Mời góp ý về Quy trình đánh giá thời gian sử dụng pin của một thiết bị

vuhai6
11/9/2013 10:25Phản hồi: 243
Mời góp ý về Quy trình đánh giá thời gian sử dụng pin của một thiết bị
Tinhte_nexus 7.jpg
Vấn đề được rất nhiều anh em quan tâm đó chính là thời gian sử dụng thực tế của một chiếc máy nào đó, câu hỏi vẫn thường là: "máy này dùng có lâu không?". Tuy nhiên, thời gian sử dụng pin của một chiếc máy lại là một yếu tố rất khách quan và khó mà có một quy ước nào để tính toán ra được một con số chính xác nhất. Hơn nữa, chúng ta vẫn hay nhầm lẫn giữa tổng thời gian mở màn hình (onscreen) và tổng thời gian hoạt động, có nhiều người thường hỏi mình là “chiếc máy bạn đang cầm pin có dùng được một ngày hay không?”. Đây là một câu hỏi rất khó trả lời, vì thực ra chúng ta quan tâm nhiều về tổng thời gian mở màn hình hơn là tổng thời gian dùng, nếu máy dùng được 2 ngày mà tổng thời gian mở màn hình chỉ có 3 tiếng thì cũng không có gì là ấn tượng cả.

