Máy chạy win 8.1 khởi động lâu

BabybT
24/4/2014 0:45Phản hồi: 16
các bác cho em hỏi. tình hình là em vừa cài bản win 8.1 pro và có ..... 😁 cơ mà máy nó khởi động lâu quá. mấy phải gần 20s cho một cái màn hình đen khi khởi động và lại tự nhiên trong ổ c nó có cái thư mục windown.old ấy em muốn xóa mà ko được.hxhx em chẳng biết sửa sao với hai lỗi này cả. bác nào giỏi CNTT chỉ em với ợ.
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

à quên máy nó mất gần 90s để khởi động ợ
SnoopyKen
ĐẠI BÀNG
10 năm
@BabybT Trời 😔
Do bạn cài đè Win8 lên ổ C nên nó mới lòi ra cái window old. Bạn phải format ổ đó khi cài win 8 thì nó mới hết cái thư mục kia, và đó cũng có lẽ là một phaanf khiến nó khởi động lâu.
Để xóa windows old bạn có thể dùng ccleaner hoặc làm theo cách sau:
Chuột phải vào ổ C:/ chọn properties > disk cleanup và ngồi đợi.
Sau khi chạy xong thì bản Disk Cleanup hiện ra.Ở đây bạn xem dòng Files to delete và check hết tất cả (bao gồm windows old) >OK.
------------------------------------------------------------------------------------------------------
Mình sẽ chỉ bạn vài cách để máy tính bạn có thể nhanh hơn tý:
1/Vào run đánh vào "msconfig" rồi enter thì bảng System Configuration hiện lên và chõn startup. Ở đây sẽ hiện một số ứng dụng chạy cùng win khi khởi động ............. hãy disabled vài ứng dụng không cần thiết (những ứng cũng mà phần Publisher ghi là intel hoặc của hãng laptop thì đừng tắt nhé). Ở msconfig có dòng boot giúp máy tính bạn khởi động nhanh hơn (có thể lên google search....mình không khuyên dùng)
2/Vào Control Panel >Programs and Features .Ở đây bạn sẽ thấy các ứng dụng được cài đặt vào máy...................hãy xóa những gì không cần thiết hoặc không dùng tới.
3/Vào Windows update để cập nhật bản win mới nhất (win c.r.a.c.k thì đừng cập nhật mà tắt nó luôn cho rồi).
4/Đừng cài bất cứ phần mềm diệt virus nào khác nữa vì Windows 8.1 đã tích hợp sẵn windows defender vừa nhanh vừa nhẹ.
5/Chuột phải vào my computer >manager >device manager.Ở đây bạn hãy scan mội thiết bị trên máy tính bạn để nó cập nhật driver ..... nếu thiệt bị nào có dấu chấm ! màu vàng thì cần cài driver cho nó.
6/Download ccleaner về để quét rác và dọn registry bị lỗi : http://www.piriform.com/ccleaner/download
7/Bạn bất chuột phải vào bất kì ổ đĩa nào trong my computer rồi properties >Toos >Optimize (ngay dòng Optimize and defargment drive).........cái này là công cụ quét phân mảnh ổ cứng của windows.Hãy Optimize vùng ổ cứng phụ trước rồi mới quét ổ C:/ .....lúc quét thì đừng làm bất cứ gì trên máy tính và thời gian quét khá lâu.Sẵn tiện tắt luôn cái Scheduled optimization đi vì nó phiền lắm.
8/Hoàn thành bướt 5 và 6 thì reset máy......và dùng bình thường.Bạn sẽ thấy sự khác biệt trong lần reset thứ 2 hoặc thứ 3.
P/S:đừng làm bước 5 và 6 hằng ngày mà vài tháng làm 1 lần....làm nhiều hư ổ cứng đấy.
-------------------------------------------------------------------------------------------------------
Nếu bác sử dụng win c.r.a.c.k thì nên active by phone vì nó cũng ảnh hưởng 1 phần tốc độ máy.Có thể qua đây xem: http://www.tinhte.vn/threads/giup-ae-tinh-te-active-windows-va-office-by-phone.2281193/page-17#post-41869300
TranAnz
TÍCH CỰC
10 năm
@darksiders726 Chuẩn vl

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
bác xóa win.old đi xem hdd có phân mảnh nhiều không
Lên download torrent một bản win 8.1 mới, bạn sẽ thấy tốc độ khác biệt rất nhiều so với update từ 8-->8.1. Mình đã thử, trước thì boot hơn 30s, chưa kể login vào đợi tầm 30-45s nữa mới load xong ổn định, giờ thì cài nhiều phần mềm DEV, nhưng login, boot nhanh hơn nhiều. Ngoài ra một số lỗi sẽ được khắc phục, Hyper V chẳng hạn.
Z_Click
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hiện tại ta chăn bò, nuôi vịt không biết giúp được pác không ?
Nên dùng Windows Active bằng phone
Nếu cài chuẩn ,update 1 xong , thì gian khởi động từ khi hiện logo windows đế khi login tầm 3 -4 s ( 3 vòng xoay ở biểu tượng logo : )) ).
  1. Mấy bác cho e hỏi: e đang xài con dell inspiron 15r 5520. e ms cài wwin 8.1 xong. lúc khởi động sau khi ra biểu tượng 4 lá xanh của win thi nó đứng ở màn hình đen gần 20s ms vào giao diện nhập pass đx nhỉ. thánh nào pro chỉ e biết vs.thanks trước
bác tắt máy bằng cách chuột phải rồi chọn shutdown ở cái logo windows bên tay trái hay tắt bằng nút ở cái menu bên tay phải? tắt bằng chuột phải ở logo windows bên trái thì khởi động lâu hơn nhé, tại vì nó là shutdown hoàn toàn, còn nếu bác dùng nút bên phải thì nó tắt nhưng ở chế độ fast startup
Cách triệt để nhất là đổi ổ SSD
Đổi SSD cũng có lý lắm đó
TranAnz
TÍCH CỰC
10 năm
@conthanlancon Ssd thì ko còn gì để nói. Hic nhắc tới nỗi đau ko có tiền mua hdd bay gắn thêm ổ nữa

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
bỏ các ứng dụng chạy cùng windows là đc
Em mà có tiền đổi ổ SSD thì khỏi phải nói 😁
Mà các bác cho e hỏi thêm không có cách nào để tắt cái màn hình đen ngòm khi win 8.1 khởi động ạ. lúc mới cài win máy cũng khởi động nhanh. thế nào em cài ứng dụng và chương trình vào máy khởi động có cái màn hình đen ngòm ợ. hxhx . chờ nó cũng lâu phết mất gần 15s :'(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019