Mặt Trời có thể lặn 2 lần một ngày ở toà nhà cao nhất thế giới

TDNC
14/6/2012 16:3Phản hồi: 130
Mặt Trời có thể lặn 2 lần một ngày ở toà nhà cao nhất thế giới

Có một sự thật khá lý thú về tòa nhà cao nhất thế giới Burj Khalifa đó là nó cao đến nỗi có thể giúp bạn nhìn thấy Mặt Trời lặn đến 2 lần trong cùng 1 ngày. Đầu tiên bạn hãy đứng dưới mặt đất và nhìn Mặt Trời lặn, sau đó leo thật nhanh lên thang máy và lên đến tầng trên cùng, đảm bảo bạn sẽ được nhìn thấy nó lặn một lần nữa.

Khoảng thời gian giữa 2 lần Mặt Trời lặn này là 3 phút nên bạn cần phải hành động thật nhanh. Thật ra, ở đây tất nhiên chúng ta chỉ có 1 Mặt Trời duy nhất và nó cũng chỉ lặn có 1 lần mà thôi. Lý giải cho hiện tượng này đó là do Trái Đất của chúng ta có hình cầu và càng đứng ở chỗ cao thì ta càng dễ dàng nhìn thấy những gì xuất hiện ở đằng sau đường chân trời hơn. Lúc bạn đứng ở dưới đất, tầm nhìn của bạn bị hạn chế, đường chân trời mà bạn thấy nó sẽ ở gần, còn khi bạn lên lên một nơi nào đó thật cao, tầm nhìn của bạn xa hơn nên đường chân trời lúc này cũng sẽ ở xa hơn, rốt cuộc là chúng ta có thể tiếp tục nhìn thấy Mặt Trời lặn xuống đường chân trời thứ hai này một lần nữa.

Về lý thuyết thì bạn có thể leo lên bất kỳ tòa nhà nào để thưởng thức sự kỳ thú này. Tuy nhiên, chỉ có tòa Burj Khalifa là có độ cao đủ lớn (828 mét) và thang máy đủ nhanh (18 m/s) để đưa bạn từ tầng thấp nhất lên tầng trên cùng trong một thời gian ngắn để bắt kịp khoảnh khắc này.

