Microsoft sẽ còn cập nhật phần mềm bảo mật Security Essentials trên Windows XP đến tháng 7/2015

Duy Luân
17/1/2014 23:58Phản hồi: 81
Microsoft sẽ còn cập nhật phần mềm bảo mật Security Essentials trên Windows XP đến tháng 7/2015
Microsoft trước đây cho biết hãng sẽ ngừng hỗ trợ cho Windows XP cũng như các phần mềm chạy trên nền tảng này kể từ ngày 8/4 năm nay. Lúc đó người ta kì vọng rằng công ty cũng sẽ dừng việc cung cấp các bản vá bảo mật cho hệ điều hành già cỗi này. Tuy nhiên, cách đây ít Microsoft đã gây bất ngờ khi thông báo rằng những bản update để chống malware dành cho phần mềm Security Essentials vẫn sẽ được phát hành đến tay người dùng Windows XP đến tận ngày 14/7/2015. Động thái này là để giúp đỡ các doanh nghiệp, tổ chức có thêm thời gian trong quá trình họ nâng cấp hệ thống máy tính của mình lên một bản Windows mới hơn. Việc dừng hỗ trợ kĩ thuật, tư vấn, sửa lỗi thì vẫn kết thúc vào ngày 8/4 như dự tính ban đầu.

Ghi chú: Phần mềm Security Essentials vẫn sẽ nhận các bản update đến tháng 7/2015, tuy nhiên đến tháng 4 năm nay thì Microsoft sẽ không còn cho phép tải về bộ cài Security Essentials dành cho Windows XP.

Nguồn: Microsoft News
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko bao giờ mình tải ứng dụng này của MS vì chỉ sợ nó phát hiện ra bản window đang xài là bản bẻ khóa ><
@khanhduonggeo bác nói sao chứ mình dùng có thấy bị sao đâu nhỉ?
vanbacnt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@khanhduonggeo không sao đâu bạn, bạn cài thoải mái nhưng nhớ một điều khi cài phần mềm này rồi thì bạn bên tắt update windows đi là ok.
@khanhduonggeo Cài bình thường, cài xong tắt ngay cái update win đi. phần mềm vẫn update diệt víu bình thương không liên quan update win.
giờ này còn dùng,xp... Bó tay
@Phuc2oi Máy bác làm lớn chuyện quá........... Win XP lổi thời thì người ta nói lỗi thời.... muốn phát triển mà không chịu thay đổi. cứ ôm quá khứ đó hoài dù biết là nó tốt nhưng bay giờ không còn phù hợp....
andoan19
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanhnhan178 Muốn phát triển phải thay đổi là đúng. Chứ k phải có cái mới mà lại đem cái cũ ra chê bai, mà đánh giá so sánh. Cái mới tất nhiên hơn rồi. So sánh làm gì.
Bác nói ôm là sai rồi nhé ngta k có điều kiện mà bác lại nói ôm. Hay cấu hình yếu cài xp để game thì bác đâu thể nói họ ôm? Mà là lựa chọn sáng suốt. Cứ win 7, 8 thì bác lại cho là phù hợp?

Gửi từ C6906 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
kimo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phongdenny thì bác ấy cũng là người thôi, chứ đâu thần thánh gì, không phải lúc nào cũng nói đúng 😃 ... ông chủ tịch MS Ballmer kia bự hơn nhiều mà còn phát biểu như shit kìa..... nói chung, còn rất nhiều người nghèo không có máy mà xài nữa là hệ điều hành này nọ! công nghệ thì cứ tiến tới đi, còn ai xài được gì cứ xài.
@kimo Làm người hay làm gì đi nữa thì phát ngôn phải có suy nghỉ , đừng lấy cái sai của người ta mà biện minh cho cái sai của mình , nếu pác ấy muốn chê XP thì thiếu gì cách chê , không nhất thiết phải nói thô và uỵch tẹt ra như vậy . cái trình của mỗi con người là nằm chổ đó . pác ấy có nhiều thời gian suy nghỉ để phát ngôn 1 câu hay hơn cái câu kia nhiều
ms cài lại xp, h.wa đang chiến win 8.1, giờ nay lại về win xp 😆) 😁
Lâu nay vẫn xài thằng này trên Win7. Chạy nhẹ nhàng và không tốn nhiều tài nguyên. Nhưng chức năng diệt virus thì chỉ tàm tạm. Phải xài thêm thằng AVG song song nữa mới an tâm.
van_doan
TÍCH CỰC
10 năm
"Lúc đó người ta kì vọng rằng công ty cũng sẽ dừng việc cung cấp các bản vá bảo mật cho hệ điều hành già cỗi này"
bác ác vậy 😁
Hình như là máy ATM cũng xài WinXP thì phải?
libido102
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kiemthu123 cả Win NT
natomedia
TÍCH CỰC
10 năm
@kiemthu123 Chuẩn đa số máy VN là second hand nên vẫn dùng xp thỉnh thoảng vẫn màn hình xanh và reboot hoài. Một số máy mới thấy có chạy win7
@libido102 Bạn còn thiếu hiểu biết về WinNT.

Hồi trước Win93, Win95, 98, Win98SE và Win ME là cùng 1 core. Lâu quá mình ko nhớ tên, hình như gọi là 9x.

Còn WinNT4 trở đi thì họ phát triển Win2000 là Win5. Sau đó, Bill Gates đã phát biểu WinNT là tương lai của Windows. Bản WinXP thần thánh chính là Win NT 5.1 Vậy nên toàn bộ Driver cho Win2000 đều sử dụng chung với WinXP được.

