Microsoft cải tiến Internet Explorer trong WP 8.1 Update 1 để hỗ trợ tốt hơn các trang web di động

Duy Luân
31/7/2014 22:40Phản hồi: 85
Microsoft cải tiến Internet Explorer trong WP 8.1 Update 1 để hỗ trợ tốt hơn các trang web di động

Trong bản cập nhật Windows Phone 8.1 Update 1 sắp tới, Microsoft cho biết hãng đã cải tiến Internet Explorer 11 để mang nó lên ngang tầm với những trình duyệt di động trên iPhone và Android. Điều này có nghĩa là hãng phải thêm vào những tính năng phi tiêu chuẩn trong việc phát triển web, bù lại trải nghiệm của người dùng Windows Phone sẽ tốt hơn nhiều so với trước đây. Quá trình xây dựng website của các lập trình viên cũng bớt gian nan hơn. Hãng cũng sẽ khắc phục lỗi IE không được trang web nhận là trình duyệt di động (nên lúc đó web sẽ tải bản đầy đủ cho máy tính), đồng thời cải thiện việc hỗ trợ các tính năng đặc trưng liên quan đến WebKit (vốn là bộ nguồn dựng trang được dùng trong Safari trên iPhone, iPad, cũng là nền tảng của Chrome).

Microsoft không hề từ bỏ những tiêu chuẩn web mà hãng đã tích hợp vào IE từ lâu, tuy nhiên động thái ngày hôm nay là một bước "nhượng bộ" rất đáng khen ngợi trong tình hình phát triển của website di động hiện nay. Mozilla trước đây cũng đã thực hiện những thay đổi tương tự cho Firefox.

Microosft ước tính rằng các điểm mới trong IE của Windows Phone 8.1 Update 1 sẽ cải thiện việc duyệt web của 40% trong số 500 trang web di động hàng đầu hiện nay. Công ty có đưa ra vài ví dụ như Twitter, The New York Times và Answers. Không rõ IE hiện đã tương thích tốt hơn với Gmail và Google Maps hay chưa, chúng ta sẽ thử nghiệm chúng sau khi bản update được phân phối đến tay lập trình viên trong tuần sau.

