Máy phát điện bằng sức gió

ai-buscomm
3/2/2011 13:42Phản hồi: 9.691
Máy phát điện bằng sức gió
Chào các bác , em mới làm máy phát điện dùng sức gió, thực chất xem trên mạng họ quay video clip cũng chẳng hiểu mấy đến khi làm em mới thấy không như video clip quay lại, mong các bác cho ý kiến ;) để em sẽ hoàn thiện nó để có tên là " Wind Turbin - Made in Việt nam .

Thân

Bùi Minh Ái
9.691 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chỉ thấy quay thôi, quay như thế là tốt rồi, thấy bố trí cũng phù hợp nhưng cái cốt yếu vẫn là công xuất phát thực tế, nếu xem được nguồn điện dùng thắp sáng với tốc độ quay vậy thì tốt hơn
@daigiahungyen Đốt được 1 bóng với độ sáng mờ lu
uh, bác cho một số thông tin cụ thể đi thấy hay đó, chắc tiết kiệm được một lượng điện kha khá để nạp ac-qui.
hiện tại nguồn nạp ắc quy chưa đủ, điện áp ra bây giờ chỉ có 9V ( max ) mình sẽ cho ra sản phẩm 12V nưng đây chỉ là vẻ 1.0 thôi , sẽ có vẻ 2.0 các bác ạ, sắp rồi các bác ơi .
@ai-buscomm Nó to không bác đường kính cánh quạt bao nhiu. Chắc nạp đủ ắc quy xe máy
@ai-buscomm Kiểu đứng này nó gọn. Nếu muốn tăng công suất thì làm 2-3 cột. Còn muốn tăng điện áp thì làm nó cao lên.
ufdb
CAO CẤP
5 năm
@ai-buscomm Nên làm kín các kẽ hở giữa mấy lá sắt, như vậy hiệu quả khí động học sẽ tốt hơn, chú ý làm cho các cánh trọng lượng phải bằng nhau để cho cân nữa.
Còn về thiết kế cánh quạt vậy mình thấy cũng ổn rùi, tìm trên mạng thì dạng "vertical wind turbine" này có nhiều thiết kế lắm, tùy thuộc vào độ cao lắp đặt nữa.
maihokza
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ai-buscomm Để nạp acquy cần tối thiểu 14v nha.. 12v không sạc đầy được đâu
Rất hay ủng hộ bác nhiều.Cho ra nhiều bản mới :x
cám ơn bác đã ủng hộ, hướng tới mình sẽ hoàn thiện nó hơn

Thân
khi nào hoàn thiện cho bác cho ae xem với nhé 😁
o trên trang của mình có bác nào chuyên về hệ thống điện không a ? mình muon nhờ bác hôm nào ra càe Tinh Te anh em học hỏi tí về điện 3 pha, cơ bản về điện 1 pha va điện tử mình nắm kỹ rồi, còn điện 3 pha thì mình chịu

thanks in advance

Ai Bui
ufdb
CAO CẤP
5 năm
@ai-buscomm bác muốn hỏi gì về điện 3 pha?
Mời các bác có ý tưởng hay cho mình xin với, vì " một cây làm chẳng nên non, ba cây chụm lại nên hòn núi cao " mà ....!

Thân
@ai-buscomm Mình cũng thích nghich nhiều thứ, cũng định làm quạt gió để thắp sáng sau vườn cho vui nhưng chưa tìm đc bộ điều khiển tốc độ ( dĩa thắng) khi gió quá mạnh ...để không bị hư mô tơ phát điên hay các thiết bi,kết nối nên vẫn chưa thực hiện...bạn có lắp dĩa thắng cho cài turbin của bạn chưa ?
giữa Wind và Solar thì mình thich Solar hơn vì vơi hệ thông Solar không đòi hổi nhiều về cơ học, ngoại trừ dàn xoay tấm pin theo mặt trời , nếu bạn có hộp số (gear box) bạn có thể đạt đc tốc độ quay của mô tơ, cao hơn nữa là bộ cảm biến tốc độ v,vv...
Giowf thì đang nghịch vơi máy hàn pin cho Lap top, máy khoan tay và các thiêt bị dùng pin...
Chúc bạn thành công...
thực ra 3 pha làm cái stator cũng không khó, bạn xem video nước ngoài nó nói không rõ ràng lắm, nếu bạn dung 9 cuộn dây thì phải cần tới 24 viên nam châm, mỗi bên 12. bạn có thể mắc nối tiếp để cho diện áp ra một pha. nhưnng hiệu suất không cao. vì thế người ta mới dùng 3 pha. bạn cứ nối 3 cuộn dây nối tiếp thành một pha, cách 2 cuôn day se nối với một cuộn dây. sau khi nối xong se cho ra 6 đầu dây, bạn nôi chung ba đầu dây lại vói nhau, không cần dung tới đầu nay. con ba dầu kia bạn dùng diode chỉnh lưu thành dong một chiều.lưu ý số vong dây càng nhiều thì diện áp ra càng cao. thông thường như nam chan bạn dùng thi muốn cho ra diên áp lơn s thi nên quấn khoảng 69 vong mỗi cuộn day, lúc đó điện áp ra sẽ la 24v, còng dòng thì phụ thuôncj vao kích cỡ dây bạn cuốn. một điều lưu ý nữa là lòng của cuộn dây phai bàng hoặc rộng hơn chiều dai của nam châm một chút, se cho tối đa điện áp. ngoài ra con phụ thuộc vào sức gió nữa, nếu gió manh thj điện áp ra sẽ cao, gió yếu thì thấp. bạn có thể làm máy phát điên vời điện áp ra cao với số vòng quay của tubttuurbine chậm thì nên dung 12 cuộn dây, và 16 nam châm một đĩa(2 đĩa). công suất cho ra có thể lên đến 2kw như vậy là khá nhiều so với mức sử dụng bt. cơ bản về sp của ban kha giống với bọn tây, cơ thể do bàn bố trí cuộn dây chưa tốt. quạt trần cũng có thể làm dc nếu bạn thay đổi một số bộ phận nhung dòng ra chỉ co 1 hoặc2 amp vi co day quá nhỏ, có thể quấn lại dê cho dòng lớn hơn. (35 vọng mỗi cuộn) với loại quạt trần 28 cuộn dây.