Win Vista (hồi trước là Longhorn) là Win NT6. Bạn có biết Win NT 7 chính là Win 7 ko nhỉ? Và Win 8 chính là Win NT8 và 8.1 vừa mới ra đó.

P.s: edit thêm thông tin kẻo nhiều người hỏi sao Win 7 dùng chung Driver với Win Vista được. Mình xin trả lời luôn, thực ra Windows 7 cũng chỉ là Win NT 6.1, Win 8 cũng chỉ là NT 6.2. Nhưng có vẻ Microsoft thích đặt tăng số thì phải. Ví dụ Office 2010 chính là Version thứ 13 nhưng đặt là Office 14. Office 2013 là version 14 nhưng đặt là Office 15.
Ngừng hổ trợ XP là đúng.....
Cài xong rồi lại xoá...vì đã quen 8.1 😁
Bảo mật ko cao!
Nói chung XP thích hợp phòng Net, phòng thí nghiệm, cá nhân NGHIỆN Game...
Trên 8/8.1 có defender cập nhật thường xuyên, xài rất tốt....sai lầm là cài thêm phần mềm virus ngoài vào!
@Tikis Trầm Mình thấy chả thích hợp với cái...phòng nào cả :D mới thì thay cái cũ thôi, giờ trường mình, quán net chạy win7 hết :D
@Tikis Trầm làm sao để cho no tu updata day bác
nguyenvanac
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tikis Trầm trẻ nghé sài 8.1 quen :D
nguyenvanac
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tikis Trầm trẻ nghé sài 8.1 quen :D
BoyGau
ĐẠI BÀNG
10 năm
MSE rất tốt và nhẹ vì thiết kế dành riêng cho môi trường win, tuy nhiên việc bảo mật internet THÌ không thể bằng các phần mềm InternetSecurity được, hiện giờ em dùng 2 máy, 1 xp AVG và 1 win 7 MSE,nhưng giờ cả 2 máy dùng được 1 thời gian là chậm, chả hiểu dù cũng ít cài phần mềm
P/s, Win 7 bảo mật cao nhưng năng hơn XP, XP tiên phong cho sự đơn giản
@BoyGau Chắc bạn xài dữ nên nó chậm, mấy mình cài từ năm 2011 nè rồi cái thêm MSE chạy tới giờ. W7 license 😃
Muốn sử dụng xp lắm. Nhất là để chơi game. ,mà 1 số ứng dụng nó đòi phải lên win 7> mới cài đc. Ngậm ngùi dùg w7 chậm chạp 😔
Trường mình 100% máy tính được cài win 2000 này, thậm chí chưa lên xp cơ. (office là bản 2003)
Chắc là rắc rối về bản quyền và họ mong muốn sự đồng đều tương thích giữa các thiết bị
tctvn
TÍCH CỰC
10 năm
@megatroll o2k3 em vẫn đang xài :v
Win XP đánh dấu ra đời lúc mình làm Sinh Viên . CPU celeron 533MHz Ram 64M HDD 4.3G VGA 4M S3 Trio 3D 2x . mới ra rất kén phần mềm. từ lúc mới ra đến 2 năm sau đó ngta vẫn khuyên dung win98SE cho ổn định
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Lúc đó khoảng năm bao nhiêu hả bác? Em chưa tưởng tượng ra win xp mà chỉ có 64mb ram sẽ ỳ ạch cỡ nào >.<.
Thời em tiếp xúc với máy tính cách đây khoảng 6 7 năm em dùng win 98, pen III với 128mb đã thấy chậm lắm rồi. Mà thời đó chưa biết công nghệ thông tin nên ko biết nâng cấp ram, nâng đời win.
@megatroll 6 7 năm về trước sao không xài win me mà xài win 98 nhỉ
@wellwellwell Mua máy về win 98, mà thời đó cấp 1, tiếng Anh và tin học đều trình độ bằng 0 thì sao nâng cấp lên ME được 😔. Lúc đó "nhỡ tay" máy chuyển sang màn hình đen của Dos là đã nghĩ vừa làm gì đó hỏng máy :(, bấm nút reset lại luôn :(.
madam77
TÍCH CỰC
10 năm
Mình xài 8.1 còn chán lên chán xuống chư nói gì XP
Máy trường e vẫn còn dùng 2000 đây 😔
sonphamhy
ĐẠI BÀNG
10 năm
xp thần thánh... giờ xài win7 là ổn định nhất... sắp ra win9 rồi.... còn win8 số phận chắc giống vista
án tử đã có
các phong thứ nghiệm, các công ty nhiều nơi vẩn dùng xp, đôi khi là win 95 nữa kia. vì đơn giản phần mềm thiết bị củ, không thể thay là thay như người bình thường dc. Mà thay 1 hệ điều hành rất tốn kém.
meo35
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tại bác bill wa cầu rut ván không hổ trợ ...chứ không thì đào em sitec win3.11 lên dùng rùi , không thèm đua đòi như cụ hiệp đâu
Bác nào đang dùng WinXP thì tải MSE về ngay kẻo muộn mất 😁

Nhớ lại hồi mình dùng Win95, RAM 8MB, mãi mới nâng cấp lên Ram 32MB để cài Win98 😔

Rồi dùng Win ME suốt 3 năm, chẳng hiểu sao bác nào cũng kêu là lỗi tùm lum, nhưng mình dùng chẳng sao cả, chơi đủ các loại game 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019