Microsoft "ngạc nhiên" về việc Google ngừng hỗ trợ Exchange ActiveSync, đề nghị dùng Outlook.com

Duy Luân
17/12/2012 22:35Phản hồi: 133
Microsoft "ngạc nhiên" về việc Google ngừng hỗ trợ Exchange ActiveSync, đề nghị dùng Outlook.com

Hồi cuối tuần trước, Google cho biết rằng hãng sẽ dừng hỗ trợ việc đồng bộ dữ liệu thông qua giao thức Microsoft Exchange ActiveSync cho các tài khoản Gmail kể từng ngày 30/1 năm sau. Đây là một phần trong kế hoạch cải tổ "Winter Cleaning" và giải pháp thay thế mà Google khuyên dùng là các giao thức CalDAV cho lịch biểu, CardDAV cho danh bạ và IMAP cho thư điện tử. Ngày hôm nay, Microsoft đã có động thái chính thức phản hồi lại việc này. Microsoft nói trên blog của mình rằng họ "rất ngạc nhiên" với quyết định của Google, đồng thời cho rằng Google đã "làm giảm sút trải nghiệm người dùng trên di động bằng việc sử dụng giao thức cũ hơn". Microsoft đề nghị người dùng "hãy tận dụng cơ hội" và chuyển sang dùng dịch vụ email/lịch/danh bạ Outlook.com của hãng.

Những phát ngôn của Microsoft trên blog cũng như giải pháp chuyển sang Outlook.com cho thấy hiện công ty chưa có câu trả lời chắc chắn về chuyện người dùng sẽ đồng bộ dữ liệu trên tài khoản Google như thế nào nếu họ đang dùng các thiết bị Windows, nhất là điện thoại Windows Phone và máy tính Windows 8 (vốn đang hỗ trợ cấu hình Gmail bằng Exchange ActiveSync). Các hệ điều hành của Microsoft hiện cũng chưa được tích hợp CalDAV hay CardDAV như iOS/OS X của Apple.

Cũng liên quan đến vấn đề này, nguồn tin của The Verge tiết lộ rằng nhóm kĩ sư của Microsoft đang đánh giá xem việc Google ngưng sử dụng Exchange ActiveSync sẽ ảnh hưởng như thế nào đến các hệ điều hành do mình sản xuất. Sau đó, hãng sẽ đưa ra thông báo rộng rãi về dự định của mình với Gmail trong thời gian tới.

133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thèm wp quá. Con l610 ram 265 mà ăn đứt android ram 512 về độ mượt mà
Google : ngạc nhiên chưa.....
Ms: chú chơi thế ác với a quá.
Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn
@KyNuConTrinh Nhưng giá rổ của nó thế nào?
@hoanganhvudelux Dĩ nhiên là lumia 610 rẻ hơn

Gg chơi ác quá cạnh tranh kiểu gì lại lấy người dung ra.troll thế này 😔
@KyNuConTrinh độ mượt phụ thuộc vào xung nhịp CPU chứ đâu phải ram, ram chỉ là bộ nhớ đệm , ram 265 thì chắc chỉ mở dc 1hay 2 cái ứng dụng là hết cốt nhỉ🆒, với chắc mấy cái app nặng nặng thì l610 bó tay nhỉ,ram 512 mới chiến dc mấy game nặng chú ạ còn ram 256 thì chỉ cài dc mấy cái app con nít, chạy 1,2 ứng dụng vui vui thôi,mà bạn ko nghe người ta phàn nàn về khả năng chạy ứng dụng kém cỏi của l610 hả ,vào link này thì hiểu:
http://vtc.vn/congnghe/557-334753/cong-nghe/nokia-lumia-610-tro-thanh-noi-that-vong-vi-ram-yeu.htm
naul1497
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bắt đầu chiến sự rồi đây 😃, cạnh tranh kiểu này chỉ thiệt hại cho người dùng thôi.
vờ ai vai ngã.. và nản với anh gu gồ.:p
M$ toàn những chuẩn dở hơi. Đến cái IE cốt lõi để cạnh tranh với các browser khác cũng ỳ ạch mãi mới tàm tạm. Lên google search thử "fu*k microsoft internet explore" xem bao nhiêu result. 😁
mykolor
TÍCH CỰC
11 năm
@nta139 Còn nữa, mấy cái site chạy ứng dụng java oracle của cty chứng khoáng Chrome cũng ngồi ngó luôn, không có IE là đói luôn.
@mooning đừng lấy đuôi so vs đầu .
@mooning Tặng bác viên gạch