Chính vì lý do đó mà từ giờ Tinh tế sẽ có một bài kiểm tra pin của thiết bị chi tiết hơn, dựa vào kết quả mà bạn có thể tự ước lượng liệu bản thân mình dùng thì sẽ dùng máy được bao lâu. Có 2 khái niệm chính cần rõ ràng, đó là:
  • Tổng thời gian mở màn hình (onscreen): Giá trị này được hệ thống tự động cập nhật và chỉ được tính khi bạn mở màn hình máy lên dùng. Ngay cả khi nghe nhạc với màn hình tắt thì thời gian đó cũng không được cộng vào thời gian onscreen.
  • Tổng thời gian dùng máy: tính từ khi rút sạc đến lúc máy hết pin. Thông thường người ta hay hỏi “Máy bạn dùng được 1 ngày không?”: 1 ngày là thời gian ước chừng, nó có thể là 8 tiếng làm việc, cũng có thể là 24 tiếng. Vì thế chúng ta sẽ quan tâm nhiều hơn về onscreen chứ không phải là thông số này.
Tình trạng thiết bị khi tham gia vào bài kiểm tra pin:
  • Sử dụng phiên bản rom chính thức, không root
  • Các phần mềm cài đặt không nhiều, bao gồm cả những phần mềm cần thiết như bộ gõ tiếng việt, facebook, chat OTT ...
  • Có một lưu ý đó là độ sáng màn hình thiết bị luôn được để cố định ở mức 50%, nếu bạn chỉnh tối hơn thì ít hao pin hơn, ngược lại sáng hơn thì hao pin hơn một chút.
  • Âm lượng của máy trong các bài test luôn được để ở mức lớn nhất -> thực tế khi sử dụng thì bạn sẽ không dùng ở mức này, do đó pin có thể tốt hơn 1 chút nếu giảm âm lượng xuống.
  • Mấy luôn để push Gmail và Facebook.
  • Film để test: World War Z 2013 Unrated mHD-720p Bluray AC3 x264-TRiM.
Riêng với Android sẽ sử dụng các phần mềm sau để bổ trợ và theo dõi các thông tin về máy:
Thời lượng sử dụng pin của thiết bị phụ thuộc rất nhiều vào cách sử dụng của từng người khác nhau, mong rằng các kết quả ở trên sẽ giúp bạn hình dung được phần nào nhu cầu bản thân. Rất vui nếu như nhận được những đóng góp của các bạn về vấn đề này để chúng ta có những kết quả tốt hơn!
243 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết rất thực tế .. Cám ơn bác Vuhai6
hoang_eryk
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dùng 1280 có được làm test kô vậy?để còn biết
@dovinhloc mình không đủ kiên nhẫn để làm gì cho hết quả pin 😃. còn sạc pin thì luôn qua đêm. 😁
@hoang_eryk người ta viết bài tử tế với tinh thần đóng góp cho anh em, ông thì lại đi ném đá hội nghị, thật chẳng ra làm sao cả.
quanbvp
TÍCH CỰC
11 năm
@hoang_eryk có bác xem bật màn hình chờ được mấy tuần
@hoang_eryk
  • Thử lướt web qua WiFi trong 30 phút: tốn bao nhiêu % ?
  • Thử lướt web qua 3G trong 30 phút: tốn bao nhiêu % ?
  • Thử chơi games (Asphalt 8) trong 30 phút: tốn bao nhiêu % ?
  • Thử xem film qua YouTube (WiFi) trong 30 phút: tốn bao nhiêu % ?
  • Thử xem film bằng MX Player trong 30 phút: tốn bao nhiêu % ?
Ngoài ra, thêm các bài kiểm tra với máy đang có 100% pin:
  • Chơi games (Asphalt 8) liên tục được bao lâu?
  • Coi film liên tục (bằng MX Player) được bao lâu?
  • Để 1 đêm từ 12h đến 6h sáng với 3G on - Wifi off thì tốn bao nhiêu % pin?
quochoi86
TÍCH CỰC
11 năm
luia dùng 2 ngày 😁
cho dù có làm thế cũng rất khó nói vì độ sáng của màn hình các máy là khác nhau hoàn toàn, và màn hình lại là thứ ăn pin nhất trên các thiết bị di động.
Đơn cử như 2 con 7inch đã từng qua tay, con AcerA100 bật max sáng chắc được bằng 1/2 sáng của con playbook
@hung_ly vì sao ko công bằng? 50% độ sáng là cố định. Còn máy nào sáng hơn, máy nào tối hơn đó là chuyện của họ, và họ phải tối ưu tốt cho người dùng 😃
@thinhletien Cái này là đo thời gian sử dụng thực tế của những model cụ thể nhằm ước lượng thời gian cho người dùng nhằm tìm kiếm sản phẩm phù hợp với tiêu chí của họ chứ không phải đo xong để war kiểu pin iP ngon hơn Galaxy... bla bla....
@vuhai6 à, ý mình ko phải tính đến thời lượng, mà chỉ ý bảo chất lượng của cục pin thui bác và thời gian sử dụng thực tế thui.
Vì nếu chỉ dựa theo cái số liệu mình tính toán được thì có thể nó không đúng với thực tế sử dụng. Chẳng hạn như 1 máy siêu sáng, chỉ cần để 4-50% suốt ngày xài vi vu, lúc nào cũng rõ ràng. Còn 1 máy thì phải bật 70-80% mới okie được, còn để thấp hơn thì rất khó thấy trong nhiều trường hợp. Vậy nên chưa chắc khi sử dụng thực tế, 2 cái máy cùng đo được 8 tiếng với 50% sáng màn hình(ví dụ), tức là ngang ngửa nhau, nhưng khi sử dụng, thì 1 máy có thể chỉ còn cỡ 6 tiếng(phải sử dụng 70% sáng), 1 máy lại tăng lên 9-10 tiếng(sử dụng chỉ 40%) là chuyện bình thường.
@thinhletien Chỉ là ước đoán, không thể chính xác 100% 😁 vì thế đừng căng thẳng quá. đây không phải nghiên cứu khoa học để chính xác từng li đường :D

Hơn nữa, các thiết bị hiện tại về độ sáng màn hình cũng ngang ngang nhau và không quá tệ. Mình sẽ lưu ý rõ nếu máy nào quá tệ 😃
Cũng không biết góp ý gì...! 😔
Chắc cứ theo kiểu của GSM Arena thôi...! ;)
Chỉ có điều lưu ý là các thiết bị màn hình OLED độ sáng thấp hơn LED cho nên trong mấy bài test được lợi thế ảo rất nhiều về giá trị sử dụng, cứ để cùng 50% hay 100% thì LED bất lợi hơn do sáng hơn ( ví dụ 70% LED = 100% OLED về độ sáng chẳng hạn ).....tức là nên để cùng giá trị sử dụng ( độ sáng chứ ko nên căn cứ vào % sáng...) để so....1;)
@Xperia_no1 Ý bạn là dùng đơn vị nit để tính ??? Vậy thì hơi khó....
1 số màn hình oled có độ sáng siêu thấp như con galaxy nexus chỉ có khoảng 200 nit, galaxy s4 thì hơn 400
Lcd thì trung bình từ 450 trở lên, iphone thì khoảng trên 600
@Xperia_no1 làm sao biết độ sáng hả bác.mấy cái này cũng tương đối thôi mà bác.đâu nhiết thiết phải khắt khe vậy.hì
Ủng hộ mod , vì đây là ý tưởng rất hay để người tiêu dùng có cái nhình chính xác hơn về cái mà họ định mua . Tuy nhiên:

Android mà không root với up rom thì bó tay rồi , như nexus 4 là một vd : nếu ở stock pin rất bèo , máy nóng , hiệu năng ít...

