MediaTek giới thiệu SoC đầu tiên dành cho thiết bị cao cấp: 8 nhân 64-bit, màn hình 2K, quay phim 4K

Duy Luân
15/7/2014 22:40Phản hồi: 220
MediaTek giới thiệu SoC đầu tiên dành cho thiết bị cao cấp: 8 nhân 64-bit, màn hình 2K, quay phim 4K

MediaTek hôm nay vừa ra mắt một System on Chip (SoC) mới dùng cho thiết bị Android cao cấp. Mang mã hiệu MT6795, đây là một con chip 64-bit với 8 nhân chạy ở xung nhịp 2,2GHz, hỗ trợ kết nối LTE, có khả năng xuất hình ảnh ra màn hình độ phân giải 2560 x 1600 và quay phim 4K. Đây cũng là sản phẩm đầu tiên của MediaTek dành cho phân khúc cao cấp và nó sẽ giúp công ty cạnh tranh tốt hơn với Qualcomm vốn đang chiếm một miếng bánh lớn trong thị trường di động hiện nay với dòng chip Snapdragon.

Các tính năng chính của SoC MediaTek MT6795:
  • Có 8 nhân 64-bit chạy ở xung nhịp 2,2GHz
  • Cả 8 nhân có thể hoạt động cùng lúc nhờ tính năng CorePilot (dựa trên cấu hình ARM big.LITTLE và công nghệ xử lý hỗn tạp)
  • Hỗ trợ RAM LPDDR3 kênh đôi tốc độ 933MHz
  • Hỗ trợ màn hình 2K (2560x1600) với tần số quét cao nhất là 120Hz, có công giảm nhòe cho hình ảnh chuyển động
  • Có thể quay phim Full-HD 1080p với tốc độ 480fps (Super-Slow Motion)
  • Tích hợp khả năng quay phim và giải mã video 4K Ultra-HD nén theo chuẩn H.265
  • Hỗ trợ kết nối LTE-Advanced, 3G, 2G
  • Hỗ trợ Wi-Fi 802.11ac, Bluetooth, FM, GPS, GLONASS, ANT+, Beidou
  • Hỗ trợ sạc không dây khi kết hợp với con chip sạc đa chế độ của MediaTek
Nguồn: MediaTek
220 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

64bit-8nhân trùm mới của SoC rồi! nhưng thấy bác GG toàn làm android 64 trên máy giá rẻ? không biết cái chip này sẽ tích hợp vào những dòng máy nào? hy vọng là trên nexus 6 😃😃😃😃😃😃😃 mà không biết có bị lỗi khởi động lại máy khi nhắn tin có dấu = nữa không hở bác?
  • Hỗ trợ Wi-Fi 802.11ac, Bluetooth, FM, GPS, GLONASS, ANT+, Beidou là thằng nào thế hở bác?
@ngọc hưng spl31 Lượn đi rồi cơ mà..hài thật.ko bit đồng tư tưởng hay nick kép đây😁

Gửi từ vùng đặt giàn khoan hd981
@colintran2006@yahoo.com Đã là vi phạm thì ai cũng có quyền lên tiếng,ô lấy quyền j cấm vậy?cứ như việc ăn trộm tinh vi là cho là hay ho là đúng vậy,đúng là tư tưởng of kẻ ăn cắp.thế ô nên sang tq sống cho rồi(đồng tư tưởng mà)..người thích vi phạm như ô đang phạm qui mà còn chưa bit nữa là..đã có tư tưởng ăn cắp thì làm j cũng cho là mh đúng.đáng sợ thật.

