Máy tính kết nối được với Wifi nhưng không thể vào mạng

Dung_Manutd
17/8/2014 3:42Phản hồi: 34
Máy tính kết nối được với Wifi nhưng không thể vào mạng
Chả là thế này e mới tậu được cái WIFI 2 râu của TPLINK 841N. Về hí hửng cắm vào.
Nhưng khổ nỗi cái máy tính đang chạy Windows 8.1 thì luôn báo Limited trong khi tất cả các thiết bị khác như điện thoại Tivi thì vào ngon lành cành đào.

Em đã thử setup IP, renew IP , thay đổi kênh trong wifi cũng không được.
Đặc biệt khi renew IP thì nó luôn là 192.168.0.102. không bao giờ thay đổi.
Máy tính không thể ping được đến 192.168.1.1 (IP của Modem) 192.168.0.1 (IP của WIFI) Luôn báo Request Time Out
Đây là IP của em nó :
Một số thông số của wifi
WAN
[​IMG] \
LAN

Bác nào biết về cái này chỉ sửa giúp em phát!
Chứ có wifi mạnh không được dùng toàn dùng nhờ nhà hàng xóm :v
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anhle09
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ở nhà tớ đt bắt được là laptop bắt được có cái đặt ip gì đâu...
Dung_Manutd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@anhle09 bình thường là như vậy giờ có bệnh phải mò thôi.
anhle09
ĐẠI BÀNG
10 năm
reset cai dat lai moden cho khỏe
Dung_Manutd
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hức. Dễ thế thì t mò lên đây làm gì.
Có pro nào bắt được bệnh này ko.
Trong phần Lan bạn thử đổi IP 192.168.0.1 thành 192.168.1. 20 thử xem có được không?
Dung_Manutd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@meo99 Không đổi được bạn ah.
nó báo lỗi same IP gì gì đó.
cái này có vẻ chỉ xảy ra vs win 8. các thiết bị khác nhà mình đều ok, 1 máy tính win 7 cũng ok.
atvp9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Limited có nhiều nguyên nhân :
- Bạn đã thử đổi về ip tĩnh của laptop chưa ? ( Tránh trùng ip, trùng ip cũng báo limited )
- Bạn nên đổi DNS của modem về chung 1 loại 8.8.8.8 và 8.8.4.4 của google.
- Không được bạn cmt lại.
Chào ban !
Dung_Manutd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@atvp9x Cảm ơn bạn!
Mình hiện tắt chế độ DHCP đi và cắm cổng Lan vào trong cổng màu vàng của WIFI. Các thiết bị khác đều vẫn vào được.
trừ máy tính.
mình có config lại ip static thế này và cũng ko thành công.
Bên trên là địa chỉ trước get auto của modem cấp cho.
Bạn xem mình làm đúng chưa.
atvp9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình thấy modem địa chỉ gateway là 192.168.0.1 , hay 2 hình ảnh, đều lệnh ipconfig sao lại khác được, bạn có thể cho biết sơ đồ mạng, và bạn gửi ping tới modem xem có được không...M nên theo modem chính bạn nhé !
Dung_Manutd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@atvp9x mình hiểu thế này đúng ko nhé.
có 2 dạng kết nối.
1. Wifi sử dụng DHCP. cổng lan của Modem căm trực tiếp vào wan của Wifi.
Khi đó sẽ setup IP của 2 thiết bị là Modem (192.168.1.1) và Wifi (192.168.0.1)
Đó là trường hợp mình nói trên đầu topic #1.
2. Wifi tắt chế độ DHCP (Disable) : Công lan từ modem cắm vào các cổng Lan của Wifi (màu vàng). Khi đó các IP của các thiết bị kết nối đến wifi sẽ chung dải IP 192.168.1.XXX của modem. Wifi lúc này sẽ là AP mà thôi không còn là router nữa. Đó là trường hợp 2 mình quote cmt của bạn.
Bạn kiểm tra xem mình setup sai chỗ nào ko?
Vì setup static IP cho máy tinh minh làm thử rồi và ko được.
atvp9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Dung_Manutd Bây giờ chỉ còn cách kiểm tra từng cái 1, quên wifi đi, quan tâm đến cái dem chính đi, cắm dây trực tiếp vào lap có bình thường k, có ok, do modem wifi...Không có do modem rồi, hoặc do dây...Kể cả ban có mất mạng vẫn ping đi ↔ về bình thường...Bạn hiểu ý m không.
Dung_Manutd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@atvp9x Uhm cảm ơn bạn!
Có 1 điều lạ ở đây là máy tính nhận được IP.
Mình kiểm tra trong phần LAN cuả modem cũng có tên máy tính đó. với địa chỉ và MAC giống hệt khi mình gõ lệnh IPconfig.
Thế nhưng ping lại báo request time out.

