Máy DSLR D300s và D700 trở thành "sản phẩm cũ", sắp có model mới?

Duy Luân
27/1/2012 0:1Phản hồi: 70
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

D400 là chuẩn nhất rồi, chứ FF nói thiệt cũng vậy thôi, chỉ hơn dc cái mắc tiền, nghệ thuật nhiếp ảnh ở con người chứ ko phải ở thiết bị ^^
Tôi kô có lỗi nên bác chẳng phải xin làm gì, tranh luận cũng chỉ là cho vui thôi. Kinh nghiệm chụp ảnh của tôi thì ko bằng ai, nhưng đó là những gì tôi đã trải qua và kiểm nghiệm đó là đúng.

Cái thứ nhất: người ta dùng máy crop đi chụp ảnh cưới ầm ầm? Ok, đúng quá rồi. Nhưng bác nói lái ý của tôi rồi, tôi nói về sự hữu dụng của FF, tôi vẫn nói yếu tố con người là quan trọng đấy thôi. Người ta dùng crop đi chụp ảnh cưới vì máy nó rẻ, đầu tư ít hồi vốn nhanh chứ ko phải người ta không thích dùng FF.

Cái thứ hai: cái bác nói chỉ đúng khi trời còn sáng hoặc có đèn sáng. Ai thích nói này nói nọ ok thôi, cần thì cùng tôi đi test. D4 chưa có để test, có thể thay = máy đời cao và ống khẩu lớn. Tôi có sẵn 5DII với ống 50 1.4 chắc cũng đủ đk để ss với con Ip4 còi chứ nhỉ?
Em nghe chán cái câu này rồi bác à. Chụp hình có nhiều thú vui, người có tiền ai chẳng muốn chơi đồ tốt nhất. Cho bác free DX với FX thì bác chọn con nào .... Em đây có tiền em chơi FX, hình chụp có thể ko bằng ai nhưng ra đường vẫn khối người thích. Đơn giản thế thôi

Bác cầm DX vô chụp concert thử coi có bằng FX ko nhé
haha, vậy là bác thuộc dạng đua đòi, thế này thì em ko bàn tới =)). Cái chuyện cho free là ko bao giờ rồi nên ko thể xét tới nhé. Cầm FX mà chụp ra ko hơn DX ng ta cười cho, bỏ ra đống tiền mà chụp ko hơn mấy tay máy pro cầm DX thì ng ta gọi tiền đó là tiền ngu đó bạn =))