Ngược lại chơi rom cook thì :

View attachment 1254609

View attachment 1254612

View attachment 1254558

P/s : tự tin tuyên bố độ mượt của nexus 4 hơn hẳn ip5 nếu chơi rom cook vs kernel
ga_tan
TÍCH CỰC
11 năm
@trungakira rom với kernel nào vậy bác trung ơi
@trungakira Bác cho em hỏi bác xài room+ kernel gì vậy bác ?
Có uc uv gì ko bác?
leduy7
ĐẠI BÀNG
11 năm
@matrix8145 Bác cần e quay video lại ko ạ? 😃)
=))))
@leduy7 Nếu được thì mình cảm ơn trước nhé. Lên youtube cho dễ xem bác ạ. Mình đang chờ Nexus 5, giờ chuẩn bị trước là kịp.
nhoxjnhzai
ĐẠI BÀNG
11 năm
Pin sky có vẻ kém 30 phút 3g mất 13% pin
@nhoxjnhzai Thế là kém

Mình test 3G trên galaxy s3,sony Z pin mất 10% khi luótweb 3G

Nói chung ngoài galaxy note2 thì đa số máy gọi là trâu nhất 3G cũng chỉ dc 4h30p on screen,chơi game 3h-3,5h là ngỏm

Còn các em cùi bắp ko cả dc như vậy 😃
nhoxjnhzai
ĐẠI BÀNG
11 năm
@satthumuhn Nói chung là ăn pin cũng tầm tầm như nhau nhưng màn hình sky luôn sáng hơn hãng khác dù để thấp nhất ra nắng vẫn đọc đc
conanmk
TÍCH CỰC
11 năm
@nhoxjnhzai sky nào vậy bác, e 850 lướt web 30' mất có 8-9% thôi 😁
conanmk
TÍCH CỰC
11 năm
@nhoxjnhzai e dùng 850 màn hình cũng thuộc hàng top nhưng để độ sáng thấp nhất ra nắng ko đọc đc phải để tầm 70% trở lên, còn bt e dùng toàn để mức thấp nhất vẫn đủ 😁
nhoxjnhzai
ĐẠI BÀNG
11 năm
@conanmk Nắng nhẹ thôi vẫn đọc đc bạn ạ mình dùng 870
mình thường test chơi game temple run 15p hết bao nhiêu % lướt wifi 20p và 3g 20p hết bao nhiêu % ,và chơi 1 cái game khủng bất kỳ của game loft hết bao nhiêu % trong 20p,để qua đêm 6h tụt bao nhiêu % chế độ off data và on data
và tổng thời gian sử dụng màn hình trong từ sáng tới 9h tối tầm >=3h là pin chấp nhận đc rồi,ko đòi hỏi nhiều lắm
@nhokon_90 Mình sẽ thêm mục: để qua đêm từ 12h đến 6h sáng với 3G on thì bao nhiêu % 😃
anh.san
TÍCH CỰC
11 năm
@vuhai6 Để qua đêm thì bác cần lưu ý vụ autosync vì máy có nhiều account để autosync hơn sẽ tốn pin hơn >> các máy phải giống nhau về cài đặt account và sync. chẳng hạn, quy định cụ thể là 1 acc gmail, 1 acc gg drive, 1 acc gg keep, 1 acc fb,...
@vuhai6 Tuỳ thuộc vào sóng mạnh hay yếu nữa bác.

Về độ sáng màn hình thì thế này : 50% sáng của samoled thì nhức mắt lắm, nhất là tapatalk nền đen xì chữ sáng như đèn tuýp.

