Mời các bạn xem ảnh màu về bề mặt sao Hỏa chụp bởi Curiosity

Duy Luân
14/8/2012 8:42Phản hồi: 318
Mời các bạn xem ảnh màu về bề mặt sao Hỏa chụp bởi Curiosity
Ngày 6/8/2012, tàu thám hiểm Curiosity đã đổ bộ thành công lên bề mặt sao Hỏa và gửi về những tấm hình đầu tiên cho thế giới biết rằng nó vẫn ổn, mặc dù đây chỉ là các ảnh đen trắng và chất lượng thấp. 6 ngày sau, Curiosity lại tiếp tục truyền tải thêm thông tin về Trái Đất, nhưng lần này là loạt ảnh độ phân giải cao, sắc nét hơn về bề mặt hành tinh Đỏ, cho thấy một môi trường khô khốc, khắc nghiệt và theo lời NASA là gần giống với các sa mạc ở Tây Nam nước Mỹ. Trong số đó, nổi bật có một tấm panorama rộng lớn được chụp bởi hai camera MastCam của Curiosity. Mời các bạn xem hình ảnh do Curiosity ghi lại trong Galleria bên dưới hoặc tải ảnh độ phân giải đầy đủ trong link nguồn từ NASA.

Ngoài ra, một nhiếp ảnh gia có tên Andrew Bodrov đã dùng phần mềm để nối tất cả các ảnh được gửi từ Curiosity nhằm tạo ra một không gian ba chiều. Trong đó, bạn có thể di chuyển chuột để thay đổi góc nhìn 360 độ xung quanh Curiosity, phóng to, thu nhỏ vào một vùng nào đó trên ảnh, thậm chí là xem "trọn bộ" chiếc Curiosity. Tiếc là khung tương tác này không thể được nhúng vào Diễn đàn của chúng ta nên bạn cần phải truy cập vào trang web này mới chiêm ngưỡng được.

Ảnh do tàu thám hiểm Curiosity ghi lại trên sao Hỏa

Theo The Verge (1), (2), NASA
318 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trông cũng gần giống bề mặt trái đất nhỉ!
@vinhtroc Đương nhiên là giống, toàn đất và đá mà ;))
@vinhtroc Mỗi tội ko có nước :-ss
Con người thật tuyệt vời. Ko biết trên này nóng bao nhiêu độ nhỉ ;))
lambaotrung
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hanguyen129 thực tế thi sao hỏa ko nóng bạn ah, vì nó nằm xa hơn hơn trái đất, tính từ phía mặt trời " sun " lý do đó nên các núi lửa ngưng hoạt động, và nước tồn tại ở dạng băng tuyết nằm sâu bên trong lòng đất. nói chúng ở đó lạnh. ko giống như ta xem trong đâu.