@vuongloi8x Ông đang lập luận 2 chiều, ý của ông bên trên như sau, rồi ông tự động phản biện ý của ông:
Kết luận: Như vậy xã hội này đâu cần luật pháp bảo vệ,bản quyền ah" khỏi mua tao trộm dc rồi"=>những kẻ ko tạo dc j thì sao cảm nhận dc thành quả mà mh tạo ra chứ,càng gõ nhiều càng chứng tỏ ông "kẹ" là thành phần nào of xh này rồi.
Chính ông nói là có luật bảo vệ bản quyền, nên tui mới dẫn chứng lại là TQ có sao chép hay không thì để luật bản quyền lên tiếng ( và tui cũng nói rõ là về công nghệ thì chưa thấy sản phẩm nào của TQ bị kiện về bản quyền ) trong khi đó Samsung, HTC và rất nhiều hãng khác bị kiện ==> có bằng chứng rõ ràng từ luật pháp tại nhiều nước nêu đích danh, sao bạn không la làng lên ?
Nên tui mới dẫn chứng cho ông hiểu, ông cố bảo thủ kiểu trả lời như trên của ông là tôi có quyền nhận xét thì tôi nói - Nói vậy nói chầy nói cùn cũng nói được ==> nên người ta mới nói là tư duy và đẳng cấp khác nhau là vậy.
@colintran2006@yahoo.com Nói thê mà vẫn chưa chịu ah,nhưng cũng đúng tư tưởng ô như thế thì có nói thế nào,gõ tn thì cũng đâu nhận là mh sai lại còn cho là mh có tư duy và đẳng cắp..đúng là thành phần đặc biệt có khác😁
Mediatek nghe là thấy chả ham rồi. Cơ mà bữa đọc cái bài mediatek khắc phục lỗi tự reset máy khi nhận dc tin nhắn có dấu = vui ghê. Mình đi cá độ win dc 3 chầu
@westlifeplaywar Quan điểm cá nhân ko có ý kiến
@westlifeplaywar Mình có cái điện thoại chạy MediaTek đây. Cũng đã thử cái vụ lỗi tin nhắn nhưng ko bị làm sao. Bản thân mình thấy chip MediaTek ngon hơn Snapdragon hay Intel, dùng lâu ko nóng máy, ít hao pin hơn 2 thằng kia. Mình đã dùng qua 2 thằng kia rồi nên biết.
@JerryKist No cmt vì chắc bác là người duy nhất thấy thế. Và việc nóng máy hay kô liên quan tới nhiều thứ kô chỉ chịp
@westlifeplaywar Nhiều người sử dụng chip Mediatek đều công nhận là hiệu năng ổn định ( không phải là mạnh nhất - ỔN ĐỊNH ) và đặc biệt siêu tiết kiệm pin. Chế độ power on-off scheduled ( tiết kiệm rất nhiều pin và refresh máy khi đặt chế độ ). Chip Intel và Snap nóng máy lắm nhá bạn. Intel thì có Lenovo K900, Asus Zen 5, Asus Zen 6, Dell Venue 8. Snap, Lg Gpro, LG GX, Sky A900 ( đây là những máy mình đã xài qua ) vẫn thấy Mediatek tối ưu về pin và ổn định hơn. Giờ mình đang sử dụng e7 mini octa core ( cao hơn Snap 600 )
Cái này quá mạnh nhưng chắc sẽ không dùng tới.
@Tony_HD Theo quan điểm của mình thì điện thoại phải bèo như Vertu, Mobiado, Tag Heuer thì mới nên khoe
Còn máy cái điện thoại phổ thông như Samsung, Iphone gì đó thì cấm khoe vì nó chẳng nói lên đẳng cấp gì.
@colintran2006@yahoo.com Theo mình thì quan trọng là ngta thấy tự tin, tự hào vì thứ mà ngta có. chẳng có lý do j để k đc khoe cả.
VD hnay đc mẹ mua cho đôi tổ ong mới, vui thì có thể khoe với bạn bè. Chả sao. Quyền tự do mà.
@Tony_HD Chỉ đùa thôi, dành cho máy bạn khoe của đẳng cấp bình dân. Quyền tự do thì okie nhưng quyền tự do cũng có phân biệt đẳng cấp đó bạn. Cách thể hiện quyền tự do nói lên đẳng cấp xã hội mình ở đâu đó chứ ko phải muốn làm gì thì làm đâu.
baokecave
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cố lên chú, miếng bánh đang quá ngon ở phân khúc cao cấp
Dùng chip này cũng ngon chứ nhỉ,giá rẽ mà vọc vạch lại sướng...

bactuong
TÍCH CỰC
10 năm
Mediatek không chịu update cho các CPU mình gì hết, xài đt chip mediatek mà android 4.2, 4.3 thì có cả đời không được lên 4.4 nữa, nói chi mấy phiên bản trước, trong khi đó, samsung qualcomm rất chịu khó updtae lên phiên bản mới nhất, ví dụ như note2 cũng lên 4.4 rồi, các dòng LG xài qualcomm s4 pro cũng lên 4.4
@boybl1990 samsung thì exynos bạn đừng nhầm,đọc lại bài của bác kia đi
@bactuong Bạn này nói quá lời. Điện thoại Jiayu G4s tôi đang dùng đã nâng cấp từ 4.2.2 lên 4.4.2 chính hãng từ ngày 1-7. Các điện thoại khác cũng tương tự. Bạn có thể tìm hiểu tại needrom.com

