Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mở khóa Android khi quên password

Rain
23/7/2013 1:44Phản hồi: 9
Thông thường khi quên mã khóa máy android mà không biết mail khôi phục, mình thường dùng Mobo hay tiện ích nào đó backup lại dữ liệu rồi hard reset. Nhưng có một cách khác khá nhanh, tìm được trên Genk.vn
Một số điểm cần lưu ý của phương pháp này:
- Phương pháp mở khóa của XDA hoạt động được với cả các thiết bị chưa root hoặc đã root. Tuy nhiên, cách mở khóa này có thể thành công gần như 100% trên những máy đã root, trong khi một số máy chưa root có thể sẽ thất bại.
- Các thông tin trong bài viết này được cung cấp nhằm mục đích hướng dẫn và giáo dục.
- Sử dụng phương pháp này vẫn tiềm ẩn một số rủi ro cho thiết bị.
- Trước khi áp dụng, các bạn hãy đọc và thao tác chuẩn xác các bước tiến hành.
Yêu cầu
- Trước khi tiến hành mở khóa, điều kiện lý tưởng nhất là thiết bị Android đã được kích hoạt USB Debugging, tốt nhất là đã được root. Nếu như máy chưa được root, thiết bị phải sử dụng nhân kernel cho phép đặt lệnh adb shell.
Để phòng tránh tình huống xấu xảy ra, từ bây giờ bạn hãy kích hoạt ngay USB Debugging trên thiết bị của mình.

+ Để kích hoạt USB Debugging trên các thiết bị chạy Android 4.0 trở lên, bạn hãy vào Settings> Developer Options. Tích đánh dấu vào ô USB Debugging.
+ Với các thiết bị chạy một phiên bản Android cũ hơn, bạn hãy vào Settings > Applications > Development. Sau đó cũng tích đánh dấu vào ô USB Debugging.
+ Máy tính của bạn phải được cài đặt ADB
+ Bạn sẽ cần tới cáp USB để nối thiết bị Android với máy tính
- Hãy chắc chắn rằng pin điện thoại/ máy tính bảng của bạn phải còn trên 75% hoặc nhiều hơn để tránh sập nguồn trong quá trình xử lý.
- Sao lưu lại tất cả dữ liệu cá nhân trên điện thoại của bạn để tránh thất lạc dữ liệu (ví dụ, danh bạ, tin nhắn SMS, MMS, Internet Settings, mật khẩu Wi-Fi, …).

Bắt đầu tiến hành xử lý sự cố
1. Kết nối thiết bị Android và máy tính bằng cáp USB.
2. Mở cửa sổ nhập lệnh trên máy tính (đối với hệ điều hành Windows là ứng dụng thông dịch dòng lệnh Command Prompt).
3. Bạn bắt đầu tiến hành nhập các dòng lệnh dưới đây vào cửa sổ vừa mở. Lưu ý: Nhấn Enter sau mỗi dòng:
Code:
adb shell
cd /data/data/com.android.providers.settings/databases
sqlite3 settings.db
update system set value=0 where name='lock_pattern_autolock';
update system set value=0 where name='lockscreen.lockedoutpermanently';
.quit
exit
adb reboot
4. Sau khi thiết bị khởi động lại, bạn tiếp tục nhập các dòng lệnh sau:
Code:
adb shell
rm /data/system/gesture.key
exit
adb reboot
5. Thiết bị của bạn sẽ khởi động lại một lần nữa. Sau khi khởi động xong, nó sẽ yêu cầu bạn nhập một mô hình mật khẩu dạng chuỗi, lúc này bạn có thể tùy ý nhập bất cứ mô hình nào mình muốn và thiết bị sẽ được mở khóa hoàn toàn.
Nếu bạn áp dụng đúng các bước thực hiện như trên thì tỷ lệ thành công là rất cao trong khi các rủi ro mà thiết bị gặp phải là cực nhỏ. Đây sẽ là một thủ thuật mà bạn có thể lưu tâm để sử dụng khi cấp bách. Tuy nhiên, hãy sử dụng phương pháp này đúng mục đích và nếu bạn áp dụng nó để cố tình xâm nhập những thiết bị Android của người dùng khác thì đó là một việc làm phạm pháp và có thể phải chịu trách nhiệm trước pháp luật.

Quảng cáo

9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có ai làm đc chưa nhỉ ? sao mình làm cho V8403 của viettel k đc nhỉ?
vytintin
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đánh dấu

Sent from my ME172V using Tinhte.vn
quên mk thì làm sao bật dc cái usb debugging
hotam16588
ĐẠI BÀNG
10 năm
@knightxiktrai Người ta kêu bật usb debugging trước để khi quên mk mới cần xài tới.

Gửi từ Lenovo P770 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@hotam16588 thế thì nói làm gì trong khi bình thường chả ai bật cái đấy, giờ tự nhiên quên mk thì biết làm sao, coi như bài này vô dụng.
@knightxiktrai thường thì root máy ai cũng phải bật cái chế độ này ( nếu t nhớ không nhầm thì là thế 😃 )
lamgico11
ĐẠI BÀNG
10 năm
dân sành anđroi lâu thì chắc chắn ko bao giờ quên pass , chỉ có người thân quên mật khẩu nhờ mình làm hộ thì coi như là chịu , biết ng ta có bật usbbug ko , phương án này ko mấy khả thi , hic
cuong2
CAO CẤP
10 năm
cho mình hỏi trong cửa sổ "Command Prompt" mỗi lần nhấn enter sau khi gõ xong 1 dòng thì sẽ thực thi 1 lệnh? Trong khi theo bạn hướng dẫn là gõ xong những dòng ở mục 3 mới thực thi lệnh? Mình đang bị kẹt ở chỗ này.
Xài android của anh SAMSUNG thì nó có sẵn cả recovery gốc nên quên mật khẩu mà không ngại xoá hết dữ liệu quan trọng ta có thể forrmat factory

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019