Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mở rộng bộ nhớ trong (Internal Storage) của các dòng dùng chip MTK6577

Sensation
11/11/2013 2:33Phản hồi: 19
Mở rộng bộ nhớ trong (Internal Storage) của các dòng dùng chip MTK6577
Khi chọn các dòng điện thoại 2 sim 2 sóng thường ta hướng đến mục tiêu là ngon-bổ-rẻ nên không thể yêu cầu nhiều về khả năng chụp hình , màn hình đẹp, bộ nhớ to. Trước đây mình hay dùng con Q Smart Tender (rom CINK SLIM) nhưng RAM con này yếu quá , mới đây chuyển qua dùng P770 của Lenovo vì mục tiêu là pin phải trâu, RAM lớn, điện thoại android là siêu nuốt pin mà.
P770 nhìn chung là thỏa mãn đầy đủ các yêu cầu cơ bản
- 2sim
- RAM 1GB
- Pin 3500mA (xài không dưới 2 ngày)
- Camera cũng tạm ổn, đủ để ghi nhận lại sự kiện trong ngày để post FB
- Màn hình đẹp, tuy ko long lanh như Sam hay LG nhưng cũng chấp nhận được với giá tiền ~4tr (Hnam Mobile - FPT phân phối)

Duy có 1 điều không hiểu sao ROM P770 S113 này khá to, lúc reset factory default thì cũng đã xấp xỉ 1,5GB. Máy P770 này có tổng bộ nhớ 4GB (1.7 GB cho Internal Storage và 2.3 GB cho USB Storage). Như vậy chỉ còn 200 MB để cài app và cache trong khi USB còn trống trơn, nên chỉ mới cài có vài app cơ bản và email thôi là máy báo full. :mad:
Bức bối lên hỏi bác google mấy ngày trời mà ko bác nào có câu trả lời, ngoại trừ bác Greg Tay (http://gt35pro-mobile-gadgets.blogspot.com/2013/02/how-to-increase-your-internal-memory.html)
Bác này build 1 cái app gọi là MT657xRepartition_EN (download) cho phép ghép 1 phần USB storage qua Internal Storage.
Để dùng tool này ta cần :
  • Máy phải được root
  • Có thẻ nhớ, để backup ROM
  • Cài CWM recovery
  • !!! Quan trọng : Backup ROM bằng CMW Recovery . Vì sau khi cài app, reboot máy sẽ bị treo logo, khi đó phải boot vào CWM recovery và restore ROM backup ra thì mới chạy.
  • Lưu ý là máy phải factory reset nên các bạn nên backup toàn bộ data trước khi thực hiện nha.
Các bước thực hiện:
  1. Backup data ra thẻ hoac máy tính
  2. Backup ROM : Boot vào CWM recovery và chọn Backup
  3. Boot máy lại , tải app về, cài đặt , nhớ chọn Allow unknow resource install trong phần setting để cho phép cài đặt file apk ngoài.
  4. Sau khi cài đặt app xong, mở app lên chọn dung lượng bộ nhớ như mong muốn 1GB, 2GB, hoặc 2,5GB. Đừng chọn 3GB nếu như ROM máy của bạn không từ 8GB trở lên, nhớ đấy nhé.
  5. Screenshot_2013-11-11-08-56-31.png
  6. (hình như là tool này có liên quan đến HKPhone ???, thấy có giao diện tiếng việt nữa.
  7. Chọn bộ nhớ xong, apply. Chọn "Boot Recovery"
  8. Vào CWM Recovery, chọn Factory Reset hoặc Data Wipe, tuyệt đối không Wipe cache hay wipe Dalvik Cache nhe.
  9. Reboot máy, bạn sẽ bị treo logo. Điều này là bình thường , đừng quá lo lắng. Bạn tắt máy, tháo pin, rồi lắp pin vào lại. Mở máy boot vào CWM recovery (tham khảo cách boot trên internet nha), chọn restore. Chờ trong giây lát cho máy restore ROM xong , khởi động lại và huong thụ thành quả.
  10. Screenshot_2013-11-09-11-03-25.png
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có bác nào thử chọn chia lại 2.5gb của bài này chưa?
motsinhvien
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình xài titan backup thấy có 4 bộ nhớ: bộ nhớ thẻ trong, thẻ ngoài (SD), bộ nhớ trong và bộ nhớ rom (dùng lưu các app trong rom).