Sent from my IM-A890S using Tinhte.vn mobile app
zViVuz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bactuong Vì nó k mở mà...ns chung e nó đang lắng nghe rồi từ từ bắt tay vs gg là ok hết...gg mà bắt tay vs e này máy rẻ thêm 1/3 nữa...n nghe đâu thg e gg lo máy mk rẻ các hãng khác chết hoặc tẩy chay android nên e nó chuẩn bị chơi vào hàng cao cấp cơ
nghe cái tên hết ham, vì trước từng nổ banh xác bị Qualcom nó cười cho thúi mặt rồi. ko biết lần này có rút kinh nghiệm ko hay lại nổ tiếp.
@buathanqn1 xài chưa mà phán bừa thế?
duythanh858
ĐẠI BÀNG
10 năm
@JerryKist Xài rồi! Chíp mediatek dễ hư!

gửi từ vũ trụ
@duythanh858 Thực tế là hư thế nào bạn?
@duythanh858 Đâu bạn đưa dẫn chứng chip Mediatek nào dễ hư cái coi, quăng bom vừa thôi nha ông.
có sản phẩm thực tế chạy soc này chưa nhỉ các bác??
@chetnhacon Sám sùng sắp ra mắt

Sent from my Galaxy F làm bằng nhôm vát cạnh cho giống Iphone
Nghe đến điện thoại nào dùng con chip này là chán...
Xel Naga
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kelangbat Mình cũng thấy thế.
nhưng quan trọng là có dùng được cho android hay ko,nghe nói là google chưa hỗ trợ nền tảng cho chip 64-bit (nếu sai thì cho em xin lỗi)😁
@Moto 360 đã hỗ trợ từ lúc Android ra đời , qua Android L sẽ tối ưu hơn
http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/san-pham/phan-mem/he-dieu-hanh-android-da-ho-tro-64-bit-tu-lau-2880565.html
@vuminhquan301 cảm ơn
@Moto 360 Android L hỗ trợ chính thức, còn Android lõi Linux nên cũng 64 xả láng, nhưng chưa tận dụng được thôi
@vuminhquan301 quan trọng là nguyên kho ứng dụng không app nào hỗ trợ 64 bit. giống con chip A7, 64 bit nhưng hiệu năng thực tế chã hơn A6 là bao.
@technological experience uhm , chip 64 bit là 1 chuyện , còn app có tận dụng dc điện toán 64 bit hay ko là 1 chuyện khác
nhét 8 cpu vào 1 SOC . Cần nghĩ lại
😁 dân tình thì cứ thương hiệu mà mua, làm 1 em snap thìn thấy an tâm hơn hẳn. Mấy cái mới ra như exynos, mediatek cao cấp thì cứ chờ khẳng định thương hiệu cái đã.
Mạnh nhưng có tối ưu hết đâu giật lên giật xuống.
@duy cường kim dc xài rồi hả?? chưa bán mà.??
@CrystalShield Mấy con 8 nhan khac của nó
@duy cường kim thì những con khác nó cùi thì h nó học hỏi từ đó và hy vọng là nó tiến bộ hơn, mình sẽ mua dc dt mạnh và giá rẻ. 😁
MediaTek quá nổi tiếng rồi... đến nổi thiết bị dùng nó chỉ cần ghi dùng 4 nhân, 8 nhân là ai củng biết!
@vietthuongtinhte Chuẩn.
Nghe 4 nhân nhớ đến MTK6589
8 nhân nhớ đến MTK 6592
Bây giờ người ta cần ổn định hơn là cần mạnh rồi 😁
Media tek thì mãi chỉ ở phân khúc tầm thấp, giá rẻ thôi. Cái hk "phôn" gì gì cũng có chip 8 nhân mtk 😁
duythanh858
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chip mediatek dễ die lắm á

gửi từ vũ trụ
@duythanh858 chip 2 nhân MTK xài mấy năm nay chưa hề bị lỗi hay die j hết , đã xài qua chưa ngồi đó mà phán
@vuminhquan301 Chính xác hơn là dùng rồi nhưng mua phải máy dựng kém chất lượng
64bit nhưng chẳng nói là A53, A57 hay là con v8 tự vẽ nào. Cho dù là 8 nhân A53 chạy ở 2Ghz thì chắc cũng mạnh khủng khiếp rồi, khả năng Antutu phải lên 40K.
Có thể quay phim Full-HD 1080p với tốc độ 480fps
cái này bá đạo nhất 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019