Một chút đánh giá về khả năng làm việc liên quan đến xử lý ảnh của Surface Pro 3

cuhiep
29/6/2014 16:9Phản hồi: 129
Một chút đánh giá về khả năng làm việc liên quan đến xử lý ảnh của Surface Pro 3
Bạn Chương ProK đã dùng thử Surface Pro 3 và chia sẻ một chút cảm nhận của anh ấy về Surface Pro 3 liên quan đến công việc xử lý ảnh chuyên nghiệp. Hai phần mềm mà bạn Chương dùng là Nikon Captute NX và Photoshop. Chương xử lý trên hình độ phân giải cao 36Mp chụp từ máy Nikon D800. Cơ bản thì Surface Pro 3 đáp ứng rất tốt công việc. Điểm không hài lòng là máy trơn nên cầm không dễ dàng. Dưới đây là nội dung review của Chương trên Facebook.
Anh em có thể xem thêm:

129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dùng wacom là biết đẳng cấp rồi cần chi sf3
đúng nghĩa máy tính bảng
Em đang dùng cintiq13HD với lap,cộng lại cũng 5kg rồi,đi đâu xa là oải cả lưng.Giá mà có em này thì công việc khi phải đi lại chắc cũng nhẹ nhàng hơn( mở file PDS nặng,phác thảo,chứ vẽ kĩ thì chắc k thể được).Mà nhìn mỏi mắt chả thấy ai dùng SF1 chứ chưa nói tới 2 3.chắc chả bao giờ có cơ hội test xem vẽ trên SF3 bằng PTS như nào
@minhtri1977 em mới edit lại bác ạ.Ý là đi đâu thì 2 trong 1 luôn.thao tác trên PTS,phác thảo gửi cho khác,edit chỉnh sửa theo yêu cầu của khách.
Chứ làm việc liên tục thì vẫn phải về nhà cắm Cintiq lên vẽ chứ ạ 😁
mrdat_k1
TÍCH CỰC
10 năm
Ôi fb ai "chat 661" kìa :p
Mua sf pr3 về chỉ để sử lý ảnh thôi ư ? :p
@HoangThuongGiaLam xử chứ ko phải sử. Thế b còn muốn nó làm gì nữa? Nó làm nốt cho xem. Riêng cái khả năng xử lý ảnh cơ động mà ngon ntn thì nó cũng hơn đứt mấy cái mtb đồ chơi kia rồi
baoviet3010
ĐẠI BÀNG
10 năm
@HoangThuongGiaLam Tùy nhu cầu công việc thôi bạn
Nếu là bạn thì sẽ làm gì? lướt web, xem phim?
@O.R.A.N.G.E Bạn không hiểu rồi, người bạn của chúng ta muốn cái surface 3 phải tích hợp thêm nVIDIA Quadro K6000 để bạn ý chỉnh sửa phim mới vừa lòng.
@HoangThuongGiaLam Chứ còn làm gì nữa bác 😆

Sent from my iPad using Tinhte.vn
Giờ mới biết Surface 3 chuyển sang Ntrig. 😔
Xử lý ảnh là 1 trong những tác vụ nặng nhọc nhất. Và là cần câu cơm của các bác thợ ảnh. Bác còn muốn nó làm gì nữa?
đọc thông tin vẫn không hiểu lắm :/
tnquang
TÍCH CỰC
10 năm
Ifan thì nghĩ mua ipad hay mac air để vẽ chứ ngu gì mua cái sf 3 !??
Nếu cái sf 3 này dùng viết như sf 2 chắc ok hơn. Nhưng do 1 số chức năng mới như chụp hình, mở note từ xa... nên chắc vì thế phải chuyển qua viết có pin 😔
cho mấy thằng iFan xem sáng mắt ra 😃
pvcuong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cuhiep Sao nhiều người cứ mang mấy cái điện thoại với máy tính ra để cà khịa hơn thua nhau vậy? mấy cái Smart phone với ipad làm mắt em kém lắm rồi.
pine_le
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cuhiep Vãi cả bác hiệp....
@kut3prince9x Tội nghiệp bác 😃)) lọt vào ổ ifan cuồng rồi 😃)

Sent from my iPad using Tinhte.vn
@cuhiep Chữ người bác viết thiếu rồi bác ơi sao viết có 1 đoạn ngắn mà cũng sai vậy ạ.
Chắc bác nhiều việc quá ! 😁
Cái pressure sensitive của bút N-trig trên SP3 có 256 levels nhưng nếu dùng để vẽ thôi thì cũng ổn, chứ xử lý ảnh thì dùng brush size lớn hơn 256 thì coi như vứt hết. Trên SP2 thì lên đến 1024 levels nhưng độ chính xác thì không bằng N-trig vì bị lỗi calibrate => cũng là lý do MS ngưng xài bút wacom. Nếu chịu khó làm quen thì cũng không phiền lắm.

Theo mình đánh giá thì Surface Pro 3 khá ổn cho những người chỉ cần bút để sử dụng cơ bản. Còn nếu cần bút để tác vụ chuyên nghiệp thì mình nghĩ là Surface Pro 2 sẽ làm tốt hơn.

