Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft sẽ gộp nhiều phiên bản Windows để tạo thành một hệ điều hành thống nhất

Duy Luân
23/7/2014 2:10Phản hồi: 172
Microsoft sẽ gộp nhiều phiên bản Windows để tạo thành một hệ điều hành thống nhất
Thông tin này được xác nhận bởi CEO Satya Nadella trong hội nghị cổ đông mới diễn ra ngày hôm nay. Nadella nói với các nhà phân tích rằng Microsoft sẽ "đơn giản hóa phiên bản Windows kế tiếp, từ ba hệ điều hành riêng biệt như hiện nay (Windows, Windows RTWindows Phone) thành một nền tảng duy nhất". Ông nói thêm là "điều này đồng nghĩa với một hệ điều hành có thể dùng cho tất cả mọi kích cỡ màn hình".

Trước đây, dưới thời cựu CEO Steve Ballmer, Microsoft có nhiều nhóm chịu trách nhiệm phát triển các phiên bản Windows khác nhau. Những nhóm này thường làm việc độc lập, còn bây giờ, theo lời Nadella, "chúng tôi có một nhóm với kiến trúc chung". Vị CEO này nhấn mạnh rằng hãng vẫn tiếp tục cung cấp nhiều edition cho nền tảng của mình để phù hợp cho từng đối tượng khác hàng, ví dụ như Windows thường, Windows Pro, nhưng về cơ bản thì tất cả vẫn chỉ là một OS duy nhất, chỉ hơn kém nhau về mặt tính năng.

Các lập trình viên bên thứ ba cũng sẽ được phép tạo nên những ứng dụng có thể chạy trên mọi loại thiết bị Windows. Đây là kế hoạch mà Microsoft đã xúc tiến từ nhiều tháng nay, bắt đầu bằng việc hướng dẫn các nhà phát triển viết ra những app có thể chạy trên cả Windows, Windows RT lẫn Windows Phone, thậm chí những app loại này còn có thể tương thích với Xbox.

Nguồn: The Verge
172 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đây là điều mình mong đợi nhất!
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@loveyuramcha Cái này mình nghe lâu rùi nhưng ko bik bao h mới có, tới lúc có như vậy thì mình sẽ cài win cho laptop mtb và đt của mình để hợp nhất mọi thứ, rất tuyệt haha
Đi đúng hướng rồi, cố lên Mic
cu hải
ĐẠI BÀNG
10 năm
hi vọng win9 tới đây sẽ như thế
@cu hải
win9 chắc chưa kịp đâu, ít nhất là đến khi có bản cập nhật lớn.
suktqs
ĐẠI BÀNG
10 năm
khi nào hợp nhất được thì thật là bá đạo
mở win rar trên điện thoại 😆)) điều ko tưởng