Cho mình hỏi có cách nào tăng thêm bộ nhớ rom ko các bạn? thanks
Có lẽ ít người hưởng ứng quá nhỉ......
Vậy Lenovo S820 4GB - ROM chip MTK 6589 thì chia được không vậy?
???
ai làm chưa cho ý kiến xem có thành công không
albatron
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao tớ tải file này máy tính nó báo có vi rút nhỉ? có ai bị thế k? hay vi rút thật?
đã làm y theo cách ở trang 1 ko thiếu 1 bước gì, nhưng giở chỉ còn vào đc Recovery mà ko restore đc, cứ báo lỏi, a e ai biết khắc phục giúp với, e cám ơn và hậu tạ nhiều. máy mình là máy dài loan note 3 SM-N9002 chip MT6589 mới đau do ko để ý, biết có cứu đc ko nửa máy thì có thẻ bảo hành phần cứng 1 năm toàn bộ máy, Bh phần mềm tròn đòi có thể nựa luona mua bên taiwanmobi...vn
đả up lại rom gốc nhưng vẫn ko chạy đc, chắc là bộ nhơ máy bị lõi luôn ròi, chăc phải rỏi bào hành quá, mà ko biết nó có chịu BH ko ko nửa (máy bảo hành 1 năm phần cứng kể cả màn hình tức là toàn bộ máy, phần mềm thì BH tròn đời luôn có thẻ nhựa giống như thẻ của nokia luôn).
@huynhduyphuong
thứ nhất : bạn đã root thì chuyện bảo hành cũng hên xui.
thứ hai : tìm bản rom gốc chạy lại cho em nó bằng tool trên pc thôi.
thứ ba : phải xem bài viết này dùng được cho những máy nào?chính hãng hay trung quốc.?
thứ tư : đừng bao giờ đem máy của mình ra làm chuột bạch....
thứ năm : bây giờ chịu khó seach google tìm rom ngay và liền đi......
c
cám ơn bạn nhiều, Rom gốc máy nay ko có mới đau chứ, mình có backup 2 bản 1 bản gần như bản góc và 1 bản trước khi thực hiện theo bài này 2 ngày mà ko thể úp lại dc nó chỉ cahyj 1 thoán khoản 30 giầy thì về menu Recovery hà đau lòng quá đi thoi.
cứu với
@huynhduyphuong khuyên bạn nên cẩn thận những dòng samsung hàn quốc này...up rom tùm lum dễ bị imei???????????? lắm nhe. bạn chịu khó lên xda tìm rom gốc mà plashtool bằng pc lại,sau đó unlock root lại nếu muốn đi bảo hành,không thì cứ root bình thường,và một điều nữa là những samsung hàn quốc rất dễ mất bộ nhớ trong....nếu bị mất bộ nhớ trong thì máy của bạn chỉ nghe gọi thôi chứ không thể cài app vào được vì không có bộ nhớ trong...vài lời khuyên bạn...hì hì hì...
motsinhvien
ĐẠI BÀNG
10 năm
@like_u3x này ko phải samsung hàn quốc, mà trung quốc nha bác.
Sensation
TÍCH CỰC
10 năm
Khong làm đc trên P770 ??????
Bác chọn mấy Gb? sao của em chỉ chọn được 1Gb nhưng nó không lấy từ bộ nhớ USB (của máy)?
albatron
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sau khi cài đặt app xong, mở app lên chọn dung lượng bộ nhớ như mong muốn 1GB, 2GB, hoặc 2,5GB. Đừng chọn 3GB nếu như ROM máy của bạn không từ 8GB trở lên, nhớ đấy nhé.

Nên chọn mấy GB thì phù hợp nhỉ? hôm trước tớ làm trên P770i nhưng chọn 2GB thì phải, nó vẫn báo thiếu bộ nhớ khi chạy email
Xin các bác hướng dẫn chi tiết cách root và uprom em P770P770 với. Cảm ơn các bác nfnf
mrlee12345
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tối nay vừa chuột bạch xong.
Ok rồi. Xài ổn.
Hơi rối cái đoạn bị treo logo do mình bấm ko đều hay sao mà mãi mới vào CWM dc.
Thank bạn chủ topic.
còn app nào dành cho các dòng khác ko các bác 😔
nokia XL làm được ko thớt ?
Em làm tới bước cuối cùng đến bước restore máy lại báo "no sd card". Không biết sai ở bước nào. Có bác nào rảnh hướng dẫn em với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019