Bác khi dễ công nghệ mới quá nhé, mấy dòng crop mới như D7k, pentax K5, Sony A580 dùng sensor mới đẩy iso 6400 vẫn ngon lành nha, còn mấy thằng FF vẫn chưa có version mới nên ko hơn mấy con này bao nhiêu cả.
Ơ hay nhỉ, người ta có tiền thì người mua gì kệ người ta đi bác, sao bác biết cầm FX chụp ko hơn DX, so gì tự dưng đi so với mấy tay máy pro, bác dở hơi quá. Thích chụp là chụp, đẹp xấu kệ họ, có bác nào chơi máy ảnh mà ko ước lên FF ống xịn. Giờ nhà bác ấy có điều kiện mà muốn chơi DSLR cứ phải bắt mua cỡ D5100 ống kit chụp từ từ rồi sau này hẵng lên FF sao? Nếu con bác muốn xài điện thoại mà trong ngân quỹ dư dả chả lẽ bắt nó xài Nokia 1100 trước cho quen dần rồi hẵng lên iphone à?
Cứ giống mẫu mã nhau kả nhỉ! Nhưng nhìn kũng đẹp nhỉ?
639010
CAO CẤP
12 năm
Lại chuẩn bị có chiến tranh rồi đây ! ;-) . Nhưng quả thật so D4 với Ip4 và D4 đôi khi còn thua ip4 thì... hì hì. Em chịu !;-)
Cái nào ko đúng thì phải nói thôi bác, D4 đẩy iso 6400, xài lens khẩu lớn mở khẩu tối đa + chụp tốc chậm chấp mọi máy đt hay compact có flash lun.
sampro
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác coi nhẹ thiết bị, kêu xài crop chụp vẫn đẹp như thường này nọ. vậy bác lôi D4 đẩy iso 6400, xài lens khẩu lớn ra dọa người ta làm gì ? Nói xin lỗi chứ em nghĩ chắc bác mới chỉ dc thấy mấy cái ảnh chụp thử = D4 trên mạng đã phán như thánh, chả hiểu tối om máy có lấy nét nổi ko mà lôi iso với len khẩu lớn ra hù, mà hù gì không hù đi hù ip4 với PnS 😆
năm nay là thế vận hội rồi...tung ra sớm để các bác hốt...hàng giảm giá.
debutant
TÍCH CỰC
12 năm
FF có cái đặc biệt của nó. Bác nào ko mua thì cứ không mua, ai thích mua thì cứ mua. Em dùng cả FX/DX rồi. Cái cảm giác nhìn vào viewfinder của D700 là ko thể thay thế bởi D90 được. Còn chất ảnh thì miễn bàn.
Nếu bác tự cho mình là pro Photoshop thì em nghĩ chỉ cần D5100 + sb700 là có số có má ngay thôi ạ.
bác so D700 với D90 thì tội D90 quá, bác ngắm cái viewfinder nào 100% kìa cũng vậy thôi à, D90 viewfinder có 95% thôi. Máy nào chụp xong cũng đều phải hậu kỳ PTS cả, nên cái chất ảnh nó chỉ có giá trị đối với newbie mà thôi :p
debutant
TÍCH CỰC
12 năm
À nói thế vì quen thôi, chứ so D300s thì cũng vậy. Cái D700 cũng chỉ phủ có 95% thôi, chứ ko phải 100% đâu. Nhưng viewfinder của FF nó khác với DX. Chẳng biết giải thích thế nào, nhìn giống mình nhìn thật nên bố cục dễ hơn rất nhiều.
Máy FX có 36 × 23.9 mm, giống như 35mm film (nhựa). Có thể rọi hình to cở nào cũng được, còn DX thì có giới hạn của nó, máy DX của Nikon cao nhất khoảng 24.5 megapixels (Nikon D3X). Vì thế mà dân chuyên môn thích FX hơn DX, vì DX chỉ có 23.6 × 15.8mm rọi hình to nhất cở 51 cm x 33 cm; rọi to hơn nữa thì sẽ bị mất nét, còn FX khi rọi to cở nào cũng được như phim nhựa vậy.

Nói chung, máy DX không thể so sánh với máy FX được, tiền nào của đó. Máy FX phải dùng lens FX mới được như ý.

đọc không hiểu nói gì luôn .
Xin lỗi, tôi rời VN lúc còn bé nên đôi khi viết tiếng Việt không rỏ ràng lắm; còn nhiều từ phải học hỏi từ các bạn đó.

Nói cho bạn dễ hiểu là máy FX (24mm x 36mm) gần giống như phim nhựa 35mm khi xưa. Phim nhựa bạn có thể phóng đại lên để treo tường. Còn máy DX thì phải tùy theo megapixels, phóng đại to lắm cở gấp đôi tờ giấy học sinh mà thôi, dùng để bàn hay trong máy vi tính thì được; megapixels càng cao thì kích thước của hình càng lớn hơn.

Máy ảnh số dùng tiện lợi hơn máy dùng phim nhựa, nhưng hiện tại thì chất lượng vẫn chưa bằng phim nhựa bạn có hiểu không; ảnh càng to càng mất nét. Cho nên mới có FX và lens FX, nhưng giá cả thì mắc hơn DX gấp năm lần đấy.

