Microsoft ra mắt Windows Phone 8 Update 3: hỗ trợ chip 4 nhân, khóa xoay màn hình, đóng app đa nhiệm

Duy Luân
14/10/2013 12:3Phản hồi: 324
Microsoft ra mắt Windows Phone 8 Update 3: hỗ trợ chip 4 nhân, khóa xoay màn hình, đóng app đa nhiệm

Microsoft hôm nay đã chính thức ra mắt Windows Phone 8 Update 3, hay còn gọi là bản cập nhật GDR3 được nói đến nhiều trước đây. Bản cập nhật này (mang số hiệu 8.0.10512) sẽ hỗ trợ cho chip Qualcomm Snapdragon Snapdragon 800 MSM8974 bốn nhân và màn hình 5" đến 6" độ phân giải Full-HD 1080p. Đây cũng là những thành phần phần cứng được cho là sẽ xuất hiện trên những thiết bị Nokia mới sắp được ra mắt vào ngày 22/10 tới đây. Bên cạnh đó, giao diện Start của Windows Phone 8 giờ đây hỗ trợ đến 3 cột live tile cỡ lớn (hoặc 6 tile cỡ nhỏ) để tận dụng màn hình rộng và độ phân giải cao của các thiết bị trong tương lai. Các ứng dụng có sẵn như People Hub, Mail, Photos, People, Music/Videos sẽ được "phóng to một cách cẩn thận" để phù hợp với màn hình 6" nhằm hiển thị nhiều nội dug hơn.

Microsoft cũng mang một số tính năng mới đến với Windows Phone 8 Update 3. Trước hết là khả năng tùy biến âm thông báo. Microsoft nói đây là tính năng mà hãng đã lắng nghe từ ý kiến của người dùng và bổ sung nó vào hệ điều hành của mình. Giờ đây bạn có thể thay đổi âm của tin nhắn văn bản, email, hộp thư thoại, các thông báo nhắc nhở. Bạn cũng được quyền gán âm thanh khác nhau cho tin nhắn đến từ các số liên lạc khác nhau. Tính năng khóa xoay màn hình cũng đã được thêm vào Windows Phone 8 Update 3 ở trong phần cài đặt, và đây cũng là tính năng mà người dùng đã mong chờ từ rất lâu.

Trong Update còn có chế độ Driving Mode mới. Khi kích hoạt chế độ này, thiết bị sẽ tự động giới hạn lượng thông báo trên màn hình khóa khi bạn đang lái xe. Bạn có thể cấu hình để Driving Mode tự động gửi tin nhắn tới người đang gọi hoặc SMS cho bạn. Microsoft cũng đã thêm vào "Mobile Accessibility", một tập hợp các ứng dụng giúp việc nhìn, nghe và sử dụng Windows Phone 8 được dễ dàng hơn. Chẳng hạn, chúng ta có một trình đọc màn hình để phục vụ cho những người khiếm thị.

Như tin đồn trước đây, Windows Phone 8 Update 3 cho phép chúng ta đóng ứng dụng ngay trong giao diện đa nhiệm. Theo Microsoft thì đây cũng là một trong số tính năng được nhiều người dùng yêu cầu. Hãng cho biết thêm rằng bản cập nhật mới đã cải thiện khả năng quản lí bộ nhớ, hỗ trợ Bluetooth tốt hơn, cho phép truy cập Wi-Fi trong lúc thiết lập máy để khôi phục dữ liệu một cách dễ dàng hơn. Bạn cũng có thể ghép đôi máy Windows Phone 8 với Windows 8.1 thông qua Bluetooth rồi chia sẻ kết nối mạng mà không phải nhập password hay bật trong tùy chọn Internet Sharing nữa.