Mà độ sáng mình thấy hơi vô nghĩa (gọi là độ chói thì đúng hơn. Ex con Lenovo jj đó giá 4tr ý, sáng 50% cũng chẳng nhìn rõ, chỉ thấy lóa).
Khả năng nhìn mới quan trọng , theo mình nó là màu sắc và độ tương phản.

Theo mình là khi test app thì màn hình đặt TỐI NHẤT để loại bớt tác động từ màn hình. Sau đó trong 1 test khác ta chỉ screen on (hiện 1 ảnh chẳng hạn) mà ko chạy app (khác) thì sẽ đánh giá được cái màn ăn pin riêng so với phần cpu gpu.... Khi đó độ sáng quy định 30 hay 50 hay 100 khi test

●●●Fan of Life●●●
Như bên GSMarena test cũng được đó bác, mình sẽ có thêm thông số chéo để đánh giá
Test full pin với các thử nghiệm
  • Chơi games (Asphalt 8) liên tục được bao lâu?
  • Coi film liên tục (bằng MX Player) được bao lâu?
  • Lướt web tự động Refresh 10s một lần
  • Nghe gọi liên tục, mua 02 cái sim rác của Vietnammobile hoặc sim tỷ phú thì test nhòe.
  • Để Stand by với việc dùng mỗi thao tác như trên mỗi ngày 1 tiếng.
Nếu có luôn cái thông số về độ sáng của màn hình như bao nhiêu lux, để ở 50% thì ngon nữa 😁 ý kiến đóng góp là vậy.
school1985
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hypous Lúc đấy chắc bạn lại có một kết quả mới. Kiểu như gọi trong 1 tiếng rớt mạng mấy lần, mấy lần lỗi mạng không gọi được, v...v
hoangmao
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sáng cầm máy đi 100% pin. Tối về trước khi ngủ cắm sạc. Nhưng thường thì trưa đã phải sạc rôig :p. Còn bây giờ để thử test theo cách của bác vuhai6 xem sao.
ongnooii
TÍCH CỰC
11 năm
Không biết khi bật nhạc chẳng hạn, bật max loa ngoài có tốn nhiều pin hơn đáng kể so với để mức bé xíu không nhỉ. Mình nghĩ việc bật loa max cũng ít nhiều ảnh hưởng thế nên vuhai6 nên thêm vào 1 chú thích nhỏ trong phần test game, youtube... "Loa ngoài luôn bật ở max".
@ongnooii Xác nhận, thêm ghi chú: tình trạng máy là loa mở hết cỡ 😁
@vuhai6 Số đen test ở loa mở hết cỡ, test xong đi cái loa thì buồn lắm nhỉ:D
nhưng có một điều lưu ý là pin khi sạc đầy 100% thì khi sử dụng thời gian đầu pin sẽ tụt ít hơn so với thời gian sau, ví dụ như khi 100% pin thì video qua wifi 1 tiếng pin còn 80%, nhưng khi pin còn 50% thì cũng xem video qua wifi như vậy thì sau một tiếng còn 20% chẳng hạn! bởi vậy nên ghi test thời điểm nào nữa!
Test xem dùng làm đèn pin trong 30phút hết bao nhiêu % ?
😁
cái gì hong biết chứ chơi wala thì 1 ngày xạc...3 lần.màn hình sáng liên tục thì 4h là tiu.
ip5 mở màn hình 5 tiếng tèo độ sáng 50% dùng app tinhte fb ott
@huydinhhd90 Thế là trâu rùi
Trừ bọn android pin 2800-3000mAh ra các em siêu phẩm pin 2100-2300mAh dùng 3G chỉ hơn 4H là ngỏm
Wifi thì ko dc test,

Còn cày game 3h là sập 😔
ip5 mở màn hình 5 tiếng tèo độ sáng 50% dùng app tinhte fb ott
xperia Z mình xài nghe nhạc qua bluetooth, wifi, web, facebook, bright 50% thì on screen dc tầm gần 4h30 phút thôi
z cho hỏi mọi người là có nên mua pin dung lượng cao ko..e nghe nói xài pin dung lượng cao lâu dài dễ hư nguồn đt..mà con htc wildfire s of e pin có 1200mah ah..xài cao lắm dc gần 1 ngày...
jlovec
TÍCH CỰC
11 năm
% màn hình càng cao là càng trâu phải ko nhỉ ? 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019