Microsoft sẽ ngừng hỗ trợ Windows 7 vào 15/1 năm sau

sonlazio
11/7/2014 0:10Phản hồi: 202
Microsoft sẽ ngừng hỗ trợ Windows 7 vào 15/1 năm sau
Windows 7.jpg
Microsoft vừa cho biết họ sẽ ngừng hỗ trợ chính (mainstream support) cho Windows 7 kể từ ngày 13/1/2015, tức khoảng 5 năm sau khi hệ điều hành này ra mắt. Các bản cập nhật nhỏ không liên quan tới bảo mật (extended support) sẽ còn duy trì tới 2020. Việc Microsoft ngừng hỗ trợ Windows 7 là điều đã được báo trước, nhất là khi Windows XP cũng đã kết thúc sứ mệnh của nó hồi đầu tháng 4 (extended support, mainstream kết thúc hồi 2009). Ngoài Windows 7 thì Windows 2008, Windows Storage Server 2008, Exchange Server 2010, Windows CE 5.0 và Windows Phone 7.8 sẽ được ngừng hỗ trợ chính vào 9/9 năm nay. Nếu đang dùng Windows 8 thì bạn đừng lo, Microsoft sẽ còn hỗ trợ lớn nó tới năm 2018.

Có thể bạn sẽ hỏi mainstream support là gì và extended support là gì. Mainstream support sẽ cung cấp các bản vá bảo mật, các bản Services Park hay cung cấp các gói hỗ trợ tính phí cho những công ty muốn đăng ký, nói nôm na là bạn đang trong thời gian bảo hành sản phẩm. Trong khi đó, extended support sẽ chỉ đưa ra các bản vá không liên quan đến bảo mật và bạn phải trả tiền cho những bản đó. Ngoài ra, người dùng sẽ vẫn có thể xem các thông tin về sản phẩm trên Microsoft Knowledge Base và tìm kiếm trợ giúp bằng Microsoft Help & Support. Sau khoảng thời gian 2020 thì chúng ta sẽ không thể xem được các thông tin về Windows 7 trên các kênh của Microsoft nữa.

Tham khảo: Microsoft
202 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái cũ ko đi sao cái mới tới được 😃
W7 dùng tốt vậy mà ngừng hỗ trợ, Mi áp đặt người dùng quá đáng.
@sevenseas6789 HĐH 5 năm tuổi rồi, hộ trợ như vậy là tốt lắm rồi đó.
Nếu không lo ngại các nguy cơ bảo mật thì thích vẫn cứ tiếp tục dùng có ai cấm cản gì đâu
@sevenseas6789 Sao lại không. nếu bác dùng win không bản quyền thì nó có hỗ trợ hay không đâu có nghĩa lý gì. thậm chí cài win xong tắt luôn update. nếu bác xác định cả đời chẳng bao giờ dùng win bản quyền thì ngay ngày mai nó có ngưng hỗ trợ cũng đâu ảnh hưởng đến bác.
bobkhin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sevenseas6789 Thế bác chắc kô biết vòng đời của MacOS nó dài tới đâu 😁
Bác chủ dịch sai 2 cái chế độ support rồi:

