Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mẹo tiết kiệm pin cho galaxy s2

forever_zero9392
28/9/2011 13:37Phản hồi: 47
Mẹo tiết kiệm pin cho galaxy s2
Ko bit có ai làm chưa nhưng khi đọc trên XDA tớ thấy hay nên chia sẽ với những ai xài S2 nhé 😁

1 - Không sử dụng các phần mềm BLN hay tương tự.
Khi cái app này nó dc kích hoạt nó sẽ luôn luôn dc chạy ( chạy ngầm ) vì thế nó sẽ ko làm cho dt vào deep sleep dc

2 - Không sử dụng những phầm mềm task killer
Android 2.2 trở lên đã có thể tự mình tinh chỉnh rùi

3 - Bỏ dịch vụ truy xuất vị trí của Google

Vào setting --> Location and Security --> [Bỏ chọn] Use wireless networks

4 - Sử dụng màn hình đen thui làm màn hình nền chính
Theo lời bạn Perceval từ Hyrule : "Màn hình AMOLED, màn hình đen --> điểm đen. Mà điểm đen trên màn hình AMOLED lại ko tiêu thụ năng lượng"

Cho các bạn cái hình nền: black_bg.jpg

5 - Cỉnh một tí về phần ánh sáng
Settings > Display > Brightness: Chọn thấp nhất mà bạn có thể thấy dc
Settings > Display > Touch key light duration. Chọn Off
Settings > Display > Auto adjust screen power: Chọn cái đó
Settings > Applications > Samsung Apps > Chọn off

6 - Vào phone > Keypad > Bấm *#9900# > Chọn "Disable Fast Dormancy"

7 - Chỉ sử dụng 3G:

Quảng cáo

Phone > Keypad > *#301279# > Chọn [2] CHANGE HSPA REVISION > Chọn [1] RELEASE 99 (HSPA OFF)

8 - Settings > Wireless and network > Wifi settings > Bấm phím Menu >> Advanced > Wi-fi sleep pllicy > Chọn never

9 - Settings > Accounts & Sync > Bỏ chọn auto-sync

10 - Bỏ hết tất cả các widget trừ phi bạn thực sự thực sự cần tới chúng ( mỗi cái widget bạn xài là bạn đã tặng thêm công việc cho em S2 rùi :D )

11 - Sử dụng SetCPU
Download file đính kèm
đổi tên từ "Normal.setcpudb.txt" thành "Normal.setcpudb"
bỏ vào máy. chạy SetCPU load cái profile đó và kích hoạt nó.

Quảng cáo

Sau khi làm đúng nó sẽ giống thế này

*** Đấy là cho những kernel bình thường. Còn bạn nào đang xài Kernel Siyah như tớ có thể download cái profile "Siyah.setcpu.txt" và cũng đổi tên thành "Siyah.setcpu" bỏ vào và load

Siyah

* Ngoài những việc trên các bạn có thề sử dụng như phần mềm như SetCPU để UV (UnderVolt) sẽ tiết kiệm pin nhều hơn

Đây là cách set undervolt của mình (ko quá cao cũng ko quá thấp) set thấp bị sụt mấy chục lần rùi sợ run người 😔

** Việc cần làm nhất là chọn cho mình một ROM Cook và một Kernel tốt để cải thiện pin.

Mấy bạn nào đọc qua thấy còn thiếu mẹo nào nữa thì góp ý cho tớ nhe :D

Tới đây là hết rùi. Cám ơn các bạn đã quan tâm và ghé vào topic mình. Hy vọng những thông tin trên sẽ hổ trợ tốt cho S2 của các bạn :D THANK YOU
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Biết là tiết kiệm pin thì tốt nhưng nhiều cái hạn chế quá cũng thấy "ức chế" lắm bạn à 😃 Điển hình là để cái MH đen kia thì S.A.P phí quá 😁
Cám ơn bạn góp ý. Cái này là cho ai mún tiet kiem pin tối đa. Như tớ, hay đi học từ sáng tới chiều tối. ít ở nhà ko sạc pin lúc cần dc :D
6 - Vào phone > Keypad > Bấm *#9900# > Chọn "Disable Fast Dormancy
click vào Díaeble Fast Dormancy cho nó ra enable Fast Dormancy phải không bạn?cái này nghĩa là gì vậy bạn?

Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Mẹo đơn giản nhất là tắt máy, không dùng hehehe
Bỏ 13 chai ra mua 1 cái đồng hồ báo thức 😃. Mẹo hay 😃
dùng pm PowerMax ý, lúc cần thì tắt cái bụp, tiết kiệm tối đa
Tiết kiệm là đúng rồi, giống như nhà nước,tuy không có giặc ngoại xâm,nhưng vẫn phải nuôi cơm các chú bộ đội. Bình thường nên tiết kiệm còn khi dùng thì phải xả hết ga. Còn tùy theo sở thích người dùng điện thoại vào việc gì,cho nên bạn này làm bài hướng dẫn là có trách nhiệm với các bạn không biết mà muốn tiết kiệm pin. Bạn nào không thì thì đừng bình luận kiểu dìm hàng người ta
Riêng vụ màn hình để đen thui thì bó tay rồi, mua thêm cục pin nữa dùng kèm cho thoải mái, sao phải khổ thế, mua pin sơ cua không cần mua pin xịn của hãng, làm cục 150k, dùng cũng cầm cự được đến lúc tối về nhà để sạc. Mình đang dùng i9003, cũng làm thêm một cục với sạc cốc ngoài, hôm nào dùng nhiều, tối về sạc cả hai cục, một trong máy, một sạc ngoài, mai lại dùng phe phé,😆
@nguyenhai83 Mua thêm cục pin khác thì ai cũng có thể nhưng vấn đề là thay ra thay vào rất phiền phức, thay nhiều lần lại có nguy cơ lỏng chân pin. vậy mới thành vấn đề
Cái Profile bạn set như trên là chưa chuẩn lắm! Set như vậy sẽ có khả năng xung đột giữa profile In Call và Screen Off. Khi set Profile bạn phải mường tượng trước tình huống nào profile đó kích hoạt, khi đó máy sẽ hoạt động như thế nào, có đúng như ý bạn mong muốn hay ko? Khi xảy ra 1 tình huống là cả 2 hoặc nhiều profile cùng kích hoạt thì bạn xử lý chúng như thế nào để đúng ý muốn của mình mà ko xảy ra xung đột 😃.