Chuyển nhanh đến phút thứ 5 trong video để xem giải thích về hiện tượng này

Theo Gizmodo
130 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thinh2108
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bài viết cho biết rằng tòa nhà cao thế nào và thang máy của nó nhanh ra sao 😃
@thinh2108 Thang máy nó nhanh nhất thế giới hiện nay đấy bạn à, sắp tới nó còn xây thêm 1 tòa tháp cao 1KM kìa, khủng hoảng.😕
Làm vậy xong rồi đi xuống à.
@Olivander =))
@Olivander Xuống làm j hả bác. Trên tầng thượng của tòa nhà đã chuẩn bị sẵn một tên lửa để bác có thể nhìn thấy mặt trời lặn lần thứ 3 trong ngày😁
duchm227
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Olivander 😁
PingMD
CAO CẤP
12 năm
không bt đến bao giờ mình mới lên đc toà nhà đó.
bobo19966
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hay thật 😁
18m/s kha' nhanh nhi ^^
tuanchuoi
TÍCH CỰC
12 năm
@thaihue_nh9 18m/s còn khá j. Tốc độ lớn nhất thang máy của Misubisi mới có 11m/s thôi đấy. Tại tòa kengnam hanoi là 6m/s mà đi đã ù hết tai rồi
@tuanchuoi bới thế mới nói là nó khá nhanh @@
alomissu
ĐẠI BÀNG
12 năm
không mấy khi để ý tới mặt trời lặn lúc nào 😆
Chả thèm ngắm 2 lần!
Giật tít ghê quá. Có thể ngắm mt lặn 2 lần chứ mt lặn 2 lần đâu 😕
mặt trời mặt 2 lần kìa mod ơi,sửa lại đi
Không có ngày nào mặt trời mọc hay lặn giống ngày nào hết! Không tin hãy ngắm thử!​
Điều bình thường nhất lại là điều kỳ dịu nhất!​
natostr
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn cũng có thể làm điều tương tự với nhà bạn nếu bạn leo đủ nhanh cho dù là leo lầu hay leo mái nhà 😆
tuanchuoi
TÍCH CỰC
12 năm
@natostr Giả sử tòa nhà cao nói trên cao 600m. Mất 3p để thấy điều thú vị. Vậy muốn làm chuyện đó ở nhà ta cần chạy cầu thang nhanh lên tầng tum với thời gian: 3x10(chiều cao nhà 3 tầng)/600 =0.05'=3s để làm chuyện đó.
bạn có thể làm điều ngược lại, ngắm mặt trời mọc 2 lần
- Đầu tiên bạn lên đỉnh toà tháp để ngắm mặt trời mọc lần 1
- Sau đó nhanh chóng vào thang máy xuống mặt đất để ngắm mặt trời mọc lần 2
(muốn xuống nhanh hơn thì có thể nhảy xuống. Lưu ý nhảy xuống thì ko thấy mặt trời mọc lần 2 đâu)
kelvinlong
ĐẠI BÀNG
12 năm
@khoinguonit.com thích câu cuối của bác này. đọc mà cười đau bụng thật
viettrungst
ĐẠI BÀNG
12 năm
@khoinguonit.com Không thể làm ngược lại bạn à, còn nếu muốn như vậy thì bạn hãy ở trên đó và đánh 1 giấc tới chiều hôm sau =))
@khoinguonit.com Sẽ không thấy mặt trời mà sẽ thấy nhiều sao đó bác.😁
rongV
TÍCH CỰC
12 năm
nhìn từ trên xuống ngộp xỉu rồi thấy mặt trời gì nữa...^^
chatnever
TÍCH CỰC
12 năm
18m/s = 65km/h

Cái thang máy này chắc không dành cho người yếu tim đâu nhỉ, cái thang máy trường mình chắc được 2m/s.

Mình khoái những công trình vĩ đại, cái nhà này mà được leo lên đỉnh của nó ra cả bên ngoài hóng gió nữa chắc gió thổi bay người.
chanhthi
TÍCH CỰC
12 năm
@chatnever Mình nghĩ bạn mà ở trong thang máy đó lúc nó di chuyển thì bạn còn không biết là mình đang di chuyển (lên hay xuống) nữa là.
@chatnever mình cũng từng có đi 1 loại thang máy tốc độ khá cao 8m/s, thang máy này đi từ tầng 1 lên tầng 86 trong 5 phút (tòa nhà bên Bangkok). Cảm giác thì giống như đi máy bay vậy, chóng mặt, ù tai ... vì lên quá nhanh và cơ thể chưa cân bằng áp suất khí quyển.
LUCKINHEN
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chatnever cái cảm giác ra ngoài hóng gió của bác ne !!!
thieuha01
TÍCH CỰC
12 năm
@LUCKINHEN Vãi, 1 chỗ bé tí mà 3 thằng to tổ vật ngồi, nhìn ghê muốn ớn 😕
LUCKINHEN
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thieuha01 ^^ nhìn cái khuc luc 46'' - 53'' gớm thiệt !!! ma nghĩ sao nó ôm cái cột thu lôi nhỉ ?! chẳng sợ sét đánh àh !!! nơi cao như thế vẫn có thể có sét dù trời có quang đi nữa
có nhiu đó thôi hả ?
TKD_KHTN
TÍCH CỰC
12 năm
Mình cũng đã từng thử như vậy , chạy thật nhanh , thật nhanh ... giữa chừng thang máy đứt . Và bây giờ dưới này mình không bao giờ còn thấy được mặt trời lặn nữa ...😃
elroy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@TKD_KHTN bạn này đúng là NGU = never give up =))
huydn200887
ĐẠI BÀNG
12 năm
@TKD_KHTN i like it
@thanhloivip7777777 😁 đầu trâu mặt ngưa và chảo dầu
dieucancel
ĐẠI BÀNG
12 năm
@zeus8410 xuống cho hỏi thăm đám bạn đó nha..:D

Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới