[MOD] Mix Framework của riêng bạn cho Android

squall_x2x
5/4/2011 3:54Phản hồi: 86
[MOD] Mix Framework của riêng bạn cho Android
Bạn đang xài điện thoại Android của mình và thấy rằng mấy cái icon trên status bar or mấy cái background của pop-up menu or hiệu ứng chuyển đổi or font chữ wá trùng với những người khác. Bạn muốn làm khác chút xíu để Android cho riêng mình? [​IMG]

Vậy thử làm chơi cho vui....CHỈ DÙNG CHO ANDROID 2.2+, Mình cũng đã thử OK trên 2.3 với điều kiện bạn mod thêm cái file SystemUI trong system/app, cái file trong bản ROM down về (Mình k liên wan gì nếu đt bạn dính lỗi Force Close or Boot Loop hén 😁 :D :D)

Trước tiên chắc chắn máy bạn đã:
  1. Cài .....ed WinRar trên máy tính
  2. Điện thoại Android của bạn đã được ROOT.
  3. Bạn đã có ClockWorkMod (hay còn gọi là ClockWork Recovery)
  4. Bạn đã chọn được 1 framework-res.apk từ con ROM ưng ý làm nên tảng
  5. Điện thoại bạn đang ở Android 2.2 or 2.2.1

Cách Mod:

Dùng Root Explorer ở đây: http://www.mediafire.com/download.php?9ol79gqvvo444fv

Truy xuất vào system/framework và copy framework-res.apk (ORIN) vào sdcard. Chép vào máy tính sau đó rename thành framework-res.zip gọi nó là FrameA

Sau đó jải nén sẽ có những folder theo hình:

Chỉ cần để ý folder res/anim và res/drawable-hdpi(-v4), có framework có -v4 có cái không, k sao hết!

Bạn down những framework khác về làm "nguyên liệu" mix với FrameA, tạm gọi Framework làm nguyên liệu là FrameB:
http://www.mediafire.com/download.php?q8mdula3gwa7zzf

Bước này từ nay là phức tạp nhất: Bạn mở res/drawable-hdpi(-xx) của FrameA xem tổng số có bao nhiu hình (thường là từ 975 đến 10xx hình + .XML)

Quảng cáo

Xong cũng tìm res/drawable-hdpi(-v4) của FrameB (cái file nén mấy chục Mb vừa down về). Lúc này hãy dùng Speed Commander or Total Commmander để so sánh 2 khung của số thế này (hi vọng FrameA làm nền của bạn có số hình ít hơn FrameB)

Sau đó bạn hãy so và xóa hết những hình CÓ BÊN FrameB mà Frame A K CÓ để cho cúi cùng tổng số file bên FrameB = FrameA

FrameB lúc này là Framework mà bạn ưng nhất nhé, mún bít ưng hay k chỉ có cách vọc ROM nhìu (flash ROM thay đổi hoài) thì sẽ bít cái nào đẹp ở pop-up,pop-up background,icon, jog bar.....

Lúc này bạn hãy sàng lọc lại giữa FrameB & những Framework khác trong file nén mấy chục Mb bạn đã down về làm nguyên liệu. Vd: Mún cột sóng đt, wifi khi 4 vạch là màu xanh, khi 3 vạch là màu cam, khi 2 vạch là icon khác chẳng hạn & đồng hồ báo thức, jog bar khi nhấc máy...... bạn chỉ cần copy và overwrite đúng icon của FrameB từ Frame nguyên liệu. NHỚ ĐỪNG BAO JỜ ĐỔI TÊN NHÉ.

Tiếp theo hãy copy toàn bộ hình trong FrameB wa FrameA, chỉ hình thôi chứ k có những file .XML trong đó hén, nhớ là tổng số file hình FrameA k đổi nhé, vì chép nhìu hình vào FrameWork sẽ nặng mà những file XML trong FrameA hoàn toàn k tham chiếu đến. Chép đúng và đủ là OK nhất!

Quảng cáo

Sau đó hãy trở lại với Framework-res.apk (ORIN) ban đầu (cái frame lấy từ đt của bạn) bạn ĐỪNG extract nó mà hãy mở bằng WindRAR truy xuất vào folder res/ hãy bấm DELETE xóa drawable-hdpi(-v4) đi. Xong KÉO folder drawable-hdpi(-v4) từ Frame A ban nãy vào đúng vị trí đã xóa.

