Mọi ngượi lựa chọn Blackberry vì sao có đáng k?...

jnodance
5/6/2012 4:43Phản hồi: 435
435 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thai0303
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vấn đề này rất nhiều anh em thắc mắc bb có đáng tiền hay không ? ngoài tình yêu mù quáng với bb thì mình được biết phần đông anh em chọn bb vì :
_ Thương hiệu (dù đang xuống nhưng nhiều người vẫn nghĩ nó có nét đẳng cấp riêng)
_ Khó biết giá (xài bb rất khó biết giá từ hàng 2nd thay vỏ đến hàng mới chính hãng chỉ có anh em chơi mới biết .. 9700 giá dao động từ 2tr7 đến 5,6tr, rẻ hay đắt là tuỳ a e có biết chỗ mua và test máy hay không thôi)
_ Rẻ (quá chính xác với các em đời thấp hay hàng 2nd đảm bảm khó lòng tìm một em giá rẻ mà nhiều chức năng và kiểu dáng được như vậy, nhất là từ 2tr5 trở xuống...)
_ Bàn phím - phím tắt (cái này là vô địch... có thể nhắn tin nhanh các dòng cảm ứng khác sử dụng được, nhưng khi chuyển đổi 5,6 chương trình liên tục thì bb là thực hiện rất tốt dù dòng cùi mía 8700)
_ Đẳng cấp đến từ người sử dụng (hiệu quả linh hoạt tốc độ máy có thể tinh chỉnh và độ trễ khi chuyển đổi chương trình liên tục phụ thuôc vào người xài ... ngoại trừ giới hạn phần cứng, những soft căn bản cần thiết xài hàng ngày, 8700 500k tinh chỉnh có thể đạt hiệu quả cao hơn một mấy 9700 4tr5 để y sì hay tham lam cài đặt không biết hiệu chỉnh)
_ Thời lượng pin (nếu xài các dòng 87 mod pin, 9700, 9780 ...pin cả tuần an tuần đi du lịch ...^^ đẳng cấp mà pin vẫn lâu, ưu thế đấy chứ)

Khuyến điểm : giới hạn về soft app đồ hoạ, gần đây nhiều anh em phàn nàn về phần check mail, hay văn phòng thao tác không bằng các thương hiệu khác ....bb vốn hướng đến doanh nhân nhưng lại thua kém về mảng này thực sự thiếu sót... hoàn toàn đồng ý với a e !
Mình không nhận xét gì cả ...Đồ công nghệ không có gì là mãi mãi, cũng không có gì là tuyệt đối ... chỉ là tổng hợp những gì mình biết cùng a e thảo luận ... hãy biết tất cả ưu khuyết và lựa chọn một chiếc đt phù hợp với mình ! ^_^
jnodance
TÍCH CỰC
12 năm
@thai0303 bạn ơi có 1 vài òng thôi ạ .. bạn dùng 9860 hay 9900 đi thì bít có đi du lịch nổi ko nhé 😔
xài bb đơn giản vì thích, xài đựơc hơn 5 năm, hiện h vẫn còn xài. Mặc dù chung quanh, từ đồng nghiệp tới anh giữ xe, bà bán rau...toàn xài iphone
viettreo
TÍCH CỰC
12 năm
Ngoài iP & Android ra, không thấy nhắc đến dòng E của Nokia E71, E72. Message rất đã mà lại pin trâu, ứng dụng cũng nhiều.
@viettreo E 71 là giới hạn tối đa của symbian rồi . symbian không có kả năng như Blackberry OS vì lý do sau, Symbian hay cả Paml nữa chỉ là một HDH di động đơn thuần. Blackberry OS của RIM dù suy toái nhưng khó chết vì nó là một phần không thể tách rời của hệ thống gồm thiết bị cầm tay và server dịch vụ BIS và BES là cái khó bỏ nhất. và hệ thống đó vẫn đang được các doanh nghiệp và nhiều chính phủ với hơn 70triệu đơn vị thiết bị tin dùng vì khả năng quản lý hiệu quả và an toàn cao. cái mà RIM bị thất thế chính là thị phần cá nhân , trong số cá nhân mua máy smảrtphone mới chỉ có 3,2% chọn thiết bị của RIM. hy vọng vào bb10 sẽ kéo thị phần người dùng cá nhân tăng lên.
Đợi blackberry đi vào dĩ vàng rồi sẽ sang android 😕
Nói chung bác lập topic này em thấy đúng nhưng cãi ko lại fan BB đâu, các bác cứ bảo fan iOS cuồng này nọ, em thấy fan BB cũng chả kém cạnh đâu. Đi đâu cũng BB vô đối, nghe phát nản.