---------- Post added at 11:49 PM ---------- Previous post was at 11:42 PM ----------

nếu điện áp ra 9v bạn có thể nạp cho acquy 6v sau đó dùng mạch chuyển từ 6v lên 12v néu càn thi nt: nguyendung84031(nick yahoo) minh se cung cap mạch này cho. từ 12vlaij chuỷen lên 220v nhu vay la ok. chúc bạn thnahf công. minh ko phai la một thợ điện nhưng minh cũng hiểu bit chút ít.

---------- Post added at 11:53 PM ---------- Previous post was at 11:49 PM ----------

theo mình ban nen lam mọt cái mơi nhung ko dung sứ gió mà dùng sứ nước. cái hiẹn bàn đang có thi cho diện dể dùng làm máy bơm nước lên bể lớn( dùng binh nhựa lơn se có áp suất đều hơn) sau do cho nước chảy vào bình khác bên dưới đặt máy phát diên o đó sẽ cho hiệu điện thế ổn định va nhu thế không lo sợ gió to gió nhỏ. cững không cần dùng bình xạc. điều này rất khả thi đó nhé.
Chào bạn, cám ơn bạn đã comment cho mình, vậy bạn cho mình xem máy phát điện sức gió của bạn đi để mình học hỏi thêm

Thân
@thienthien8xx Hay quá biện pháp này rất hay có thể làm quy mô lớn dùng nhiều quạt công xuất nhỏ để bơm nước . Còn một động cơ công xuất lớn chuyển thế năng của nước thành điện nước ko chảy hết thì để dành núc ko có gió hay xả nhìu nước bán điện cho nhà hàng xóm he he

Sent from my HYPERION 8 Mod by echcon04 using Tinhte.vn
@thienthien8xx
@ai-buscomm Bạn thienthien8xx có lý thuyết cơ bản rất chuẩn đấy, vào thực tế mình sẽ hiệu chỉnh và hoàn thiện thêm, ko làm sao biết được. Mình thích sản phẩm của các bạn lắm, cứ làm từ những cái đơn giản nhất, cao siêu hơn tính sau. Về điều chỉnh điện áp ra trong mức cho phép của máy phát điện gió, có thể điều chỉnh bằng điện và cơ khí mình nghĩ thế
@thienthien8xx Em chào anh ạ , em không biết nhiều về điện . Tới em đang muốn làm 1 số máy phát điện nước ở vùng cao Hà Giang cho bà con dân bản . Em rất mong được kết bạn với anh để học hỏi thêm ạ
mjh se up hinh cho ban tham khao. Thu nhat dien ap ra mpd cua ban thap la do ban lam stator qua day, nhu trong clip mjnh thay rat day. Neu muon cai thien thi ban nen lam lai stator. Hoac giam khoang cach rotor va stator. Minh hoi them la ban noi cac cuon day theo mot pha hay ba pha? Ban nen noi lai ba pha hieu qua se tot hon. Voi lai gio o thanh pho muon quay so vong toi da thi nen thay doi lai canh quat. Do la mot so nhan xet cua minh. Co the lien he voi minh qua so dt 0975536063. Ta co the thao luan.
không thể lấy cái trong chóng ra cho quay rồi lấp một động cớ phát vào và nói nó là máy phát điện đc bạn a. bởi vì công nghệ phát điện gió còn rất nhiều vấn đề. ví dụ như tốc độ quay của moto =>tần số điện và hiệu năng phát điện, lượng gió.v.v.
mình đã hoàn thành phần cơ bản nhất của máy pd bang suc gio, quay tay:bounce: cung cho ra điện áp 15v, các bạ cho ý kiến nhé.
matmeo007
ĐẠI BÀNG
13 năm
chúc bạn thành công và ủng hộ bằng cả hai tay...tiếp tục phát huy hết mình nhé...
gắng lên bác nhé,t chờ sản phẩm này đấy,nhìn có vẻ hay hay 😁
Ủng hộ bác, Em đag rất hứng thú với đề tài này. Làm xong có tài liệu hướng dẫn cụ thể cho em với
minh cng rat quan tam den van de nay ban co the cho minh hoi la ban dung bao nhieu nam cham va may cuon day moi cuon bao nhieu vong ma no ra duoc 9v the cam on ban truoc nhe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019