Các bạn nào sống bằng nghề này thì nên mua máy FX, rẻ nhất là D700.
Em cón đang dùng 30D bác ơi...mới chôm ở viện bảo tàng ra 😁

Bác mà gặp fan FF chắc bị ném đá mỏi tay...hahaha
có gì đâu bác, em nói thiệt dân xài FF chuyên nghiệp thì mấy khi rảnh lên đây comment, chỉ có đua đòi lên FF mới rảnh thôi, haha
thaibaoz5
ĐẠI BÀNG
12 năm
Um nhưng giờ đang đi học chưa bik làm gì để kiếm tiền hihi
khoapc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chưa có cơ hội cầm em nó trên tay nay đã thành đồ cũ rồi sao..
tính chuyển wa Ni h có mới thì cứ tiếp tục chiến đấu kiếm tiền để theo (dù khổ nhưng rất vui hihi )
tn1709
ĐẠI BÀNG
12 năm
giấc mơ sẽ kg mãi là giấc mơ nếu như có kế hoạch đầu tư và kiên nhẫn thực hiện nó.

nhưng có lẻ phải mơ nhiều tập thì mới chạm được tới D300, D3, D4 và mơ đến cuối đời vậy.

hiện tại vẫn ráng khai thác tối đa cái D70 và cũng khá là vui vẻ với em nó.

😁:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D
canon 350D-400D, sony A100 A200, nikon D40-D70.... và còn nhìu máy nữa.. Giá body chỉ từ 3-5tr mà bác. Thêm ống kit từ 500k-1tr nữa... Có cần phải mơ ước ko?
tn1709
ĐẠI BÀNG
12 năm

còn nhiều cái để lo như việc thường ngày là cơm áo gạo tiền. lại sắp có baby nên kế hoạch có nhưng chưa thực hiện được vì vậy đành phải tiếp tục mơ. haizzzzzzzz.........

thôi thì tạm chặt chém bằng con D70 cho lên tay đã.
Em nói thiệt chỉ có tắt đèn đi ngủ hay chụp dưới ánh trăng thì may ra FF mới phát huy dc, mà mấy cái này thì ng ta dùng flash cả rồi, hoặc phơi sáng bằng tripod.

---------- Post added at 11:36 PM ---------- Previous post was at 11:33 PM ----------

Tôi chỉ hỏi bác 1 câu, có khi nào bác chụp tối mà ko có đèn ko? chụp dưới ánh trăng hay chụp trong phòng ngủ tắt đèn? :-s. Mấy trường hợp chụp thế này người ta dùng flash chứ chả ai đẩy iso lên quá cao cả 😃
Tốc độ phim ISO càng cao càng có lợi. D7000 và D4 dùng phim 6400 chụp ban đêm rỏ nét mà không bị hột. Chụp cảnh ban đêm ít khi dùng flash, mà chỉ dùng tốc độ của phim và thời gian. Flash không lấy hết cảnh ban đêm.

Cái hay của D7000 là bộ trí điện tử của nó rất thông minh, tính hơn người tính là cái chắc rồi, nó tính toán không bao giờ trật về tốc độ của phim (ISO), và chỉnh ánh sáng tự động dùm cho mình. Nhiều khi dân chuyên môn phải mang hai ba cái máy cùng một lượt, vì không có thời gian để điều chỉnh.

D90, D300s, D700 vẫn xịn, hàng được dân chuyên nghiệp ưa chuộng. Nikon điếm thúi lắm, họ chế ra đủ kiểu, kiểu nào cũng có đặc điểm hay của nó ban đầu cả, kiểu nào cũng móc túi mình được cả. Cho nên hãy nên tự sung sướng với gì mình đang có.
Bác chả bít gì về Nikon cả, Nikon có đèn hỗ trợ lấy nét nhé, cái đèn led rất sáng nhá lên để lấy nét, lấy xong thì khóa lại là dc, cái này máy Nikon nào cũng có hết. Chỉ có máy Canon mới yếu thế cái khoảng lấy nét trong điều kiện thiếu sáng thôi. Ông kia ổng lôi con ip4 ra để nói nên tui mới nói lại thôi, xớn xác ko chịu đọc thì đừng lên mặt nhé. Ko phải ai cũng đủ trình độ thật sự cầm FF để ra ảnh hơn dc crop đâu. Cứ qua vnphoto.net xem thử mấy thread ảnh FF, tôi nói thiệt nhìn chả khác gì bên crop cả, có rất rất ít các bác xài FF chụp ra thấy sự khác biệt, trong suốt thread vài trăm trang chỉ có vài tấm là thật sự đẹp mà thôi.

