lắm, ăn ở không là lên đây quote bài, nói nhãm, làm phiền người khác thôi, mấy bác dùng lời vàng ngọc nói chuyện với loài ấy phí hơi phí sức lắm, nhìn bì nó ghi mà không ai quan tâm là mấy bác biết nó ra sao rồi.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Thôi mấy bác đừng quan tâm tên ragefighter thiểu năng đó, nó rảnh lắm, ăn ở không là lên đây quote bài, nói nhãm, làm phiền người khác thôi, mấy bác dùng lời vàng ngọc nói chuyện với loài ấy phí hơi phí sức lắm, nhìn bì nó ghi mà không ai quan tâm là mấy bác biết nó ra sao rồi.
anhhugo911
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Ton Binh mới dạo 1 dòng hoạt động gần đây của anh ấy thì ra mình phát hiện! nảy h mình phí lời =)) thanks bạn=))
@anhhugo911 Anh nói đúng đó, 33 tuổi (dám khoe nữa chứ) mà nhân cách với lòng tự trọng thua cả 1 em học lớp 9 tui biết...không biết là do đâu??? Từ lời ăn tiếng nói, đến thái độ cư xữ, không ngờ trên 1 diễn đàng mang tên Tinh Tế lại có 1 người tệ như vậy. Tên này tui gặp nhiều rồi, hầu như gặp là tui không muốn nhìn và nói chuyện.
Bây giờ mất 1tỷ để tương lai kiếm lại 10tỷ đây mà
babe_in_car
ĐẠI BÀNG
10 năm
vẫn là nhà vô địch
Steve Chu
TÍCH CỰC
10 năm
Nói mất là ko chính xác, chi mới đúng, chi trước rồi thu sau, đầu tư dài hạn mà..Cơ mà chip di động của In Teo dùng cũng ngon, đỡ điện tí nữa là ok.. 😃
Mình cũng đang rất thắc mắc vụ hiệu suất đấy
@vntrungtri Thôi mấy bác đừng quan tâm tên ragefighter thiểu năng đó, nó rảnh lắm, ăn ở không là lên đây quote bài, nói nhãm, làm phiền người khác thôi, mấy bác dùng lời vàng ngọc nói chuyện với loài ấy phí hơi phí sức lắm, nhìn bì nó ghi mà không ai quan tâm là mấy bác biết nó ra sao rồi.
@ragefighter Bạn dễ thương quá! Tội nghiệp.
@hoanganhvudelux Mình tự hỏi tại sao người ta đào tạo chương trình Bảng A tin học sao không dạy sử dụng các phần mềm trên di động nhỉ😁
@vntrungtri Người dùng PC "chất" hơn người dùng Smartphone ở chổ này: Đã được "giáo dục". Tôi rất ghét dùng smartphone là ở điểm này đây: chưa có một chương trình "bảng A tin học nào dành cho người dùng Smartphone" cả, đề nghị sắp tới nền giáo dục nên đưa vào chứng chỉ tin học bảng M dành cho người sử dụng Smartphone và như thế những trẻ em như ragefighter sẽ được đi học và có chứng chỉ tin học bảng M, như vậy sẽ bớt cuồng smartphone
Biên độ lợi nhuận của Intel cao phết nhỉ
Doanh thu hơn 12 tỷ mà lợi nhuận hơn 2,5 tỷ rồi 😁
cpu ngon nhưng đồ họa tích hợp chơi chuối
M3ga
CAO CẤP
10 năm
Chip di động Qualcomm bá đạo rồi, Intel chân ướt chân ráo lỗ là phải
@M3ga Tinh tế thường có những người comment mà không đọc bài, cá biệt bác comment mà không thèm đọc title =))
M3ga
CAO CẤP
10 năm
@nhoc_maruko9x Haiz, mình nói có j sai vậy. Ko biết ai ko đọc :rolleyes:
Có 1 cảm tình k hề nhẹ với chip intel
@ste7en9x91 Tui cũng khá thích Intel đang dùng 1 máy chạy Atom Z2480 hiệu suất cũng tương đối tốt.
hiệu năng của chip intel thì khỏi bàn rồi, với kinh nghiệm thiết kế cho máy tính mà. nhưng cũng vì thế mà kinh nghiệm tiết kiệm điện thì ngược lại. đó là vấn đề chính khiến chip intel ít được sử dụng cho mobile
@naq219 Bởi vì thiết kế máy bàn riết nên xuống di động thì hiệu năng và năng lương kém hơn người ta.
Bạn cứ so các dòng atom cùng công nghệ sản xuất xem, toàn thua arm thôi. ví dụ cùng 32nm, 28nm. Đó là chưa kể cpu QUALCOMM hay các hang arm khác tích hợp them nhiều cảm biến và chức năng trên cpu như wifi, multimedia, gps, ISP, baseband...

Cũng như NVidia là trùm mảng gpu máy tính pc chứ trên di động thì năm ngoái tegra4 thì s800 bỏ khá xa về hiệu năng gpu. Còn năm nay thì có K1 nhưng adreno mới nghe hiệu năng cũng khá cao.
trong tương lại ko xa mấy con SOC của intel sẽ rất khủng ........
@hoanghaidang Chắc soc của hang khác dậm chân tại chỗ?
xem xét kỹ lưỡng . dự trù mọi thứ tung quyết định đầu tư kinh doanh . sinh lợi nhuận .
Tuyệt Vời
bạn có vẻ anti intel nhỉ, cái nào cũng thấy vùi dập
bác này nói soc nó sẻ rất khủng chứ kêu khủng nhất mà bác bảo hãng khác này nọ, đúng là ko thích thì nó có tốt đến mấy thì cũng chỉ là hạng bét
@Hiệp khách thì mình nói soc khác cũng khủng thôi. Nói như bạn ấy là điều tất nhiên chứ cách đây mấy năm soc yếu hơn bây giờ. Không tốt thì mãi không tốt vì bảo thủ thôi. Intel bảo thủ và giá mắc mỏ nên không thể nào thích nỗi.
zenfone 5 chạy z2580 test real racing 3 còn lag lắm, chắc là chip chưa tương thích game( với zen5 ram ít) GPU yếu nên ko chạy nổi

Sắp tới intel ra loại 64bit khá mạnh và tự tinh chỉnh rom cho máy luôn. Để xme thế nào đã
intel lấn vào điện thoại rùi ak
Đầu tư mảng mới thì phải chịu lỗ là điều đương nhiên . Ủng hộ intel.
qualcomm vẫn đang thống lĩnh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019