Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft đang nghiên cứu phương pháp kích hoạt Cortana bằng giọng nói?

Duy Luân
17/6/2014 22:29Phản hồi: 52
Microsoft đang nghiên cứu phương pháp kích hoạt Cortana bằng giọng nói?

Microsoft được cho là đang nghiên cứu một phương pháp để kích hoạt Cortana bằng giọng nói, không phải bằng cách nhấn nút Search trên thiết bị Windows Phone 8.1 như hiện nay. Phương pháp này có tên gọi là "kích hoạt bằng giọng nói thụ động", tương tự như hệ thống điều khiển được công ty dùng cho Xbox One và cảm biến Kinect thế hệ mới. Motorola cũng áp dụng tính năng tương tự cho Moto X để khi người dùng nói "OK, Google Now", chiếc điện thoại này sẽ tự động thoát khỏi trạng thái nghỉ và bắt đầu tiếp nhận lệnh. Thực chất thì tính năng "luôn luôn lắng nghe" đã được Qualcomm tích hợp vào dòng chip Snapdragon 800 cũng như các bản cao cấp hơn, tuy nhiên việc triển khai thì còn tùy thuộc vào nhà sản xuất điện thoại.

Marcus Ash, quản lý nhóm thuộc chương trình Cortana, cũng úp mở về tính năng này thông qua một dòng tin trên Twitter. Ash cho biết thêm rằng việc smartphone vô tình bị kích hoạt bởi người khác là thứ mà ông và nhóm của mình đang tìm cách giải quyết.

Nguồn: WPCentral, Twitter
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xperia_s
ĐẠI BÀNG
10 năm
hey cortana😁:D:D:D
@xperia_s hợp lí!
xperia_s
ĐẠI BÀNG
10 năm
lần đầu chiếm #1 cảm xúc thật là khó tả😁:D:D:D:D:D
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xperia_s chuẩn bị được ra đảo hóng mát nên khó tả là phải 😆
WP 8.1 vẫn đang uống pin như nước lã 😔 hy vọng bản Final sẽ tốt hơn
aphu1080
TÍCH CỰC
10 năm
@hypous bác xài con nào vậy? Mình xài 920 thấy pin cải thiện tốt quá 😁
@liên minh công nông 8x đây, up 8.1 bật 3G liên tục vì ông cậu bên nước ngoài hay gọi về...xài fa` fa` 2 ngày o_O
@aphu1080 Mình xài 1020 bạn ạ
@chikendance1 con 8s lúc trước em dùng cùi lắm ạ, em để chế độ tiết kiêmk luôn luôn, tắt hết 3G wifi lúc ko dùng thì trung bình cũng được 1 ngày, hôm nào rảnh rổi lướt web thì ngày 2 lần. chắc online liên tục dc khoảng 3h thôi ạ.
vuongdt94
ĐẠI BÀNG
10 năm
🆒
làm 1 cô biết tiếng Việt đi Mic ơi
Mua xong Nokia rồi, nhiều nghiên cứu gớm
chip snap 800 trở lên thì con 925 của mình không có cơ hội rồi -_-
@bestintheworld Họ nói cái này được qualcomm tích hợp vào snap 800 trước rồi chứ có bảo phải dùng chip snap 800 mới dùng được đâu bác, MS đang phát triển mà
Chắc phải thu âm thêm câu mẫu làm password, dạng như : hi Cortana, I'm Luân, please help me...! 😃
Naron-K
ĐẠI BÀNG
10 năm
@schtroumf Hay, ủng hộ ý kiến của bạn.
Thêm kiểu như vậy để mở khoá điện thọai là số dách.🆒
mmm6699
ĐẠI BÀNG
10 năm
@schtroumf Sao lại Luân, fải là "I'm your boss....
@schtroumf Lỡ có ai nghe được pass, thì cũng giống Google Now, giống nỗi lo của Mic kìa bạn
Trinh ơi, dậy đi em ;)
Down cái bản rom gốc của Android về khui ra ngâm cứu là ra thôi. 🆒
@JerryKist @@" cái kiểu OK Google đó thì mấy hãng MS, Apple thừa sức làm hết. Mà quan trọng là tính năng đó nó có tốt không, có tính ứng dụng cao không, hay chỉ là cho có để ghi ra giấy tờ nhìn cho xôm tụ. Cá nhân mình thấy các tính năng của Android thì nhiều thật nhưng rất nhiều thứ không được làm đến nơi đến chốn. VD như tính năng OK Google, bàn phím và ngay cả lõi của HDH cũng không được tối ưu hoá tốt, bị máy ảo Java làm trì trệ hiệu năng để bây giờ phải fix tới, fix lui, chạy đua cấu hình, tìm phương án giải quyết @@" rồi vấn đề bảo mật nữa, cứ mở để có nhiều app, để nhà sx thoải mái chỉnh sửa rồi bây giờ phải tìm đủ phương pháp để quản lí mớ lộn xộn mình tạo ra v.v... @@" có vẻ mọi thứ đều gấp rút, không được đầu tư nghiên cứu cho lắm.
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
10 năm
@JerryKist Nơi công cộng thì không cần thiết lắm. Cái này kiểu như là đặt mở máy bằng giọng nói. Xong dặn Contana là đúng giọng anh thì mới được mở máy, còn vợ hay bồ có tra khảo thì nhất thiết không được trả lời hay mở máy =))
@nhancom3d Cái này thì có thể giải quyết bằng cách đặt password 😁
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
10 năm
@JerryKist Phải nhập password thì mất cái hay, quan trong là kích hoạt, ra lệnh được bằng giọng nói khi đang khóa máy. Mình cũng đang nghĩ đến kiểu đặt khẩu lệnh như là "vừng ơi, mở ra", hay "Cotana, quẩy lên đi em". Cơ mà chắc phải đổi khẩu lệnh mỗi ngày ko dễ lộ, kiểu mỗi sáng tỉnh dậy, em Cotana ỏn ẻn "khẩu lệnh hôm nay là gì vậy anh". Quá tuyệt =))
Ủng hộ cái này nhé Ms...

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
cái này hay quá, nhưng nói tiếng anh phải chuẩn chứ cùi cùi như em thì nó cũng chịu
Cái này cần có phần cứng hỗ trợ nữa, giống như là 1 core của CPU tiết kiệm điện ấy 😃
baokecave
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cởi đồ ra đi em, thế là cortana nó cởi thật thì chết
Các bác có tưởng tượng rằng 1 trào lưu mới sẽ mở ra đó là trí tuệ nhân tạo. lúc đó máy tính sẽ học tập và tự hoàn thiện. nó sẽ khôn hơn chúng ta đấy.
Khi nào hỗ trợ tiếng việt nhỉ 😁
kid_251094
ĐẠI BÀNG
10 năm
chết. Nếu hỗ trợ từ sdg 800 trở lên thì 925 của mình không có vé rồi.hey
hay đó nhỉ, chờ đón
c00lman
ĐẠI BÀNG
10 năm
ozawa, wake up please...😃😃😃

Xu hướng

Bài mới