Maximun 30 triệu nên mua máy ảnh nào?

Thảo luận trong '[Cam] DSLR' bắt đầu bởi thaitanbuu, 22/7/13. Trả lời: 42, Xem: 2259.

1. thaitanbuu

thaitanbuu Thành viên

Cám ơn bạn đã chia sẻ, mình thì quyết định đầu tư 1 máy thôi, không có ý định mua máy mới trong thời gian dài nên khi mua canon 7D mình rất lo. Nếu có 7D mark II thì mình không phải bối rối như bây giờ rồi. Thật sự mình mến Canon hơn, nhưng lựa chọn lại chỉ cho mình Nikon

2. thaitanbuu

thaitanbuu Thành viên

Mình sẽ đầu tư Sigma 30mm f1.4 và ống kit theo máy. Chỉ 2 ống này trong thời gian dài. Để cho nhu cầu chụp ảnh em bé và chụp lung tung thêm kinh nghiệm

3. starnt

starnt Dr. Thanh

Mấy cái ống fix lon con của Nikon ngon bổ rẻ , lấy cái 35mm và 50mm f1.8 AF-S gắn vào D7100 chụp con nít là bét nhè luôn. Lấy thêm 1 chiếc 18-55mm siêu rẻ để chụp sinh hoạt gia đình góc rộng, phong cảnh nữa là bá cháy.

thaitanbuu thích nội dung này.
  4. thaitanbuu

thaitanbuu Thành viên

Nói chung là đợi bác starnt vô tư vấn là mình có thêm động lực lượm em nó về rồi . Cám ơn bác Thanh nhiều và cám ơn các bạn đã tư vấn giúp mình.
    Ps: nếu muốn chụp ảnh cưới thì làm thêm ống nào thì ổn nhất với D7100 vậy bác

5. starnt

starnt Dr. Thanh

24-70mm và 70-200mm

6. thaitanbuu

thaitanbuu Thành viên

Khả năng em không đến với 2 ống trên được rồi. Ống chụp tiệc cưới giá mini hơn mình có thể chọn ống nào vậy bác starnt

7. starnt

starnt Dr. Thanh

Vẫn chưa hiểu ý à :) đừng hỏi khi chưa cho nó 1 khung giá.

8. thaitanbuu

thaitanbuu Thành viên

Em định đầu tư thêm ống kính để chụp tiệc cưới khoảng 5 triệu trở lại. 2 ống trên em không đủ tài chính. Sorry bác vì câu hỏi không rõ nhé. Hehe

9. starnt

starnt Dr. Thanh

Cụ thể chụp cưới là chụp gì ?

10. thaitanbuu

thaitanbuu Thành viên

Chụp tiệc cưới là chụp ảnh đám cưới. Từ lúc làm lễ trong nhà dến ra nhà hàng. Em thấy thay đổi nhiều bối cảnh. Nên không biết ống nào là phù hợp nhất với tầm giá 5 triệu

11. starnt

starnt Dr. Thanh

1 ống kit (18-xx mm) và 1 cái đèn flash tốt là đủ

12. thaitanbuu

thaitanbuu Thành viên

Ok cám ơn bác Thanh nhiều nhé.
    Qua tư vấn của bác em quyết định lấy:
    Nikon D7100
    AF-S 35mm f1.8 DX
    AF-S 50mm f1.8 G
    AF-S 18-55mm f3.5-5.6 VR

13. hung low

hung low Thành viên

sao bạn ko mua con kit 18-105mm có phải sướng hơn 18-55 ko?
    mà d7100 ko đi kèm với 18-55.
    nói chung bộ này thì quá chất rồi.

14. thaitanbuu

thaitanbuu Thành viên

Mình muốn đầu tư theo thể loại chụp của mình nên chắc mua theo như trên chứ không lấy kit. H đang không biết nên mua ở đâu. Bạn biết chỗ nào uy tín không. Mình tính mua máy chính hãng

hung low thích nội dung này.
  15. hung low

hung low Thành viên

uhm, mua ống fix là phải mua rồi ý mình nói là thay con 18-55 = 18-105 cho tiêu cự xa hơn chút thôi.
    bạn mua chính hãng là sáng suốt đấy, vì nikon d7100 vị oil/dust trong sensor cũng tương tự như trên d600 và d800, mua chính hãng người ta clean và bảo hành an tâm hợn.

16. thaitanbuu

thaitanbuu Thành viên

Nhưng không biết nên mua ở Khánh Long hay ZShop nữa? Trước bạn mua máy ở đâu?

17. hung low

hung low Thành viên

18. thaitanbuu

thaitanbuu Thành viên

Giá sao cao vậy. Thân máy mà 1700 USD. Mua tại VN thì nên mua ở đâu bạn

19. hung low

hung low Thành viên

giá của mình là AUD, còn VN mua đâu thì bạn đợi các thánh vào phán :)
    nghe các thánh nói khánh long và tấn long bán giá rất tốt.

20. thaitanbuu

thaitanbuu Thành viên

Uhm. Chắc phải đợi thêm ý kiến thôi