Ở bước này nếu ai muốn MOD hiệu ứng chuyển đổi (Transition Effect cũng làm tương tự hén). Lúc này Framework-res.apk ban đầu của máy lúc này BỊ MOD sẽ gọi là FrameC

Tiếp theo bạn dơn cái Framework sample.zip này về
http://www.mediafire.com/download.php?8o57uyzs8319gl4

Mở lên bằng WinRAR và bấm delete xóa cái framework-res.apk đi vào kéo framework-res.apk (FrameC) vào.

Sau đó bro boot máy vào ClockWorkMod "install zip from sdcard" để replace framework. Vậy là xong....! :bounce:

Ai muốn Mod cái bar kéo xuống trên Notification chỉ việc thay twframework-res.apk trong system/framewok bằng cái twframework-res.apk mình thích thôi, cái twframework-res.apk lấy trong mấy cái cooked ROM down về. Mod cái này đơn ján hơn!

Mod Transition Effect:
Down cái này về chọn hiệu ứng mình thích và OverWrite cái res/anim trong framework-res.apk
http://www.mediafire.com/download.php?8c17ai2k5olulng

Mod FontVào đây down font bạn thích về http://www.fontchu.com/ (để chắc chắn k lỗi Tiếng Việt)
Rename font down về thành DroidSans.ttf và nhân đôi file đó, rename thành DroidSans-Bold.ttf (2 font này là 1 nhé nhưng khác tên thôi)
Vào System/font xóa đi 2 font mặc định DroidSans.ttf & DroidSans-Bold.ttf sau đó chép 2 cái muốn thay vào! Reboot, XONG!

Vậy là bạn đã có cái Transition, framework và TwFramework của riêng mình, bảo đám k bị dính lỗi Force Close or Boot Loop nếu đúng theo hướng dẫn...hihi!

(Mỗi lần Flash ROM mình k sợ nhưng sợ là sợ mix cái framework này vì mỗi ROM có cái Framework-res.apk k jống nhau, mệt gớm! nếu k mix thì xài cảm thấy chán và mix rồi xài thì k ai jống ai, Mình thích Android chõ này........:sleep😃

Thành wả của mình v Arc Launcher đã mod dock và cột 5 app drawer:

GingerBread 2.3

86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

4matxauxi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Học hỏi thêm bài này nữa là tự mod đc rồi 😁
@4matxauxi Sau đó bạn hãy so và xóa hết những hình CÓ BÊN FrameB mà Frame A K CÓ để cho cúi cùng tổng số file bên FrameB = FrameA... Bựa...........!!!
bunokuzi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hay nhỉ. mà để từ từ rồi làm 😃
hình sếc xy wá đi. Bài hay cất đó từ từ phá.
squall_x2x
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hi vọng ace xài Android sẽ có những framework ưng ý nhất của riêng mình..hihi!

Sent by Captivate running Continuum4 with KP1 Modem & SpeedMod EXT4 lagfix using Tinhte.vn
Bác dùng cái file twframework-res.apk nào mà thanh Notification của bác lại trong suốt kể cả khi chưa kéo xuống thế 😕 share em với :bounce:
squall_x2x
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái thanh Notification khi kéo CHƯA kéo xuống nó trong suốt là k fải nằm ở twframework mà nó vẫn nằm trong framework-res.apk.

Bro overwrite cái hình đính kèm này vào res/drawable-hdpi(-v4) hén.
Đưa con chuột vào dưới chữ hình đính kèm > save image as nhé do trong suốt nên bro k thấy duoc cái đính kèm!
@squall_x2x đưa vào xong có cần đổi tên k vậy bạn
@squall_x2x trong suốt này sao ko dùng cho sony arc s 4.0.4 đc vậy ?
vừa đọc bài bạn xong thấy rất hay, nên ngay lập tức tìm cách đổi font chữ ( chỉ đổi font thôi nhé, chưa đụng gì đến frame), kết quả là up lại rom vì bị boot loop 💀
lonelydra
TÍCH CỰC
13 năm
Muốn thay font thì mình khuyên bạn nên làm update.zip nó an toàn nhất.

Hoặc nếu dùng root explorer để thay trực tiếp font thì phải set đùng permission cho các file đã thay thế trong system trước khi khởi động lại máy.