Máy tính thì cắm dây vẫn có mạng bt, bắt wifi hàng xóm vẫn ngon lành.
Chẳng nghĩ được lỗi ở đâu nữa.

Máy tính cắm vào modem vẫn có mạng bt,
Wifi phát các thiết bị khác và máy tính khác cũng có mạng bt. Hỏng gì được.
Đến chán!
aciadgnuh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Dung_Manutd bác kiểm tra xem máy có mấy cái qv06 hay ask gì gì đấy không 😁 mà cắm dây mạng có vào được không ạ
nhotcay
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình đang bị 1 lỗi i như bạn bị
Tất cả các dt trong nhà thì wifi bình thường .
Nhưng máy tính connect wifi thì lúc vào đc lúc không . nên muốn dùng toàn phải dùng dt để vào mạng .
pc thì ping đc modem liên tục - đường mạng ngon lành không lỗi chút nào
cái thằng win8 và win8.1 nó lưu địa chỉ IP không chịu nhã. Bạn đổi IP khác thì cái IP cũ đó vẫn giành ưu tiên trong khi cục phát đã cấp IP đó cho thiết bị kết nối khác rồi. Bực lắm. win xp, win 7 và win 10 không như thế.
Muốn nó nhã bạn phải gỡ driver card mạng rồi cài lại card mạng. Nó sẽ xóa trắng IP của nó và nó tự nhận IP kết nối khác.
Hoặc bạn tắt hết các thiết bị kết nối để thằng win8 kết nối với IP của nó trước rồi các thiết bị khác kết nối sau. (cách này hên xui, vì chưa test cách này bao giờ).
Dung_Manutd
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này mình giải quyết gần như bạn thanhgiang nói.
MÌnh lên trang chủ down lại drive card mạng (ko dùng card mạng có sẵn của win 8) về cài lại ok.
Có vẻ như drive card mạng của win 8 kén modem wifi, cùng cái drive đó mà nhiều wifi khác vào được chỉ 1 cái bị hiện tượng điên điên như trên1
Hi
Cai nay la win ban bi loi hoac driver mang bi loi. Ban cai lai la ok thoi.toi vua bi xong.
Chào các bạn, hiện tại mìng cũng bị trường hợp này nhưng vẫn chưa có cách nào giải quyết. Bạn nào giúp mình nhé. cụ thể là khi mình cắm dây thì vẫn vào mạng bình thường, rút dây và bắt wifi thì báo là limited. Trước đó mình vẫn xài bình thường ( Wifi) nhưng do mạng fpt đổi sang dùng cáp quang nên thay luôn cả Modern ( con này hãng Gpon $ cổng, 2 râu) nên không vào được nữa. Mình thử cài lại sang win7 thì vào OK. nhưng do ko thích dùng win7 nên cài lại win8.1 thì lại bị như vậy. mình đã thử set ip tĩnh hay lệnh ip ipconfig/relesae /renew mà vậ không được.
bạn nào giúp mình với.
Mình chưa thử máy tính khác nhưng tất cả điện thoại vẫn dùng bình thường.
và mình đã cài và update Driver.
Em cũng đang bị. Em cấu hình theo cách 2 của bác thớt. Điện thoại hì vào ầm ầm trong khi con laptop win10 lại ko vào đc. Đau khổ.
Nhà tớ thì cái wifi bị limited toàn bộ, đt hay lap đều k vô đc. Ng.ta tới sửa thì đt vào đc, còn lap mình dùng win8 k vào đc, lên google hỏi thì thấy trang này. Mình đã forget cái wifi nhà mình r đn lại thì dùng đc. Bạn thử xem sao
quydhxd
ĐẠI BÀNG
9 năm
em cũng bị giống thế này rồi,set lại ip tĩnh là ok,cái dùng địa chỉ để vào modem tổng(modem trực tiếp không qua trung gian mạng í) ,chẳng han địa chỉ 192.168.1.1 để vào trang setup,thì setup lại với các thông số như sau ví dụ máy em ip address:192.168.1.138
super mask :255.255.255.0
default gateway :192.168.1.1
trước nhà em có 2 máy tính cứ qua cục phát wifi,là máy vào đc máy k vào đc,dùng các lệnh ipionfig/flushdns ipionfig/release ipionfig/renew mà cũng k đc,download đủ kiểu driver mà k ăn thua,sau đấy em dùng lệnh ipconfig/all thì thấy cái default gateway :192.168.2.1 là cái đc em đặt cho cục wf,để khác với cái địa chỉ của modem là 192.168.1.1 nguyên nhân là đây rồi,định thay đổi đc cục wf cho giống với modem,nhưng cũng k nên vì sẽ chập chờn,vì vậy set lại ip tĩnh với cách trên em thấy ok nhất,lưu ý điện thoại cũng set ip tĩnh nhé,là ok em dùng mấy tháng rồi chưa thấy mất lần nào,chúc pac thành công

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019