@MeoKutez Ít quá. Chẳng biết làm gì. Thêm chút nữa có phải hay không?
hung_ly
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vậy là hơi mệt khi chuyển từ android sang WP8 rồi
lesud
TÍCH CỰC
11 năm
khuyên chuyển qua Outlook mới hãi chứ :lol:
@lesud chuyển đơn giản thôi chứ có gì;
vào gmail forward toàn bộ mail qua outlook là xong;
nói chung, anh google cũng nên cẩn thận...
@lesud Outlook.com là một dịch vụ mail chứ ko phải Outlook trong Office. Bạn hãi cái quái gì?
Cũng may là gmail mình dùng trên iphone còn trên HD7 thì mình đồng bộ bằng hotmail nên không vấn đề gì, hi hi ..... ^^
@quyenlan1605 Mình thì đồng bộ vào hết trong... tim nên nó cũng ổn...hơ hơ...😁
Các ông bự đá đít nhau, người dùng đau đít nhất
Google chơi quả này thâm quá
nhưng mong Microsoft sẽ sớm tìm ra giải pháp khác.
thothaibinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
dùng hotmail nên k lo lắng lắm
nhưng hơi buồn
các anh chơi thế chỉ hại người sử dụng thôi
Phú2101
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tạm biệt Gmail lâu rồi vì rối mắt và đồng bộ với windows chậm hơn Hotmail 😃 Dùng Windows 8 rồi mới thấy yêu Hotmail hơn nữa 😃
Ôi cái chuẩn exchange là cái chuẩn bực mình
Google làm vây hay
Kenny
CAO CẤP
11 năm
MS cấm mọi thứ liên wan đến google xuất hiện trên win thì chiến tranh to 😁 mọi người sẽ chuyển sang dùng IE,bing..thay vì chrome và google search..lúc đó thì có lẽ anh google thiệt thòi nhiều nhất mặc dù anh MS k khá hơn mấy và Apple lên ngôi =]]
hai 1979
TÍCH CỰC
11 năm
@Kenny Cấm thế thì bị tòa phạt vì tội độc quyền, còn gg thì nó không hỗ trợ là quyền của nó chả ai phạt
Kenny
CAO CẤP
11 năm
@hai 1979 như winrt k có cài đc chrome ấy :rolleyes: ranh giới cấm và k hỗ trợ chẳng cách nhau là mấy kaka
@Kenny luật chống độc quyền đứng yên nhìn ms làm thế hả bác, nhớ vụ IE KO?

có một nhà thiết kế nổi tiếng từng nói, "sáng tạo mang tính kế thừa và phát triển, không nhất thiết phải bắt đầu từ con số 0",

có thể mình sai or hiểu nhầm giửa sự sáng tạo của tác giả vs coppykat của bạn, sr nếu minh sai há

xì trum guys
@Kenny Ms ko phát hành skype cho anhdroid nữa thì google móm.
Ngạc nhiên là đúng, giờ nó tự phát triển nó không dùng của ông nữa ông lại chả ngạc nhiên
Lee Sr
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mấy bài trên tay 1 năm trở lại đây tinh tế làm qua loa quá, bạn nào muốn thấy tinh tế làm ăn giờ tệ thế nào thì lên youtube vào s channel của cellphones xem mấy bài review của họ đâu ra đấy, các tính năng cúa note 2 đc trình bày đầy đủ.
Em nói câu này bác cuhiep đừng giận, bác nên thử xem qua s channel một lần đi, tuy tinh tế giờ đã có tiếng nhưng nếu ko liên tục đổi mới và làm việc đam mê hơn trước thì tương lai ko biết tn. Tẻ nhạt nhất là mấy bài của TDNC, review chán và nhạt khủng khiếp mà bác cử để cạu ấy làm. Đôi vài lời góp ý củ một thành viên rất thích tinh tế
@Lee Sr Bác nói chuẩn nhg em cũng không muốn chi tiết hơn, phải nói bác cuhiep rằng dạo này review lấy ngoại hình máy, thiết kế, vị trí cổng kết nối thì phải...mà cái đó coi youtube cũng đc, còn cái cảm nhận trên tay, nhiều cái khác bị lược bỏ quá...
@Lee Sr Mình thấy cách nói chuyện của mod cuhiep cũng làm giảm giá trị của Tinh Tế đi phần nào đó.
tloyal
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Lee Sr Cách đây 2 năm mỗi ngày mình vào tinhte ít nhất 3 lần để đọc tin vào thảo luận. Giờ thi thoảng mới click vào bookmark để xem các fan của smartphone cãi nhau.

Mình chẳng là ai, và tất nhiên chẳng cần ai quan tâm. Nhưng đây là 1 ví dụ về sự nhạt nhoà của tinhte.vn.

Đã đến lúc thay đổi rồi đó các bạn tinhte ạ. Nếu ko đổi được chất lượng nội dung thì đổi sang domain khác đi cho đỡ ngượng, làm gì còn chất tinh tế trong các bài viết nữa.
@Lee Sr Bạn nói rất đúg! Mìh xem tren tay của cellphone rất nhiều và công nhận họ là dân Bắc nhưg làm rất chj tjết! Có bài so sánh ip5 và ss galaxy s3 rất chj tjết! Rồj note2 nữa! Từ fần cứg tới fần mềm. Xem xong muốn múc ngay! Nhưg tiếc là yêu wp8 mất rồi!
neobb
ĐẠI BÀNG
11 năm
Google khuyên người dùng chuyển sang Chrome OS 😃
sắp tới dự là 2 anh sẽ chiến nhau đây

còn hiện tai bây h thì chỉ đi từ ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác thôi nhưng vẫn bắt tay cái nào 😁

Từ lâu quen dùng Hotmail rồi. bye Gmail lâu lắm rồi ^_^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019