BB khó dùng? Có lẽ chỉ đúng với những ai ít nghịch ngợm đồ hi-tech thôi, còn những ai đã quen với công nghệ thì tìm tòi và vọc BB chỉ mất 1-2 ngày là cùng, cài ROM cho BB khá dễ nếu so với iOS và Android, em ko nói đến các bước cài mà nói đến các thứ phải để ý trước khi cài. Các bác thử vào đọc bên iOS hay Android xem, có hoa mắt chóng mặt ko?

Cái lợi hại của BB là bàn phím và quản lý danh bạ thì ko ai có thể phủ nhận đc vì thực sự là nó quá tiện, nhưng việc cứ ép người dùng vào BIS/BES là bước đi sai lầm trong thời điểm hiện tại khi mà những SMP khác làm tốt ko kém BB về khoản mail hay chat.

Có 1 điều em thấy rất lạ ở fan BB là đi đâu họ cũng rêu rao "đẳng cấp thì xài BB". Đẳng cấp gì ở đây? Giàu có ư? Nếu thể hiện giàu có thì người ta dùng Vertu kia. Hay thể hiện mình là người thông minh? Giờ SMP nhan nhản ra đấy, học cách sử dụng cũng mất thời gian như BB đó thôi.

Hiện giờ em dùng BB87 chỉ vì nó nhắn tin nhanh mà thôi chứ chả phải yêu thích gì.
tomhee
ĐẠI BÀNG
12 năm
@jnodance 9800 sao nữa ngày đã ngáp vậy bạn? Mình dùng khá nhiều cũng được 1,5 ngày.
hsthpt
TÍCH CỰC
12 năm
@tomhee 9800 nói nửa ngày là khi dùng bis ( 1 ngày 3h net + 30 sms + 1h gọi , bbm với 1 nhóm bạn ), còn không dùng bis thì tầm không tới 1 ngày đâu ( 1 ngày 3h net + 30 sms + 1h gọi )
jnodance
TÍCH CỰC
12 năm
@hsthpt mình bảo 9900 mà 😆
jnodance
TÍCH CỰC
12 năm
@tomhee mình bảo 9900 mà 😁
Em dùng BB 6 năm rồi, mặc dù đã hand-on qua rất nhiều dòng máy, hệ điều hành khác nhau. Nhưng vẫn là BB chỉ vì nó quản lý danh bạ, tin nhắn, notepad, call log quá tốt. Thêm hệ thống phím tắt mà không dòng nào có đc
cứ SmartPhone là phải cảm ứng à? lý do là ở đâu?
jnodance
TÍCH CỰC
12 năm
@q_huy00 có ai bảo smp là cảm ứng từ đầu topic đâu bạn 😁
hsthpt
TÍCH CỰC
12 năm
@q_huy00 đúng là smp thì không cần cảm ứng nhưng smp không cảm ứng thì lướt web chán lắm bạn 😃
tớ đọc khúc giữa, không biết ai đã nói nữa, đọc lúc sáng, nên quên rồi, tính đọc từ trang 1 đến cuối mà dài quá
Em thấy push mail kèm theo bis/bes của Rim là sự bảo mật tuyệt đối! BDM cũng bảo mật tuyệt đối. Đó là cái j mà Rim mang lại cho người dùng! Nếu ko cần bảo mật có thể dùng whatsapp, smartmail,... Còn chơi game thì tránh xa BlackBerry ra. BlackBerry ko dùng để chơi game. Bạn ko cần sự bảo mật, ko cần sự tuyệt đối về vấn đề dữ liệu nên bạn nghĩ vậy thui. Mình chon BlackBerry bởi vì nó là chiếc điện thoại có hệ điều hành rẻ nhất.😁. Bb8900! Mặc dù nó thiếu các kết nối, thiếu push mail, thiếu nhiều thứ, hạn chế đủ thứ nữa. Nếu có tiền chắc chắn mình ko chọn BlackBerry.:D. Sinh viên nghèo chỉ cần 1tr5 là có bb8900 dùng rồi.
jnodance
TÍCH CỰC
12 năm
@phanhuy5491 nói thật là em vẫn chưa hiểu bảo mật so với các dòng khác như nào bác nỏi rõ cho em đc ko ạ :D em thấy mail hay chat bằng các hdh khác cũng bảo mật đấy chứ nghe chữ bảo mật nhiều rồi mà chưa thấy ai giải thích rõ cả :D