đã đọc cái phản hồi và thấy mình sai rồi 😕

thứ lỗi em xài ios
J_Tuan
CAO CẤP
10 năm
@a5cantho ko phải winrar như trên desktop đâu bạn à, sẽ là 1 phiên bản khác tối ưu cho cảm ứng 😃
nvntt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@PrisonBreak1908 Bt gì ! Cái tên pm đã nói lên tất cả rồi
@a5cantho dạ win rar chạy tốt trên winphone ngé bạn. nén hay giải nén file trên 1G nhé
bilyntth
TÍCH CỰC
10 năm
Wait and see.
Hi vọng MS làm tốt việc hợp nhất này. Điều mà apple vẫn chưa làm đc với ios & osx ;)
tYu
TÍCH CỰC
10 năm
@Nguyen N°5 bạn nói quá tù,ai bắt bạn dùng Autocad trên smartphone? ai bắt bạn chơi game khủng trên mấy con cùi bắp?MS nói hợp nhất HDH chứ bảo ko sản xuất PC-Laptop nữa à.nói như bạn ngta sx các mẫu mt bảng kèm bàn phím làm gì?bạn nhìn xa hơn đi,cứ chui mãi 1 chỗ ko chán à
@tYu Nếu vậy hợp nhất để làm gì??? Cho dù hợp nhất hay không thì developer cuzng phải viết 2 version cho ứng dụng để tối ưu cho mouse và touch. Nên tính ra hợp nhất chỉ để giúpn ms giảm chi phi phát triẻn và quản lý windows thôi.
hecbigcat
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Nguyen N°5 Hợp nhất để chung 1 cách thiết kế ứng dụng , dùng chung hàm lập trình , viết 1 dùng được cả 3 chứ có phải hợp nhất để WP chạy được ứng dụng desklop đâu
@hecbigcat Các hàm xu ly chuc nang giao dien thi ko dung chung dc vì mỗi device có tuong tac khac nhau. Còn phàn ham xu ly logic thì hien gio nguoi ta dung mo hinh client-server để viết xài chung lau roi
h_pro9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mong đợi không thì không biết nhưng dự là tất cả các máy WP8.x không lên dc WP9 nếu điều này xảy ra
h_pro9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lnminh58 Ý bạn nói không cho lên WP8 từ WP7 là trọn vòng đời và các máy như Lumia 930 hay mới hơn sau này không lên được WP9 là trọn vòng đời và hết trách nhiệm ? Đọc lại gạch đá từ WP7 lên WP8 đi bạn.
lnminh58
ĐẠI BÀNG
10 năm
@h_pro9x ít ra thời gian ra wp9 cũng còn rất lâu nữa và có thể phải thay đổi cấu trúc hđh vì hợp nhất các bản lại. Wp7 ko lên đc 8 thì Mic cũng ra 7.8 để bù lại là quá trách nhiệm rồi. Không như nhiều nhà sx khác im ỉm luôn. Còn 930 chưa chắc là không lên được và nếu không lên được thì Mic cũng tìm cách khắc phục như thế thôi. Nói Mic vô trách nhiệm thì không hợp lí chút nào.
h_pro9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lnminh58 Đến khi bạn mua một máy 12tr chạy WP 8.x sau đó vài tháng MS công bố máy không lên được WP9 thì bạn sẽ hiểu cảm giác thôi.
lnminh58
ĐẠI BÀNG
10 năm
@h_pro9x Mic đâu khùng thế bạn. Lúc ra mắt đến lúc phát hành hđh mới là cả 1 tgian dài mà. Chỉ có những người mua sau quá lâu mới chịu cảm giác đó thôi. Làm thế để mất thêm thị phần sao.
Còn Windows Phone sẽ đc đổi tên thành Windows Lite, rút gọn tất cả các tính năng của Windows Pro chăng?
@dangphucvn và MS sẽ bị các tiệm CD rom kiện vì họ bán các bản cài Winsdows Lite từ rất lâu rồi 😃
Không biết soft sẽ dùng chung thế nào khi mà dung lượng bộ nhớ của mobile khá hạn chế.
shakimaru
TÍCH CỰC
10 năm
@8800 arte nhièu cái điện thoại có gắn thẻ nhớ xem toàn hỗ chợ 128g, chắc chắn đều có mục đich là cho nền tảng mới
Cố lên Mic, chỉ có như thế mới hấp dẫn dc lập trình viên vs người dùng thôi, nếu điều này xảy ra chắc chắn sẽ mua 1 e dt Windows về trải nghiệm, chứ hiện giờ WP chưa đủ lôi cuốn mình 😁
thao56
ĐẠI BÀNG
10 năm
MS đang làm đấy các bác cái đó gọi là Windows Onecore thì phải
http://www.winphoneviet.com/forum/index.php?threads/102001/
http://www.winphoneviet.com/forum/index.php?threads/101296/
Ủng hộ M$ nhanh chóng hoàn thành điều này để tạo nên tính đồng bộ của ứng dụng xuyên suốt mọi nền tảng 😃 Nếu M$ làm đc thì việc bá đạo trên mọi nền tảng là tất yếu
Nếu sang năm có Win này thì 69% là máy WP8 bây giờ lại tạch à?
h_pro9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanh_nhan Dự là 100% tạch chứ 69% gì nữa 😁
Viet Vuong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanh_nhan Gần như là vậy rồi. Nhưng chắc chắn Mic vẫn hỗ trợ thêm một thời gian nữa. Khi đó thì em 920 của mình cũng đến lúc nghỉ hưu rồi.
Vương 99
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanh_nhan WP8.1 hỗ trợ tới 2017.

Các cụ Android phán ít thôi, hệ điều hành mở và đẻ nhiều thì làm sao lo cho con cái tốt được. Hiện tại, nếu APIs của WP được hỗ trợ tốt nhất thì tính đồng nhất trong môi trường WP còn cao hơn cả iOS (tỉ dụ như iOS không hỗ trợ trên một số em iPhone đời cũ). Riêng Android, nhìn các bác dev ngồi code với cross mà nhọc nhọc là...
minhasp
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thanh_nhan
ko phải 69% đâu, mà là 96% sẽ tạch =))
Pynhp9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
không có chuyện wp 8 bị bỏ nữa đâu, wp 7 k đc lên 8 vì 7 dùng nhân CE, 8 dùng nhân NT​
nếu làm được vậy thì quất con wp khác thôi,có gì mà phải xoắn,đt dùng 2,3 năm thì đổi thôi
dungleo
ĐẠI BÀNG
10 năm
😁 và tương lai sẽ install crysis trên lumia 😆)

Sent from my iPad using Tinhte.vn
khi đó app C rack tràn lan và wp sẽ trở thành android như 1 số trẩu tre mong muốn :p
Hi vọng có ngày 300tr ứng dụng của Windows và wp có thể chạy chung. Lúc đấy có khi cả Apple và Google phải liên minh lại ko thì phá sản cả lũ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019