P/s: Mình hiện tại đang sử dụng Surface Pro 2 vì không có tiền mua laptop và wacom cintiq 😔
Tiền cao thì phải ngon rồi, tương lai thay latop là đây, nếu giá rẻ hơn 1 chút
pro-k
CAO CẤP
10 năm
chỗ mình làm việc đây
máy để bàn có, Macbook Pro cũng có, MacPro có, Hackintosk có, IPAD có.

mình làm nhiếp ảnh chuyên nghiệp, và cũng khá là vung tay trong khoản thiết bị nên mình xin xác nhận 1 số điểm sau:

MAC chỉnh sửa ảnh chả khác gì PC, cũng không sướng hơn, các bạn bị hoang tưởng quá lớn khi thần thành hóa MAC chẳng qua la do các bạn so sánh nó với 1 chiếc LAPTOP hoặc máy tính có giá thành cùng cấu hình quá thấp -> ko cùng 1 cấp thì so thế nào dc.

Màn hình của MAC ko phải là thần thánh đâu, chẳng qua do Hệ Điều Hành MAC OS nó config màu chuẩn, bằng chứng là cái Hackintosh xài màn hình 3tr màu chả khác gì IMAC, MACBOOK PRO hết.

mình cũng ko có xu hướng dùng DELL ULTRASHARP vì dùng nhìn thì đã, chỉnh hình in ra xấu hoắc, các màn hình ULTRASHARP chỉ nên dùng cho việc tự sướng hoặc thiết kế cần độ sắc nét để kiểm tra, trong quá trình process mà dùng ultrasharp thì kết quả khi đi bao giờ cũng "hết sức bậy bạ", xin chú ý điểm này, nhiều bạn chưa xài hoặc xài không đúng mục đích dễ bị nhầm lẫn.

màn hình Macbook Pro và IMAC là Màn hình Gương thì cũng ko tốt, khi nhìn thành phẩm hoặc hù thiên hạ bóng bẩy thế thui, nhưng khi làm việc liên quan để ảnh nó bị phản chiếu cũng ko tốt đâu.

Dàn PC của mình giá ngang cũng vào khoảng 2000$-3000$ ko bao gồm màn hình, nên nếu so với các em MAC cùng tầm giá thì chỉ có ăn chưa ko thể thua, xin đừng đem mấy cái dàn PC rẻ tiền so với MAC, vì đã có chênh lệch về giá rùi.

Nói về Surface Pro 3 thì, câu chuyện dân làm nghề thì dân làm nghề biết, ko phải là sản phẩm xí xọn, giải quyết dc công việc ở hiện trường, gọn nhẹ, thực tế là cái tốt nhất.

và tất nhiên điểm dở của surface là ko có 3G, nên nếu có thiết bị stream 3G riêng thì nó mới ổn, chứ ko thể phụ thuộc vào Wifi ko dc.

bàn vẽ hiện tại do bàn lúc này hơi đầy nên ko bầy ra, mình xài Wacom Intous, có xài Cintiq rùi.

Surface pro 3 ko thể như mong chờ nó như cintiq dc vì cintiq giá ngang surface mà chỉ bao gồm cảm ứng mà thôi.

nhưng ở 1 mức độ dànhh co dân nhiếp ảnh và art thì nó đáp ứng rất tốt ở cái phản hồi, còn áp lực thì xin đừng nói tới, nó ko phải là Wacom.

Wacom ko đồng ý cho MS dùng tiếp công nghệ của mình thì bản thân Wacom cũng thấy trước tiềm năng của Surface đến 1 lúc nào đó cấu hình vượt lên thì nó là đối thủ trực tiếp của Cintiq trong 1 số tác vụ.

VO7T
TÍCH CỰC
10 năm
@hoangtu_miennui Mua mấy con màn hình của Eizo ấy bạn, chả ai dám chê đâu 😁
@pro-k bình luận của bác sẽ là minh chứng ngàn lần cho những cmt thần thánh hóa một cái gì đó :p
Bdonald
ĐẠI BÀNG
10 năm
@pro-k cái câu này của bạn chứng minh là mac hơn PC nè:" Màn hình của MAC ko phải là thần thánh đâu, chẳng qua do Hệ Điều Hành MAC OS nó config màu chuẩn, bằng chứng là cái Hackintosh xài màn hình 3tr màu chả khác gì IMAC, MACBOOK PRO hết."
không liên quan nhưng xài Hackintosh vẫn sướng hơn Mac thật 😁, tha hồ build cấu hình, giá thành lại rẻ hơn :D

@music_editor_9x Con này dư sức chạy rồi, VGA Full QE/CI luôn
VO7T
TÍCH CỰC
10 năm
@tuanshungf Ý mình hỏi chổ: "Tha hồ build cấu hình" kìa.
@VO7T Giờ cũng tha hồ lắm rồi bác ạ, 10.9.x nó support nhiều thiết bị cũ hơn so vs những bản trước rồi
VO7T
TÍCH CỰC
10 năm
@tuanshungf Cũng nằm trong khuôn khổ nào đó thôi, chứ ko thể nào muốn kiểu nào cũng đc.
😁:p:D
Mình là mình thích bạn rồi đó! Cho xin cái address mình xách cal neptune lại :D
Mình cũng thấy như bác proK nói, máy MAC hầu hết cấu hình đều rất cao và thường sài SSD vậy nên mấy cái PC thường thường khỏi đem so sánh vì ko cùng giá tiền. Nên cũng ko có gì thần thánh cả 😁 chỉ là công nhận họ làm tốt thôi.
DmooN
TÍCH CỰC
10 năm
anh em tinh tế ai cũng bá đạo 😁, lỡ đụng vào 1 tý mà không đúng gu là xù lông ngay. :D
@DmooN ---------------
Vào Tinh tế ngoại trừ mấy mem gẻ gâu ra thì toàn là bá đạo cả bác ạ !:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019