Em thấy trên thế giới push mail của BlackBerry qua bis/bes(tổng đài dữ liệu của BlackBerry) mọi thứ qua đó dc Rim đảm bảo an toàn 100%. Ko có ai biết! Kể cả nhà mạng! Mật khẩu máy BlackBerry trên thế giới cũng chưa ai phá dc pass(kể cả hệ điều hành os4.5). Như vậy mọi thứ của mình chỉ trời biết, đất biết, mình biết(khủng bố hay dùng BBM để nhắn tin cho nhau bác bits vì sao rồi chứ). Còn androi và ios qua trung tam data của tổng đài(viettel,mobi,vina...) Nên mọi thứ tổng đài đều biết và cung cấp cho chính phủ nếu cần để làm bằng chứng phạm tội. 99k/thang hoàn toàn xứng đáng với j nó mang lại! Nếu Rim bỏ đi thì có fai mất đi cái đáng qui nhất của mình ko?
jnodance
TÍCH CỰC
12 năm
@phanhuy5491 bạn chắc với thông tin này chứ ;) nếu người của ios hay androi nghe đc tin này sẽ không vui đâu theo mình biết như BBM thì wechat hay imess của ios cũng đâu có qua tổng đài nào đâu bác .. em chưa nghe thấy vụ khủng bố dùng BBM . 😁 bác có dẫn chứng không hay nghĩ thế ạ
hsthpt
TÍCH CỰC
12 năm
@jnodance Có 1 dạo Ấn Đọ tính cấm bbm hoặc kiểm soát bbm vì mấy kẻ cực đoạn pakistan dùng bbm hẹn nhau đánh bom đó bạn, bạn có thể tra trên internet .
Luffy95
TÍCH CỰC
12 năm
@jnodance Đùa chứ bác đã bao h nghe tới sản phẩm of rim bị virut hay hack j chưa. Hay toàn ip or android bị. Nào là hàng loạt macbook bị virut tần công. Rui hacker cả phần ảnh ọt trong máy. Haiz thui tuỳ chả muốn tranh chấp. Ai thích dùng j thì dùng cái đó
jnodance
TÍCH CỰC
12 năm
@Luffy95 em chưa thấy ip hay androi bị hack 😁 macbook là hdh cho máy tính rim làm gì có ạ
Luffy95
TÍCH CỰC
12 năm
@jnodance Sax. Bác đùa ak. Ip vs android đang là hệ điều hành có bảo mật kém nhất. Lần trc đã có vụ virut xâm nhập vào máy người dùng và ăn cắp ảnh cá nhân. Mấy cái này bác cứ google là ra hết nhé. Haiz
Bác có thể tìm hiểu! Androi và ios dùng dữ liệu data của nhà mạng. Tất nhiên nhà mạng giữ mọi thông tin rồi! Ko qua tổng đài thì làm sao mà truyền dữ liệu dc! Data của BlackBerry thì ko qua nhà mạng mà qua tổng đài của Rim là bis/bes. BBM là thương hiệu dc khẳng định của Rim, là cốt lõi của Rim, là biểu tượng sống còn của Rim. Bác có thể tìm hiểu BBM trên mạng đó. Thiếu j!😁. E online bằng dthoai ko lấy link cho bác dc! Tóm lại dùng Bis/bes bác dc đảm bảo tuyệt đối về thông tin! Cả ios và androi ai cũng biết là thông tin của mình ko an toàn, bảo mật là ở mức low. Bác có nghe thấy BlackBerry bị hack, bị bẻ khóa, bị lộ thông tin bao giờ ko? Còn androi, ios thì như cơm bữa.
Nhưng Rim ko giao ra bộ giả mã BBM đâu. Bạn yên tâm! Chính phủ có yêu cầu thì mặc chính phủ! Rim cứ khăng khăng là bộ giải mã do nhà mạng giữ thì làm j Rim.😁. Thôi đi ngủ sáng mai về quê. Dùng BBM để hẹn khủng bố hơi bị tuyệt.:D. Chỉ có Rim và mình biết.
Em chẳng thần tượng hang điện thoại nào! Cứ cái nào rẻ. Tốt nhất trong tầm giá thì mua. Thế thui.
Khi các nhà mạng bắt đầu với BIS/BES, chính phủ Việt Nam cũng ngõ lời ngăn cấm thì phải, lúc đó Em hay xem trên tinhte, có lẽ vẫn còn đấy!
Bis/bes là bảo mật tuyệt đối. Những người cần bảo mật rất thích bis/bes.😁
Luffy95 nói đúng đó. Bảo mật của androi và ios gần như bằng 0.😁. Xin lỗi các fan của ios và androi nhá.
Luffy95
TÍCH CỰC
12 năm
@phanhuy5491 Đúng thì like e cái nhể :D
@phanhuy5491 Gần như = 0 thì nó chết lâu rồi chứ ko phải càng ngày càng phát triển mạnh mẽ hơn đâu, bạn ko biết thì đừng phán bừa, nói ra cái lỗi mà ko phân tích được.