Trước để qua đêm khoảng 9 tiếng thì mất 10% pin.
Sau vài lần nghịch chán lại Factory data reset và làm như bác ZZ bảo tắt mỗi 2 cái (off app samsung và Disable fast Dormancy) giờ để qua đêm khoảng 9 tiếng mất có 02% pin, vẫn dùng room mặc định theo máy !
luungoclong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Họ viết cho vui vậy thôi, chứ điện thoại mà ngắt gần hết các kết nối vậy thì điện thoại thông minh để làm gì? Mail đến k biết, facebook bình luận cũng k hay! Màn hình thì tối thui+đen xì! widget thì là một chức năng trên cả tuyệt vời của android mà lại không sử dụng? K biết mọi người thế nào chứ mình thì phải "sướng mắt + đã tai" trước đã! Quen sạc điện thoại ngày một lần rồi! He he!
Cân bằng là lời khuyên cho mọi người trong việc setting để tối ưu 1 chút cho pin. Mọi người cần phân biệt động tác nào sẽ giúp cải thiện pin thực sự thấy rõ, động tác nào ít cải thiện. Nắm rõ hơn thì ta sẽ có được sự tự do hơn 😃
Up lại cái profile mới nhé. Ai test thử xem có vấn đề gì ko 😁
cho e hỏi cái SII có chế độ tự ngắt sạc pin không, tình hình là e sd pin sII tới 2 ngày, và thường thì tối ngày thứ 2 e cắp sạc overnight liệu có làm chai pin ko?
Cắm overnight càng tốt. Vì khi sạc pin tới 100% ta nên để pin sạc thêm 1 tí khoản từ 10-15p để pin ổn định rùi sau đó mới tháo ra. Tớ toàn sạc overnight ko chứ đâu 😁. Pin chưa hết ráng ngồi chơi để sạc :D
funvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@forever_zero9392 bó tay. overnicht suốt sớm thay pin đó bạn
kakaakon
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vào phone > Keypad > Bấm *#9900# > Chọn "Disable Fast Dormancy"
bác chủ cho em hỏi cái này có nghĩa là mình đang tắt cái gì vậy ạ?

Tạm dịch là như thế này: "Fast dormancy để tăng tuổi thọ pin bằng việc giới hạn sóng giữa điện thoại và nhà mạng. Nhưng khi nhà mạng không có chệ độ fast dormancy mà điện thoại mình bật thì nó lại hút nhiều pin hơn là không bật."
Thế làm sao biết nhà mạng ở VN mình nhà nào không support fast dormancy hả bạn ? Vì search google ra thì thấy nếu nhà mạng có support mà mình disable nó thì máy sẽ chạy chậm hơn. 😔
Btw, thanks for the post. ^^
Bạn nhìn biểu tượng icon trên điện thoại thì có thể biết có support ngay k nhé !
G = GPRS
E = EDGE
3G = well, basic 3G
H = HSDPA
H+ = HSPA+
Nếu lên được H+ mà k bật fast dormancy thì hơi phí ! Cụ thể là
Download speed 7mbps
Upload speed 3mbps nhé

PS: Mục 6 + 7 đều phải enable để dùng H và H+ nhé !
tiết kiệm làm gì,cứ max hết,bật hết,cái gì cũng để auto hết,xài 1 ngày cho sướng đi anh em 😆
@chavalier bạn này có năng khiếu hài. đọc xong chỉ biết cười 1 mình
7 - Chỉ sử dụng 3G:
Phone > Keypad > *#301279# > Chọn [2] CHANGE HSPA REVISION > Chọn [1] RELEASE 99 (HSPA OFF)
---> Nếu muốn bật ON lại thì làm thế nào vậy bạn?
deepbluevn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xài "vô tư" kiểu này thì nên chế thêm cái charger dùng ắc quy gắn trên xe máy (nếu không có 4 bánh) - just for fun.
Pin s2 nếu để mặc định và xài nhiều không thể trụ quá 12 tiếng (rút sạc buổi sáng và chiều về nhà cắm sạc ngay)
dùng smartphone phải chịu vậy thôi bác à😁,ko thì qua bb 9700 xài bét nhè cũng dc hơn 3 ngày(đc cái ko bjo lướt web trên bb vì quá chậm nên xài lâu hơn =))))
dungprohn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@deepbluevn Làm gì được 2 tiếng. Máy mình sạc từ 7h tối r tắt nguồn, đến 2h30 bật lên ngồi load game với dùng wifi liên tục được hơn 3tiếng là die😁
thanks bài viết của bác. but tiết kiệm wa sài ức chế lắm. mang 2 cục pin theo mà dùng. hihi
Xài sao thoải mái & đủ dùng với nhu cầu là được thôi 😃
Em thấy một số ROM cook xài rất hài lòng về pin tuy nhiên hầu như những app và widget từ ROM stock đều đã bị lược bỏ hết. Không biết có cách nào trích xuất những ứng dụng đó và cài đặt sau khi up ROM cook không? Xin cảm ơn ạ!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019