Được gửi từ BackFlip sử dụng ứng dụng Tinhte.vn
Làm theo bác em ăn 1 qua boot lop như bác trên luôn, hard resset cũng bó tay luôn, phải vác con máy ra bảo hành, hên là em còn chưa lỡ tay up rom chứ ko nó thấy là cắt bảo hành luôn thì vỡ mồm vì máy mới mua. thề từ lần sau chừa ko nghịch dại làm chuột bạch nữa
lonelydra
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn làm thế nào mà bị boot loop vậy....

Mình làm theo cả 2 cách chẳng cách nào có vấn đề cả (cách dùng Root Explorer thì đôi khi font chữ hiển thị không đúng thôi).
thì mình down cái font iphone về tên là droidsans-bold.ttf và droidsans.ttf cũng dùng root exppllorer chép vào system/ fonts, khởi động lại thì vào được bình thường, font cũng đổi nhưng vẫn có ít lỗi font như chữ to hay mất chữ, để máy 1 hồi nó khóa màn hình là coi như tắt máy luôn, hard resset thì nó vẫn bị thế, ko cứu dc, đành đem đi bảo hành, tụi nó chạy lại android 2.2.2 thế là khỏi root nản lun ko mún vọc nữa mà cũng lười down nó xuống 2.2
squall_x2x
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn chắc chắn là vào đúng system/font chứ? Cái font bạn cần có nhân đôi lên và rename y chag vậy k?nó có dạg .ttf chứ? Mình còn thay dc cả font đồng hồ nhưg chưa ăn boot loop bao jo vì thay font cả

Sent by Captivate running Continuum4 with KP1 Modem & SpeedMod EXT4 lagfix using Tinhte.vn
dĩ nhiên là mình đổi tên rồi replace 2 file cũ, vậy mà lại dính boot loop, nhưng mà ko sao, giờ đã biết cách đổi font 1 cách đơn giản bằng app fontchanger rồi...
squall_x2x
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn overwrite ah? Mình ngĩ xóa 2 file cũ rồi mới paste.mình làm vậy hoài ah.

Bác cho em xin file Framework của Bác, em không có máy tính. Em dùng G1 Rom COS-DS-04062011-full-signed. Cảm ơn Bác nhiều.
caothukiet
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác ơi cho em hỏi.. framework bản cm7 1.8 hok có tệp hdpi mà chỉ có tệp mdpi, zậy em phải làm sao đây bác?

Còn nữa là khi em làm tiếp đầy đủ các bước như bác đã hướng dẫn thì đến khi vào flash cái update.zip thì nó báo là install aborted 😔 ... làm sao bây giờ bác....

Thanks bác nhiều....
squall_x2x
ĐẠI BÀNG
13 năm
Framework của mình là Captivate, bro flash vô Force Close là chắc ah!
Xài Continuum 4 đi bro, mod theo topic, còn CM7 mình k bít! Continuum mình thấy pin tốt lắm ah nhưng xài với SpeedMod Kernel hén!
Cái này hay quá, em cũng đang muốn thay đổi cái default status bar cho nó không đen sì nưỡa,
lần trước lỡ move cái framework-res.apk đi chỗ khác, thía là máy "tịt" luôn, p up lại ROM :|

HR không được thì cài lại official rom đi bác 😁
lonelydra
TÍCH CỰC
13 năm
Vẫn khởi động vào bình thường thì không phải lỗi do copy font mà do ROM của bạn hoặc do bạn cài pm, trò chơi gì đó làm đứng máy (sleep of Death).
rom của em là rom gốc của LG p500 bản 2.2, máy em có cài phần mềm gì đâu, chỉ cài có mỗi advance taskiller với lại từ điển lạc việt thui mà chưa có vọc vạc up rom gì hết cả, em cũng chả bít sao nữa
Font chữ của bác chủ thớt là gì thế, em thích :eek:
Bạn làm cả cái thanh kéo xuống(topbar, header, background, Notifications) trong suốt kiểu gì vậy? Share cho mình được k? Thanks bạn
mr_present
ĐẠI BÀNG
13 năm
Rất hữu ích .Thank chủ thớt . ^^
hay quá. em đang dùng con DHD, chắc phải thử thay nội y cho em nó thôi
chào bạn mình thấy bạn mod rất hay nhưng bạn cho mình hỏi mìng đang dùnngg galasy m110s mình đã làm theo cách của bạn nhưng mà hok được vậy bạn có thể bớt cho mình chút thời gian có được hok nếu được bạn hãy làm hộ mính vời nhé mình rất cám ơn bạn đây là link framework m110s của mình http://www.mediafire.com/?z8lm2i79r2erh80

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019