Nguồn: Microsoft
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

stifler1127
ĐẠI BÀNG
10 năm
đến vào livescore.com xem kết quả mà nó báo lỗi hoài . 😔 đến giờ thì nó load cả trang cũng có tí mệt mỏi :(
vinhokss
TÍCH CỰC
10 năm
@stifler1127 chuẩn đấy, bác chuyển qua dùng ứng dụng sport của ms xem. Em thấy nó hay hơn livescore tuy nhiên mấy loạt trận giao hữu thì ko biết xem ở đâu :(
khi nào thì có 8.1 cho Lúamì 525 nhỉ?
không lẽ M$ cũng đem con bỏ chợ như De'l?
Fatbird1995
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ndhung đừng nói bừa như vậy. 525 đã có tên chính thức trong danh được cập nhật, chỉ vài hôm nữa thôi. 925 và 625 được lên 8.1 chính thức rồi
@ndhung Bán máy đi!
binhm36
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ndhung 525 của bác còn chưa có thì ko biết khi nào đến 520 nữa😔
@binhm36 vợ em dùng 525 chứ em thì chỉ BB thôi.
Là lập trình trang web, tôi rất ghét Internet Explorer(desktop lẫn mobile) thứ gì cũng ít hỗ trợ, người dùng chỉ quan tâm nó load nhanh hay này nọ, nhưng để trang web hay plug-ins tương thích hoàn toàn với IE là cực hình... haiz
@sunspider người dùng ko biết là trình duyệt ngu hay lập trình viên ngu đâu 😃
Ralph
TÍCH CỰC
10 năm
@sunspider Có một thực tế là nhiều thằng ngu mới là thằng có tiền. Mình đang đi làm thuê cho công ty nước ngoài đây. Nó bảo tao chỉ cần chạy tốt trên IE, không nhất thiết phải chạy tốt trên các trình duyệt khác😔 Nói như b thì cạp đất mà ăn à?
@quanghuyit chưa hẳn lâu lâu em vô baodatviet tự dưng kéo xuống phần cm thì giống như cảm ứng đơ quẹt ,nhấn hoài nó chỉ nhúc nhích chút ít ức chế nhưng vô trang wed khác vẫn bt
@chíp cô đơn (T.T) ak trang đấy nó bị lỗi thỉnh thoảng ko kéo đc 😁
IE 11 WP vẫn còn ngu lắm. Vô facebook không load full hình ở chế độ xem dọc. 😁
Ơ thế ra trước giờ IE trên WP cùi thế à, giờ mới biết 😃
IE trên wp 8.0 là trình duyệt tệ nhất :p. Vào những trang chuyên về ảnh thì ko đc hỗ trợ ;)
Điên tiết mỗi cái IE trên WP là thỉnh thoảng đang xem clip thì nó nhấy nháy màn liên tục... lại phải thoátbra vào lại 😔
@chíp cô đơn (T.T) Nhất là xem JAV đang cao trào thị lại phải load lại 😁
@Minh sociu dùng 3 đời máy wp mà đâu thấy lỗi này, wp bị đơ vì ie á :eek:
@quanghuyit IE 11 trên WP vào Youtube toàn bị thế :eek: Thỉnh thoảng mới phải làm thế thôi
@Minh sociu đôi khi cũng đơ nhưng chầy cối ngại lấy lại h nên cứ để 1 lúc là hết :D
không thích IE cho lắm, nhưng xưa giờ vẫn nhờ em nó mới có firefox, chrome và opera để xài.😃
@Thiên Nha Nhiệm vụ duy nhất sau khi cài win của IE là để tải Chrome 😃))
thorny
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đó là lý do không bao giờ quay lại với WP.
Cmt facebook bằng hình ảnh rồi nhé .
Tiện thể mấy bác cho hỏi sao nick em dự bị còn mấy bác thành viên nhỉ.. Em tích cực cmt lắm mà
tienthembg
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình thì dùng IE trên PC để tải Chrome. Cũng thử dùng IE trên WP nhưng thấy không có cảm tình
MÌnh sài 1320 hài lòng với IE của WP 8.1 Chưa có site nào mình gặp vấn đề cả
@nguyenluan bác giống e. chưa gặp vấn đề gì cả. e thấy nó còn ngon hơn UC ấy. toàn lướt web bằng IE trên WP.
@Hentai Ouji Trước ở 8.0 thì toàn UC nhưng từ ngày lên 8.1 pre thì UC đã là dĩ vãng
ntd_93
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dinhmanhht86 UC dùng để download file ngon hơn IE :v
@Hentai Ouji 8.1 em chưa lên nên chưa cảm nhận chứ thực tình ie 10 trên wp8 nản kinh khủng ngoài cái nhanh ra em thấy cái gì nó cũng không ra hồn chả hiểu ông m$ tạo ra nó để chọc tức dân tình chơi hay làm cẩu thả cho lấy có nữa( hiện tại vẫn chưa úp ảnh lên face bằng ie đc, còn vụ tải nhạc mới vui lúc mới mua dt em cứ lên wed tải cả đống nhạc về nhưng chừng mở lên ko thấy bài nào đâu hết tìm trong thẻ cũng chả có chả hiổu nó trốn đâu sau này mới nhờ cậy uc nhưng tải càng nhiều thay vì lưu trong thẻ không nó còn làm gặm qua bộ nhớ máy nên em ko dám tải nữa
@chíp cô đơn (T.T) hầu như tất cả lỗi đó ie11 tren6 wp8.1 đã sửa hết rồi bạn ơi đã có thể cmt bàng hình ảnh trong face cũng như dơnloa dtep65 tin được quản lí tốt hơn
đang nói về ie của WP mà có thằng phán nhiệm vụ duy nhất của ie sau khi cài win là để tải cờ rôm mới hài! với lại WP giờ có thằng chỉ dùng cáo lửa hoặc opera cơ đấy! toàn thiểu năng đọc hiểu!
Em mua con820 o nguyễn kim để trải nghiệm wp nhưng càng trải nghiệm càng chán cái gì cũng chậm hơn adr nhất là vụ up ảnh lên fb
anhanh119
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Đạt photo Bán lại cho mình được không bạn??
xem video trên IE của WP là 1 cực hình, nhiều khi xem full thì thấy toàn màn hình trắng mặc dù vẫn nghe thấy tiếng.
Khi duyệt web thì còn đau khổ hơn nữa, đang kéo xuống thì tựng nhiên nó thu nhỏ lại còn bé tí, lại phải mất công zoom to lên.
Vào livescore xem kết quả bóng đá thì nó cứ báo lỗi tải file, bực hết cả mình.
Rất tiếc là trên WP chưa có chrome và firefox
Các bác cho em hỏi tý là cái máy của em dùng wp8.1 mà sao thỉnh thoảng nghe nhạc được 1 lúc nó lại dừng phải tắt đi bật lại k nhỉ 😔
BBM cho tải về từ hôm qua mà tinhte ko nói gì cả nhỉ @Duy Luân ?
IE trên WP còn tệ, ví dụ như truy cập Facebook thì:
1) Hình ảnh chỉ hiện phía bên trái, 1/2-1/3 bên phải mất do hình bị "lòi ra" khỏi cái cột chữ...
2) Lọt vào cái Dải "Friends suggest" tự động của Facebook mà ko vuốt có đà lướt qua, là đứng hình cứng ngắc, phải reload page lại...
Nói chung là 1 trong những thứ cơ bản, là trình duyệt, mà là lại là trình duyệt của Microsoft trên hệ điều hành của chính Mícrosoft mà tệ hơn các trình duyệt UC Browser trên WP, hay Firefox, Opera trên Android...
WP còn cả đống thứ phải làm... mới bắt kịp Android và iOS....
Windows trên PC thì lại quá tốt... trên nền tảng điện thoại, tablet thì tồi!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019