Sent from my SGH-I897 using Tinh tế

---------- Post added at 09:50 AM ---------- Previous post was at 09:47 AM ----------

Chụp cảnh đêm mà ko flash thì ng ta phơi sáng rồi bác à, cái này thì biết chụp thì body nào cũng ra ảnh đẹp :p

Sent from my SGH-I897 using Tinh tế

sampro
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tôi đang dùng Nikon nên bác ko phải dạy tôi về cái đèn led bé tẹo của nó, chỉ có dùng điểm lấy nét trung tâm nó mới được kích hoạt thôi, và phạm vi ánh sáng của nó chỉ trong tầm 6M đổ lại. Tôi chắc là bác quen chụp kit 18-55 nên thế là thích rồi ^^ Còn xin đừng nhắc VNphoto vào đây, VNphoto chỉ là một trong số những cộng đồng chơi ảnh tại VN, mà cộng đồng thì có người tài người tệ là chuyện bình thường, đừng có lấy nó ra làm thước đo về ảnh.

Và bác cũng đừng lôi mấy bài nhiếp ảnh vỡ lòng của bác ra dạy người khác. Cái gì cũng phải đúng phương pháp và đúng hoàn cảnh, thế nếu bây giờ tôi muốn chụp người thì phơi cái gì?

Mở miệng ra là kêu chụp ISO 6400 vô tư ko noise, nói xin lỗi chứ ảnh đấy đem in để bàn còn nghe được chứ làm ảnh khổ lớn thì khóc!

Nói chung là ko phải tự nhiên bác bị mọi người gạch đâu, có lý do cả rồi đấy. Nhưng nói chuyện cùn và ra vẻ am hiểu như bác thì em ko chấp, xin phép ko tiếp thêm bài nào nữa. Bai! Chúc vui! ^^
Các bác cho em hỏi con D7k giá giờ khoản nhiêu lúa nhỉ?
Tôi chỉ thấy ko khai thác hết thì phí thôi, có mấy người cầm FX mà chụp hơn dc DX? Bác qua vnphoto hay xomnhiepanh mà coi hình thì rõ. Đồng tiền mồ hôi nc mắt kiếm dc ko phải dễ nên mua cái gì cũng phải cân nhắc, trừ khi tiền chùa hay tiền bẩn ng ta mới ko cân nhắc thôi. Bác so sánh vớ vẩn quá đấy, chơi ảnh thuộc về nghệ thuật còn cái đt nó là hitech, hi tech bác có thể dễ dàng xài chứ nghệ thuật ko phải 1 sớm 1 chiều mà nó còn phải có năng khiếu nữa.

---------- Post added at 12:45 PM ---------- Previous post was at 12:42 PM ----------

http://zshop.vn/may-anh-dslr/nikon-dslr/nikon-d7000--kit-18-105-vr-new-100-hang-vic-.html
http://www.khanhlong.com/detail.php?id=736

2 chỗ khá uy tín.

---------- Post added at 11:52 PM ---------- Previous post was at 11:48 PM ----------

giọng điệu của những em ko có tiền mua FX. Hình thế này mà dám post lên, chắc bác uống Milo từ nhỏ, tự tin thấy ớn hohoho
giỏi thì post lên vài tấm đi nào, FX có gì là ghê gớm mà phải giọng điệu với chả ko giọng điệu, tôi thấy ko cần thì tôi ko mua, thế thôi nhé.