Mặc dù có nhiều thay đổi nhưng Windows Phone 8 Update 3 vận chưa có tính năng trung tâm thông báo, khả năng hiện thị % pin trên thanh trạng thái, hay tính năng điều khiển âm lượng riêng biệt cho nhạc/phim và cuộc gọi. Chúng ta cũng chưa có giải pháp này để tắt mở nhanh các kết nối như Control Center của iOS 7 hay Quick Settings của Android 4.2.

Microsoft hiện tại đã hoàn thiện bản Update 3, tuy nhiên hãng không thể nói chính xác bao giờ thì thiết bị của bạn được nhận cập nhật bởi nó còn tùy thuộc vào hãng sản xuất và nhà mạng. Họ chỉ nói rằng Windows Phone 8 Update 3 sẽ bắt đầu được phân phối trong vài tuần tới và kéo dài trong vài tháng tới. Còn nếu bạn là lập trình viên đã đăng kí các chương trình của Windows Phone, bạn có thể tải về bản Update 3 ngay hôm nay. Nếu các bạn lập trình viên có quan tâm thì hãy truy cập vào link nguồn nhé.

Cập nhật: theo thông tin mình có được thì bản Update 3 này sẽ có bộ gõ Telex! Có thể tin tức này sai hoặc đúng chưa biết chắc, mình sẽ thử vấn đề này ngay khi tải được Update 3 xuống máy của mình.

Cập nhật 2: không có bàn phím Telex

Nguồn: Microsoft
324 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy hãng nào sản xuất máy đây?
@nhadangky HTC NOKIA
chanhdara
ĐẠI BÀNG
11 năm
Làm vậy chỉ tội nghiệp cho nokia.
tuyệt vời ông mặt chời 😁
Ân Pt
ĐẠI BÀNG
11 năm
vẫn thích ăn roi với ăn táo hơn

Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn mobile app
@truongan228 CHIM CÚT
knowing7
TÍCH CỰC
11 năm
@truongan228 đúng thế ăn trái cây ngon hơn, chứ chẳng ai muốn bị "quýnh đâu" (windows):-D
s2.huyen
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cuối cùng thì Anh MS cũng ra mắt phiên bản cho phép Ful Hạt Đê và Chíp Lõi tứ 😁
Nhớ ngày nào " Chip đa lõi chỉ tổ tốn pin" :D kèm theo cơ số ý kiến cho rằng " WP chỉ cần ít lõi là đc" :p
Nhưng thôi, cơ bản là lên rồi, Có cơ sở để lựa chọn WP cho thử nghiệm đây ;)
yemine
ĐẠI BÀNG
11 năm
@doancaokhiem Não ngắn, 1 câu nói chỉ dành cho 1 thời điểm khi người ta nói thôi, có thể hom qua còn đúng nhưng hôm nay đã sai rồi - đừng lôi chuyện quá khứ ra nói ở hiện tại
@yemine Nếu mà bạn có suy nghỉ như vậy thì mình nghỉ bạn là người ko có lập trường, bạn nói đc nhưng ko làm đc. Não bạn chắc "dài" lắm nên bạn mới chê ngkhac não ngắn phải hok? Não dài nhưng ko có lập trường thì cũng như ko lắp não thôi bạn à.
@doancaokhiem ông này troll vl. éo hiểu wp với iso làm cái l gì với adroi mà mấy thag này xuất ngày vào chê này chê lọ. dm ko bit bọn nó có wp với ios mà dùng chưa
@ngobcool Người ta đang nói về vấn đề ông CEO nokia nói 1 đằng làm 1 nẻo mà thím vô nói này nói nọ wp, ios... Xin lỗi bạn mình đả xài wp vs android rồi nhé, ko biết thì đừng phán bừa, bạn đừng tỏ ra nguy hiểm quá.
a3nt15
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tầm lumia 720 đổ xuống đc lên k thế nhỉ =="
@kut3_prince_9x Đúng là cách nói của dân cuồng wp
@a3nt15 Lu720 đã cập nhật theo cách đăng ký làm lập trình viên ....ngon
@a3nt15 Thông tin chính xác thì là tất cả các thiết bị WP 8 đó bạn...! Nhưng chỉ dành do Developers. Nhưng vẫn có cách cài không cần tài khoản Developer...! Bạn có thể tìm trên GG...!!!
@dualshock
Câu trả lời theo lối không hiểu biết và anti...!!!
Gã khổng lồ đang cố gắng hoàn thiện đây. Tín hiệu tốt cho WP. 😃
Có vẻ ngon lành rồi đó, chỉ còn chờ xem lập trình viên có sốt sắng làm app cho WP ko thôi !
😕 ...ôi dào....mấy cái đơn giản thì không có...😔 ..cứ lo mấy cái xa hơn....rõ là....!...😕..