vì sao gọi nó lá sáo hỏa ah. theo mình dc biết thì do khi mình ở trái đất nhin lên sao hoa vào ban diêm thì nó có màu cam, gần như đó nên người ta gọi là sao hỏa.
@hanguyen129 Theo e biết thì hình như nhiệt độ trung bình của sao hỏa là -50 độ phải bác ạ @@
@hanguyen129 Ừ,thấy tội nghiệp bọn tàu khựa,không biết nó mạnh thé nào nhưng mình cảm thấy nó đang làm trò hề để ko ai muốn tin tưởng bọn nó cả
@hanguyen129 nhiệt độ cao nhất vào mùa hè là -50~*c bạn ạ 😁
bucktran
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vậy là tương lai bọn tàu sẽ dòm ngó rồi chiếm sao Hoả cho coi
bucktran
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Phongtk Uh, Nó nói có con kỳ lân xuất hiện trên sao Hoả, vậy là đất này của nó từ thời Tam Quốc Diễn Nghĩa, hehehe
bucktran
ĐẠI BÀNG
12 năm
@huuduyus Trung Quốc mà bạn tin là nó không dám nhổ cái cờ vứt đi ah, anh Mỹ phải cài bom vô đó cho chắc ăn, hihihi
@bucktran sách Giáo khoa TQ 2020 ghi nhận tổ tiên chúng ta là 1 con đỉa,1 nửa rớt xuống Trái đất,nửa kia ở sao Hỏa, đề nghị các quốc gia k xâm phạm và trao trả toàn vẹn lãnh thổ sao Hỏa cho Trung Quốc.
@le hoang tuan Chinh xac,em cung mong bon Tau khua bien di hanh Ting khac cho roi,o day tui no lam loan them thoi
Sent from my XT910 using Tinhte.vn
lamngocpham
ĐẠI BÀNG
12 năm
đẹp
hi vong se tim.dc su song
@p_duythai Sự sống ở đâu chứ không có ở đây tính cho đến thời điểm này, Hy vọng sự sống ở đây do con người đem đến trong tương lai không xa,
cũng như trái đất nhề ! thiếu mấy chân dài thôi 😆
lonton16
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hình như mình nhìn thấy con gì 😁
@lonton16 con mắt bạn đang nhìn chứ gì, hehe
Nhìn như ở Pakistan hay nơi nào đó ở Trung Đông 😆
trung_it
ĐẠI BÀNG
12 năm
ảnh nét phết 🆒
có đất đá, có trọng trường, . bây h phải chi có thể O2 vs nước ;))... chuẩn
@Diệp Tử 😁 đó là yêu cầu tối thiểu đối với con người, Theo suy nghĩ của tôi thì có thể chỉ là có thể thôi nhé, một số sinh vật ngoài hành tinh họ sống được trong môi trường không giống con người, thậm chí không cần nước và oxi, :D mà là nhờ vào một loại vật chất hoặc phi vật chất nào đó không có ở trái đất, giống như chú cuội nhà mình có thể sống ở cung trăng mà chỉ cần cái cây thần đó thôi, :D , có ai đánh thuế trí tưởng tượng đâu chứ keke
thqt1b
TÍCH CỰC
12 năm
@Diệp Tử Khỏi cần nước bạn. Chỉ cần O2 thôi. Nước thì ta múc ở TBD đem lên là dc rồi. Trái đất này bớt nước đi thì mới có đất để mấy ông nội chia chác chứ.
@thqt1b haha. chỉ biêt làm bussinet thôi ,họ thích những tờ zấy in 100$ hơn là lo lắng cho con cháu của họ =]]
heocon20044
ĐẠI BÀNG
12 năm
sao nhìn giống sao hỏa quá ta
ducminh60
TÍCH CỰC
12 năm
@heocon20044 ac , ko thèm đọc bài , comment vớ vẩn ! ko sao hoả thì cái gì
tiger722
ĐẠI BÀNG
12 năm
@heocon20044 có nhìn thấy cái tiêu đề ko cha nội,hay là nhắm mắt click đại
may là tầu thám hiểm đáp xuống sa mạc, nếu đáp trên đỉnh mấy ngọn núi thì coi như toi. 😁.
@hoangtrang116 No ko dap tren dinh nhung dap xuong o tren mieng cua nui lua do bac:D
sonempro
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hoangtrang116 cái này họ tính toán hết rồi, làm gì có chuyện đáp lên ngọn núi. Họ còn nghiên cứu địa điẻm hạ cánh nào là thích hợp nhất nhất:D
@sonempro chỉ tính toán được một phần thôi bạn ạ.
sonempro
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hoangtrang116 họ tính toán được gần như hết vì đã có nhiều tàu đổ bộ rồi chứ có phải lần đầu đâu. Chỉ có những tình huống bất ngờ là không biết được thôi😁. Những dự án như thế này phải lên kế hoạch hàng năm trời ấy chứ đâu chuyện chơi mà dám mạo hiểm:eek:
thôi chết cha rồi.
bay vào xa mạc ra ha xa rồi
khi nào mới đc thưởng thức món vịt sao hỏa nhể :p
kimanbn
TÍCH CỰC
12 năm
ném được mấy thằng của Muaban24 lên đấy cho đỡ chật đất
@kimanbn Cho mấy thằng HKT đi cùng luôn một chuyến 😁
@huycom138 Một công ty của Hà Lan đang tiếp thị cho vé 1 chiều đi Sao Hỏa đó, anh xem thông tin trên google rồi đăng ký ứng viên, ko khéo anh là 1 trong 24 người đc chọn đâý.
kimanbn
TÍCH CỰC
12 năm
@Hoangluuanh mấy thằng HKT nó chỉ gây ô nhiễm thôi còn bọn MB24 này nó hút máu cả dân nghèo, sinh viên mới đáng tống lên đấy
@kimanbn hahaha.....bác này ném lên trên đó nó mua bán tiếp đó
Hình như em Curiosity chưa cập nhập xong firmware hay sao á !
Mình thấy từ hôm em lên sao Hoả tới giờ chỉ ... đứng yên một chổ và chụp hình 🆒
@jamesbond_lns em nó thay não rồi, chụp trên sao hỏa chỗ nào cũng như chỗ nào chứ k phải đứng yên một chỗ đâu nha.
ôi mơ ước một ngày được Curiosity chụp mình 😁
leenoo
ĐẠI BÀNG
12 năm
h chỉ phát minh ra doremon nữa là lên sao hỏa sống thôi mình sẽ đi khai hoang có khi lại thành đại gia cũng nên ;))
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
@leenoo đại gia bất động sản ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019