---------- Post added at 02:13 PM ---------- Previous post was at 02:09 PM ----------

có mấy người chụp iso 6400 mà rửa khổ lớn nào? xa hơn 6m thì lấy nét ở vô cực, khép khẩu thì vẫn nét.
FX dĩ nhiên là ghê hơn DX, tiền mắc hơn, cầm nặng hơn, lens đẹp hơn, nhiều người mơ lên hơn. Còn DX thì hơn FX gì nào, bác kể em nghe giúp. Bác ko tiền thì mua DX, em có tiền nên thấy DX với FX giá chẳng khác nhau gì, vậy thì tại sao lại ko được cầm FX chụp .... Còn mấy tấm hình của bác post nói thật, chẳng có gì ấn tượng, rất bình thường. E mà ở mấy chỗ bác chụp cầm FX sẽ ra hình đẹp hơn bác đó bác à.

Vài dòng cho bác hiểu, đừng nghĩ mình chụp hình lâu hơn người khác cầm DX thì lại chê người mới biết chụp hình mà cầm FX. Đây là 1 căn bệnh ăn sâu trong lòng người VN: cái gì biết trước thì nhìn mấy thằng đi sau lại chê người ta gà, noob. Thật đáng buồn
bác t2k này tranh luận đọc thấy buồn cười quá đi. Những người có tiền họ không ngu đâu, chẳng phải tự nhiên mà FF đắc lòi ra như thế . còn nói chụp đẹp thì có khi cả đời cũng chưa chắc được 1 tấm cho ra hồn .
Những tấm ảnh đạt giải cao chưa chắc đã phải chụp bằng máy đắt tiền. bác cứ cầm ip4 mà sáng tác đi, nếu bắt đúng được cái hồn thì có khi bác cũng được giải cao đấy .
Những người có tiền họ không ngu đâu ----> khôn lĩnh vực này chứ cũng ngu lĩnh vực khác mà thôi, ngoài các nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp hay các bác nhà báo, các bác chụp nghệ thuật ra thì mình thấy ở VN chủ yếu là đua đòi mua FX là chính.

Bác mà đúng thì FF nó tuyệt chủng lâu rồi, chứ chưa nói tới dòng MF giá tiền tỉ nữa. bác mang tư duy của mình ra áp đặt cho mọi người, sợ bác luôn .
thì bác xem bao nhiêu % dân số xài FF nào ?
Chung quy lại thì bác t2k nhà mình ko thích ai xài Fx vì bác ấy đang xài Dx, còn đám đem Vnphoto với Xomnhiepanh ra hù nữa chứ, sao cứ nhắc đến nhiếp ảnh thì nhiều bác cứ lôi 2 cái forum đó ra hù thiên hạ thế nhỉ? Bác dám lôi tôi dám nói, đố bác biết bao nhiêu Mod trong Vnphoto hiện đang dùng Dx làm máy chính?
Đâu phải tự nhiên ai cũng muốn lên Fx, đâu phải tự nhiên nó mắc hơn ngần ấy tiền, chưa tính cả đống lens thứ dữ hỗ trợ Fx nữa nhé, mà buồn cười nhất là đang nói đến lợi thế của Fx hơn Dx thì bác t2k nhà mình lại đòi đem hình ra so với mấy tay Pro Dx, và còn áp đặt tư tưởng đua đòi lên những người đang dùng Fx nữa cơ đấy!
Tôi xin trích dẫn 1 câu ở bài số #59 của bác "tôi thấy ko cần thì tôi ko mua, thế thôi nhé." Rõ rồi nhé, bác ko cần thì kệ bác, mắc gì bác ko cho người khác cần, ai ko chụp nghệ thuật mà mua Fx là bác phán đua đòi, bác thật là bá đạo, mà bác có đếm trong topic này bao nhiêu người phản bác quan điểm của bác chưa đấy?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019