Android là hdh mở, dễ phát triển phần mềm nên việc hacker đột nhập vào đc qua 1 số soft là điều hoàn toàn dễ hiểu.
hsthpt
TÍCH CỰC
12 năm
@phanhuy5491 =0 ư , nói bừa vậy mà cũng nói được . Đồng ý ios và android bảo mật ko mạnh nhưng không đến nỗi = 0 như bạn nói đâu nhé .
Cho e xin có vài lời ạ 😃

Đầu tiên là về fan của các dòng , theo em ios fan rất đông và phần lớn ít dân vọc vạch ( phần vì máy dễ dùng + giành cho giải trí) nên có nhiều fan khá là cuồng ,thi thoảng có mấy topic chửi nhau như cái chợ vậy .tất nhiên cũng có nhiều bác xài ios rất có hiểu biết và hỗ trợ rất nhiệt tình

Thứ 2 là về mục bảo mật , em chẳng hiểu mấy bác nhà mình toàn chat chit nghịch linh tinh thì bảo mật làm cái khỉ gì ,vả lại hệ điều hành càng mở và càng nhiều ứng dụng thì đương thiên mặt trái của nó sẽ là nhiều hacker tìm ra lỗ hổng với mục đích nào đó ;) chứ 1 hệ điều hành đơn giản + ít phần mềm như bb thì bảo mật tốt là đương nhiên ;) ( giống như window với linux vậy 😁 )

Nhưng bb có những cái hay đối với chúng ta dư lày :
+) mấy chú cấp thấp thì rẻ xiền ( như 87 giá chỉ hơn nokia1200 chút mà đầy đủ chức năng ăn đứt khối smartphone khác )
+)thứ 2 : ban đầu khó tiếp cận nhưng khi ng dùng đã tìm hiểu dc r thì đa phần vì nghiện ,thao tác nhanh gọn + bàn phím tuyệt vời + pin tốt là k fai bàn cãi
Bắt đầu ăn gạch tập thể rồi 😆
Đơn giản là phục vụ good cho mình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019