Gửi đi từ " bom xịt " làm từ Nhôm + Kiếng của Tui
@tinhlabui-phuilabay ờ ờ,đúng đúng
@nguyenthikieuanh ....đúng là miệng lưỡi của chị em phụ nữ...!
thù dai , tha nhưng không quên đó là tật cố hữu của các chị...!...đừng vì bài comment bên cái topic kia mà làm thế chứ...?

@tinhlabui-phuilabay ờ ờ,đúng đúng bạn là con giai
@nguyenthikieuanh ....ừ...thì em đâu nói gì đâu...hic..hic..

vinandroid
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đã quá muộn...Đáng ra phải vứt vào thùng rác từ lâu rồi mới phải.
@vinandroid Bạn hơi nhầm, ván bài này Ms sẽ thắng
@bomduc LẤy gì đảm bảo thắng đây? nếu thua thì sao? nokia trước cũng nói lựa chọn wp là đúng đắn. Giờ phải bán công ty rồi đó.
Hiện tại dòng lumia của nokia bán đươc nhờ thương hiệu nokia lâu đời.
Và giá rẻ 520 nhưng bán giá đó nokia toàn bù lỗ và chịu không nổi bán thân.
Còn dòng cao cấp thì nhờ vào chụp ảnh và thiết kế.
Ip bán chạy nhờ ios hay ss bán chạy nhờ android. Chứ thiết kế xấu như s3 mà cài wp xem ai mua.
@vinandroid bị tinh trùng thượng não hả
Các tính năng mới vẫn chỉ là đang cố gắng chạy theo android vs ios
Ước gì có các cửa sổ có thể phóng to thu nhỏ như Windows!
@vophuochigh-tech Phóng to thu nhỏ đc mà =.=
langtu_boy
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cứoi em 1020 về chua được 24h đem ra tgdd đổi gấp lấy em z1, sẽ quay lại yêu wp khi có sự thay đổi rõ rệt
langtu_boy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@KissZ Nó trừ phí mất củ rưỡi, vẫn thích tính năng chụp ảnh nhưng về tổng thể thì ko.
langtu_boy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mrducluan Mua về dùng đi rùi thấy, chỉ đc khoản chụp ảnh thôi
@langtu_boy E thì ngược lại anh ^^!
crabs
CAO CẤP
11 năm
Đến thời điểm này rồi mà mỗi lần chỉ update 1 tính năng cơ bản của đt. Chán wp quá
jaychou8899
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có thêm được vài cái tính năng quá cơ bản mà bây giờ mới có, đã thế lại còn giới hạn máy thế kia. VIP vãi cả chưởng. Tính kế cho 925 ra đi thôi, quá nản
HoliCf
TÍCH CỰC
11 năm
@jaychou8899 Bán đây cho mỳnh =]]]
arcwin
CAO CẤP
11 năm
Nuốt Nokia thì nó chả bung sức.
V’t
TÍCH CỰC
11 năm
Nhìn chung còn thiếu nhiều thứ lắm
Titalas
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình là dân thường nên vẫn phải đợi mới được update rồi @@
xtmg1
CAO CẤP
11 năm
Hot quá.......ms rất biết lắng nghe ng dùng và chạy theo đuôi android và ios.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019