Mời tải về Swarm, phần mềm check-in thế hệ thứ 2 của Foursquare

TDNC
15/5/2014 19:48Phản hồi: 37
Mời tải về Swarm, phần mềm check-in thế hệ thứ 2 của Foursquare

Từ hôm nay Swarm sẽ là phần mềm check-in của Foursquare, còn Foursquare sẽ trở thành ứng dụng cẩm nang du lịch đó đây tương tự như các phần mềm Yelp hay TripAdvisor. Rạng sáng nay thì hãng Foursquare đã cho phép chúng ta có thể tải về Swarm trên cả máy iOS lẫn Android, nó hoàn toàn miễn phí, có giao diện đẹp với tông chủ đạo là màu cam và rất dễ xài. Riêng Foursquare cũng đã được cập nhật mới, không còn chức năng check-in và dự kiến sẽ có một bản cập nhật lớn thay đổi toàn diện vào mùa hè này.

Giao diện hoàn toàn mới
Mặc dù cũng là chức năng check-in nhưng giao diện của Swarm lại khác hoàn toàn Foursquare bởi định hướng của nó đã thay đổi. Cụ thể, khi mới mở Swarm lên bạn sẽ thấy một danh sách những bạn bè nào đang ở gần mình với các khoảng cách như nửa dặm, 1 dặm, xa 5 dặm... Mục đích của nó là cho chúng ta biết được có người quen nào đang ở gần mình hay không cho dễ rủ rê ăn chơi. Còn Foursquare mặc định chỉ hiển thị các check-in mới nhất của bạn bè nên không trực quan bằng.

Mặc định Swarm cũng sẽ hiển thị vị trí của bạn để những bạn bè xung quanh biết, tuy nhiên bạn có thể nhanh chóng tắt chức năng đó đi bằng cách vuốt cái cạnh màu cam ở trên màn hình sang bên phải để chuyển sang trạng thái OFF không chia sẻ, hoặc vuốt thêm một cái nữa để chia sẻ trở lại.

Chưa hết, nếu thấy ai nào đang ở gần, bạn chỉ việc nhấn vào hình avatar của người đó thì lập tức nó sẽ hiện ra các tùy chọn gọi điện thoại, nhắn tin SMS hoặc chat Facebook Messenger, kèm theo đó là địa vị trí check-in gần đây nhất. Cái hay của Swarm là nó sẽ tự động lấy số điện thoại của người đó trên Facebook cho bạn liên lạc nên mình không cần phải biết số trước.

Đó là cái tab đầu tiên trong giao diện của Swarm. Tab thứ hai là nơi liệt kê toàn bộ các check-in mới nhất và gần đây nhất của bạn bè và nó khá giống với Foursquare trước đây. Mặc dù mới cho tải về ngày hôm nay nhưng sau khi cài vào máy, Swarm sẽ tự động tập hợp lại những dữ liệu check-in trước đây của Foursquare nên bạn vẫn có thể xem lại lịch sử check-in của mình và bạn bè.

Chức năng thông báo kế hoạch di chuyển
Đây là tính năng mới và nằm ở tab thứ 3, dạng như viết một cái status để mọi người khác cùng thấy. Bạn có thể dùng chức năng này để thông báo những địa điểm mà mình sắp sửa đi qua để bạn bè biết. Nếu họ thích thì có thể đi chung, hoặc ai ở gần đó thì hẹn bạn ra cafe chơi...

Cá nhân mình thấy tính năng này hay vì nó giúp chúng ta phát đi những thông điệp mang tính mời gọi và rủ rê, dễ kết bạn. Ví dụ bạn sắp ra Hà Nội, bạn có thể ghi lên Swarm một câu thông báo ngắn để bạn bè cùng biết, từ đó mọi người sẽ lên kế hoạch gặp gỡ và giao lưu. Người ta cũng có thể trả lời ngay vào trong thông báo của bạn giống như là một status trên Facebook.

Chức năng check-in mới
Bấm vào cái nút hình lục giác lớn ở phía trên màn hình để check-in. Mình cảm thấy tốc độ xác định vị trí và lấy danh sách những địa điểm xung quanh đã nhanh hơn rất nhiều so với Foursquare trước đây, không biết các bạn có thấy giống như mình không.