http://support.microsoft.com/gp/lifepolicy
Cho em hỏi lên windows 8 bản quyền là phải đỏi key à. Mà lỡ có cài lại win thì lấy key đó cài lại dc ko ạ hay là đỏi key khác.
P/S: em dc bik là win bản quyền chỉ cho cài trên 1 máy, còn win lậu thì dễ hơn cài bao nhiu cũng dc. 😃
@nguyensang12 dùng advanced token backup lại key nhé
@nguyensang12 key mak active by phone nhé bạn, giờ key cũng nhiều, bạn cài rồi backup key lại, khi nào cài lại win thì restore key là xong, có thể lên đc win 8.1, update bình thường nhé
Damien 8
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyensang12 win 8 bản quyền thì tất nhiên phải là đòi key bản quyền r, mà dân Việt Nam mình chuộng xài win 8 bản quyền ..... hơn 😁
Ra đi nhanh vậy sao
tuanvu_281
ĐẠI BÀNG
10 năm
13/1/2013 kìa mod
dathero
TÍCH CỰC
10 năm
Đang xài 8.1 Update 1 thấy ổn
Nhưng mà Aero của 7 vẫn long lanh hơn
Năm sau là năm 2013 à.. :p:p:p
minhlengoc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Trong khi đó windows XP vẫn hiện diện ở phần lớn máy tính trong công ty mềnh!
@minhlengoc 96,69% quán net chỗ mình vẫn dùng xp này
@Kiss The R@in virus cao ^^
@Kiss The R@in Bạn ở đâu thế? Chỗ mình thấy hầu hết xài win7 rồi (dual boot, cài song song cả 2 cái XP lẫn 7) vì game giờ đã nặng hơn xưa nhiều, giờ chơi mấy game mới ít nhất cũng 4GB RAM, mà xp bản 64bit rất hiếm và ko ổn định
@king_of_mar1311 Cầu GIấy. Dịch Vọng. Hà Nội. Chả có 1 cái quán nào cài win7. Toàn gcafe vs maihoang cài win xp. Game online bây giờ hay dota 2 không bắt buộc dx11 thì cài win7 làm cái j. Máy xp vừa nhẹ vừa mượt. Quán mình ngồi ram 4gb gtx650ti vẫn xp bt. Game online nó phụ thuộc vào tính đại trà, chả th nào ngu đua đòi cho cấu hình lên vip như offline đâu.
aphu1080
TÍCH CỰC
10 năm
vòng đời cho 1 HĐH như vậy là ok rồi. Tội mấy bác ngân hàng giờ vẫn còn dùng XP mà vẫn phải mua dịch vụ hỗ trợ từ thím M$. Thôi đầu năm sau R.I.P 1 e HĐH nữa. Lên Win9 xài cho ngon hơn.
greywarden
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thôi chuẩn bị lên Window 8 là vừa 😔
liminzun
TÍCH CỰC
10 năm
Cái chi nữa ri.. W7 vẫn chạy ngon lành mà :v
Cũng đúng thôi. Win 8 ra 2 năm rồi các bạn à.
ruacon208
TÍCH CỰC
10 năm
Đang chơi chiến thuật ra mới là bắt up lên cái mới à @@ :eek:
Chúng ta phải chấp nhận để theo kịp xu hướng phát triển của công nghệ thôi, cái mới sinh ra, đương nhiên cái cũ sẽ là lỗi thời và đào thải theo thời gian
ko biết đc bao nhiều người mua win bản quyền mà các bác đòi hỏi quyền lợi như thật vậy o_O
@sevenseas6789 Laptop gần 1000$ đổ lên thì hầu như bản quyền hết rồi.
@Doraemon12345 Laptop > 1000$ có Macbook là ko có bản quyền win. 😁
Theo mình bik Macbook cũng thuộc loại Laptop (đều là Máy tính xách chân). :D
ice_man7989
ĐẠI BÀNG
10 năm
@voldemot Thế bạn nghĩ ai cũng dùng win lậu hết à :eek:
@voldemot cmt chuẩn nhất trong thread
dùng được mới có 4 năm
macpro87
TÍCH CỰC
10 năm
Đúng là áp đặt w7 còn quá ngon và đc phần lớn người dùng yêu thích,phải nói nó vẫn là bản win ok nhất của anh sốt đến thời điểm này,dùng cả win 8 nhưng chưa bao giờ cảm thấy sướng với nó
anhv41
TÍCH CỰC
10 năm
@macpro87 mình đang xài win8 active wa phone đây xài rất oke nâng cấp tự do thoải mái có điều là tốc độ khởi động win8 thì nhanh nhưng còn xảy ra nhìu lỗi wá vs lại nó chậm chậm sao ấy , trc mình xài Win7 load game Battlefied 4 rất nhanh còn lên win8 thì mẹ ơi chậm vãi rùa ra chưa nói ai xài win8 thì chơi game phải nói hơ ức chế vì hiện tại chưa có hỗ trợ nhìu dòng game
aphu1080
TÍCH CỰC
10 năm
@macpro87 nâng cấp đi bác ơi, ngta qua 8.1 lâu rồi đó.
anhv41
TÍCH CỰC
10 năm
@aphu1080 active wa phone bác vẫn dc bản quyền xài update thoải mái nhé
macpro87
TÍCH CỰC
10 năm
@aphu1080 Em qua lâu rồi bác ạ, nhưng cài cho có thôi chứ chủ yếu xài win 7
Vòng đời sao ngắn quá vậy!?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp