Microsoft tuyển người để mang tính năng trợ lý ảo Cortana lên Windows

Duy Luân
18/5/2014 22:5Phản hồi: 44
Microsoft tuyển người để mang tính năng trợ lý ảo Cortana lên Windows

Trang việc làm của Microsoft mới đây đã đăng tải thông tin tìm kiếm một kĩ sư phần mềm để "giúp định hình sự tiến hóa của thế hệ trợ lý ảo kế tiếp". Cụ thể hơn, Microsoft đang muốn tìm kiếm một người nào đó tham gia vào nhóm phát triển Cortana nhằm "đẩy lên trên giới hạn" và "định nghĩa lại trải nghiệm cá nhân hóa trên Windows". Mẫu tin tuyển dụng còn nhắc đến "cơ hội làm việc với ngôn ngữ tự nhiên, sử dụng các công nghệ web, tích hợp nhiều dịch vụ và xử lý các vấn đề cứng liên quan đến kĩ thuật". Tất cả những thông tin nói trên gợi ý rằng tính năng Cortana có thể sẽ được mang lên các máy tính chạy Windows trong một tương lai không xa. Hiện tại "cô trợ lý ảo" này chỉ mới có mặt trên các điện thoại chạy Windows Phone 8.1 mà thôi.

Xem thêm: Cortana trên Windows Phone 8.1 có thể làm được gì?

Nguồn: Microsoft
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bao giờ mới đc như này:

Cu hiệp: cortana cậu là người như thế nào?
Cortana: cậu rất ư là đẹp trai ạ 😁
@Apple Haters 2.01 Oài..túi bác ấy dầy cộng ăn nói khéo là đc rôi....;) Có phải ai cũng đc trên tay người đẹp như bác ấy..:p
@kissbeo Phải gọi là "trên người người đẹp" mới chuẩn chứ bác :p
@Apple Haters 2.01 Rất tiếc đây là trợ lý nữ :D
@thienvk setting->cortana chuyển giới thành nam được mà :D
@thienvk setting->cortana chuyển giới thành nam được mà :D
Mình muốn ứng tuyển phải làm sao nhỉ ? 😁
@kenny81_hp Cứ gọi thẳng cho anh bill :D
@Jack xetix Anh Bill xuống hạng rồi bạn :D
@Jack xetix Bill sắp rời ghế rồi bác ơi. Bác lên gọi cho lão Stephen Elop, chuyên "đứng bán" mọi thứ với giá rẻ mạt. :rolleyes:
Rất khoái Cortana, mặc dù chỉ mới đang beta.
;)
cu hải
ĐẠI BÀNG
10 năm
lấy số ông bill thì hỏi nhé, đến thủ tướng còn nhắn tin cho tớ mà 😁
aphu1080
TÍCH CỰC
10 năm
@cu hải gió nay mát từ trong ra ngoài ghê :D
van.iphone
ĐẠI BÀNG
10 năm
chua on dinh ma
Windows càng ngày càng gần Windows Phone
Ngon. Dùng Cortana thấy thích hơn và cảm giác nó "khôn" hơn thằng Siri

Sent from my iPad using Tinhte.vn
@KenzDK Bạn nói sao, mình thấy nó hơi ngu ngu
@thangnguquen Cùng 1 câu hỏi thằng Cortana trả lời còn thằng Siri nó search 😆
@KenzDK Ok, e Cortana thì có trả lời, nhưng nó cứ sao đó ... theo mình thì nó chưa ngon như quảng cáo, còn e Siri thì mình không biết nên không so sánh được.
@thangnguquen Hoặc đơn giản là em đứng tại một chỗ, kết nối cùng 1 đường Internet, hỏi vài câu thì em thấy Cortana dịch giọng của em chuẩn hơn 😆)) ko biết có liên quan gì tới giọng của em không
Tui nghĩ đã đến thời kì "AI hóa" (trí tuệ thông minh nhân tạo) các thiết bị điện tử cá nhân rồi!
Siri và Google Now nhìn còn máy móc và khô khan quá, ko gần con người như Cortana...
Mấy cái bộ phim viễn tưởng, game như Halo... có người máy trợ lý thông minh, hiểu chủ và hỗ trợ hết mình... chứ ko phải nhập lệnh bằng tay rồi thực hiện 1 cách bị động!
Có điều, Cortana ko có giao diện con người mà chỉ có mấy cái vòng tròn nhìn phát chán... Ít nhất phải có cái mặt xinh đẹp của Cortana rồi nhép miệng kiểu lip-sync chứ! Đâu quá khó đối với MS, họ từng làm Cortana 3D trong Halo rất tuyệt mà!
Ra WP 8.1 cho Lumia 625 giùm 1 cái đêy.....
@MrDuc2010 up lên 8.1 bằng tài khoản lập trình viên đi bạn. 520 còn chạy 8.1 ầm ầm rồi ấy chứ!
@TrongHieu489 thôi, vụ này ko rành. Chờ firmware chính thức của "Nokia" (đã tiêu tùng) cho nó lành...
Mất công từ chữa ngựa lành thành ngựa què... Đang xài ngon lành thành cục chặn giấy giá mấy triệu bạc thì toi!
Cũng ko bức xúc lắm! Ngần này xài cũng tạm được, cũng ko hết!
Có xài song song 1 em Android nên cũng ko bức xúc!
Chắc phải đăng ký học tiếng anh cho theo kịp công nghệ quá !
@vnoder.com Bạn vẫn có thể giỏi công nghệ nếu bạn thật giỏi tiếng Việt. Giỏi tiếng Việt thì tiếng Anh cũng sẽ giỏi.
@fRenzy Có lẽ vậy, nhiều khi đọc bài comment của anh em mà cảm thấy vốn từ tiếng việt còn ít quá thì phải.
@vnoder.com Cái này đòi hỏi kiến thức về khoa học máy tính cụ thể là Natural language proceesing. Ko giỏi tiếng Việt thì ko xử lý đựợc tiếng Việt. Tiếng Anh thì có vẻ Microsoft làm rất tốt rồi còn ngôn ngữ như tiếng Việt thì đòi hỏi thời gian 😁
@Bùi Thiện FTI Mình nghĩ lả học tiếng anh để sử dụng hết chức năng của thiết bị đã là hay rồi, cầm sì mát phôn mà chỉ biết nghe và gọi thì chán lắm. đôi khi đọc tiếng anh còn hiểu chức năng máy đang làm gì, chuyển sang ngôn ngữ tiếng việt không hiểu luôn 😔
Có Cotana trên Windows chắc khỏi thèm dùng chuột hoặc với tay đến cái màn hình để viết.
Chưa được thử em này nên không ý kiến... Lót dép ngồi hóng!

Sent from my iPad using Tinhte.vn
babe_in_car
ĐẠI BÀNG
10 năm
vừa gửi cv cho micro
J_Tuan
CAO CẤP
10 năm
Đã bạn nào xem phim này mà nghĩ tới Cortana chưa 😁
Sau này có khi ko thèm chạm vào màn hình hay thiết bị ngoại vi nữa, chỉ ngồi 1 chỗ và ra lệnh, thế là mọi thứ đã xong
caillou
ĐẠI BÀNG
10 năm
Từ lâu mình đã mơ ước windows có trợ lý ảo. Like Microsoft
natomedia
TÍCH CỰC
10 năm
Chờ đợi vụ này hy vọng đến lúc đó có hỗ trợ tiếng Việt
Chắc Windows 9 sẽ có Cortana chăng? :rolleyes:
chắc cho các dòng Tablet chứ PC cần gì trợ lý

Xu hướng

Bài mới