Quảng cáo

Bạn vẫn có thể up hình trong lúc check-in và nay còn có thêm một yếu tố mới xuất hiện đó là các icon cảm xúc. Có tổng cộng 10 cái icon khác nhau để bạn chọn lúc check-in, khi chọn cái nào thì icon đó sẽ nằm đè lên một góc nhỏ bên dưới avatar của bạn nhìn khá là đẹp và dễ thương, dùng để tăng thêm tính sinh động. Hơi tiếc là số lượng icon hơi ít nên đôi khi không đủ dùng.

Bạn vẫn có thể share check-in lên Facebook và Twitter nhưng cách làm hơi khác một chút. Sau khi check-in xong thì phía trên màn hình sẽ hiện ra 2 nút Facebook và Twitter, muốn share lên đâu thì bạn bấm vào đó.

Mời tải về Swarm tại đây:
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon
Đến chỗ sang chảnh là check in...đỡ phải dùng bút xóa,như ngày xưa...
@mandyhades làm vậy đc gì?
iwanttoplay
ĐẠI BÀNG
10 năm
@JerryKist Bạn có muốn kể cho con bạn nghe nơi bố mẹ nó gặp nhau lần đầu... nơi bố nó được nhận bằng khen..nơi mẹ nó sinh ra nó..hay đơn giản là bạn muốn nhớ lại những nơi bạn đã đi qua....???
@iwanttoplay thì kể cho nó nghe chứ cần gì check in cho mệt. Dù gì cũng phải mở miệng ra kể, mà tới khi đó chắc cũng ko còn để mà kể đâu.
namsinhway
ĐẠI BÀNG
10 năm
nhiều app về con ong thế nhỉ
vinhokss
TÍCH CỰC
10 năm
wp chưa có à? @@
rồi đây các cháu sang chảnh có thêm công cụ mới
longxek8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
mấy em chảnh cờ hó lại được chắp thêm cánh rồi =)) nhưng cái này hay hơn ở chỗ là biết được đứa nào đang ở gần, cái này mà có chức năng ẩn thì tốt nhỉ 😁
@longxek8x Có mà bạn.
longhus
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cá nhân là mình thấy mấy cái check in này là cái ngớ ngẩn nhất, chả bao giờ dùng 😁
@longhus Đó là lý do tại sao bạn thấy ngớ ngẩn đó 😃
nmthuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@TDNC Cái swarm này nó luôn bật location dù không xài app. Bạn có cách nào tắt không?
Mình ở trên hình 😆, tối qua cũng mò lên thử Swarm ngay lúc dc released 😁
Em hỏi ngu cái: Mọi người check in để làm cái gì thế? Không rành mấy thứ công nghệ bây giờ lắm.
phuongbkhn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@matrix8145 để khoe là chính đó bác 😆
@phuongbkhn Vậy bọn trẻ bây giờ có cách suy nghĩ khác thật.
Thím mod Hoàng Sơn chắc thích app này điên đảo hè.
dzungntd
TÍCH CỰC
10 năm
Ngày xưa thì ham check-in đua Major nhưng giờ thì....lấy vợ hết hứng check-in rồi =))
Nhiều bạn thích công kích cá nhân nhỉ, dùng thì dùng chả dùng thì thôi, chả có lý do gì kêu người ta sang chảnh hay khoe khoang cả. Tâm lý ganh ghét đố kị vẫn còn phổ biến nhỉ.
kute nhỉ 😁
Sao mình tải về dùng vào ứng dụng cứ đứng đờ ra. Xong bị đẩy ra ngoài. @@
không biết WP bao giờ ra đây @@
Cái này vui nek ^^
cái này chỉ dành cho bọn trẻ trâu rảnh rỗi thích khoe của thôi 🆒
hoangvnb
TÍCH CỰC
10 năm
Đúng là mấy bác ko dùng ko thấy những tiện ích các tip các địa điểm chia sẻ từ bạn bè để cập nhập....

bác nào dùng add bạn nhé

https://foursquare.com/hoangvnb
@njsha0rchn dùng cái này vào 1 địa điểm xong xem tips nên tránh được 1 số chỗ chán 😆 với check-in không kiểu ảo ảo trên fb
WinPhone có không các bác?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019