Một số cảm nhận khi xài LG LU 6200 được gần 3 tháng

tito
14/4/2013 4:1Phản hồi: 84
Chào ACE,

Lý ra mình cũng không viết bài này, nhưng trong lòng quả thật rất băn khoăn và muốn biết LG LU 6200 có giống của ACE khác không nên mạo muội post topic này để tham khảo ý kiến. ACE nào đã, đang và từng xài e LU 6200 này khi xem xong góp ý dùm mình để mình hiểu hơn, cám ơn nhiều ạ.

Máy mình mua ở didongviet.vn ngày 26/1/2013, đến nay cũng được gần 3 tháng, là hàng used. Theo như Didongviet.vn ghi trên website thì là hàng zin và xài lướt qua thôi (96-97%).Trước đó mình được 1 người bạn thân góp ý là máy này xài rất ngon, mượt và nhanh cực kì, pin thi xài 1 ngày (xài nhiều), bạn đó xài cũng được cả năm nay mà pin còn như thế là quá ngon, nghe mà ham nên mình quyết định mua ngay.
Khi mua máy thì thật tình cửa hàng cho lựa khoảng 3-4 máy used gì đó, nhưng theo mình thấy thì ko phải 96% mà khoảng 80-90% thôi, hình thức hơi xấu. Khi mình hỏi thì người bán hàng nói là màn hình đẹp là ok, là trên 95% rồi. Mình nghe thế cũng thấy ok (ko biết đúng ko vì đã máu con LU quá rồi) nên lựa 1 con ok nhất mà mua, coi như "tốt gỗ hơn tốt nước sơn" và đặt tin tưởng vào cửa hàng.

Về xài cho đến nay, mình thấy cảm ứng và màn hình rất mượt (AH-IPS mà), tốc độ thì ngon lành, có thể thay 1 cái máy tính khi nó giúp mình làm luôn những nhiệm vụ mà trước giờ mình nghĩ không thể nào 1 chiếc mobile làm được!

Nhưng, pin quá yếu, yếu đến nỗi mình rất rất ức chế. Để qua đêm hao 25% tuy đã được nhân viên phần mềm up ROM 936, 1 ROM cũng khá good và đỡ hao pin rất nhiều (lúc mới về). Hiện giờ mình vừa test lại, để qua đêm từ 23h30 đến sáng 9h, từ 76% xuống còn 35%. Đó là để screen off hoàn toàn, còn khi xài thì không cần nói các bạn cũng có thể tưởng tượng ra được : dưới 12 tiếng là chắc chắn nếu xài ít, xài nhiều thì còn mau hết nữa.
So với điện thoại của bạn mình thì như vậy là pin quá tệ (vì dù gì điện thoại bạn mình cũng xài 1 năm rồi). Bạn ấy xài nhiều trong khi mình xài rất nhẹ nhàng, rất ít. Khi ra cửa hàng lần nữa, yêu cầu nhân viên test dùm pin thì anh ta cũng để 1 ngày, và ko bỏ sim vào (có thể coi như chế độ air plane) thì chỉ tốn 10% pin. Nhưng mình nghĩ rằng, mua điện thoại về để xài mà nếu chỉ để ngắm thì hơi ức chế! Mình xài là có sim, test đúng ra thì ko bỏ sim thật, nhưng như vậy là ko đúng thực tế.
Mình kể cho 2 thằng bạn, 1 thằng cực rành về mobile, 1 thằng thì ko rành , cả 2 đều cảm thấy ức chế thay mình. Theo ACE thì pin xài vậy có hợp lí ko ạ? các máy khác có giống với máy mình ko?

Xài được đến nay gần 3 tháng (bh 3 tháng đến 26/4), cách đây vài hôm, máy bị loạn cảm ứng, lúc thì nó tự chạy loạn cả lên, lúc thì đứng yên ko chạm gì được, phải thay cảm ứng. Mình chưa để rớt lần nào. Cửa hàng thì nói mình xài ko kĩ, để bị cấn màn hình (từ vụ pin đã thấy là cửa hàng ko tin tưởng cách khách hàng xài điện thoại, cứ đổ lỗi). Mình nghĩ xài bình thường thì chỉ có bỏ vào túi quần là chật nhất thôi, ko lẽ cấn túi quần trời! Vâng, ACE cũng hiểu :cực kì ức chế luôn!
Thiết nghĩ, đúng luật là cảm ứng ko bảo hành thật, nhưng chất lượng máy như vậy thì quả thật mình ko cam tâm.
Và từ đó mình có suy nghĩ vậy, ACE xem thử mình nghĩ đúng ko nha : biết là xưa nay luật là ko bảo hành màn hình + cảm ứng, nhưng 100 cây điện thoại thì có khoảng vài cây mới xui vậy thôi ( có lẽ số mình xui), bán cả trăm cây thì các cửa hàng cũng đã lời bao nhiêu rồi, bảo hành cho những người xui như mình vài cây thì cũng đâu đáng bao nhiêu vốn, vậy mới là đặt lợi ích của khách hàng lên hàng đầu, mới làm cho khách cảm thấy vui vẻ và tin tưởng! Đó là góp ý cho các cửa hàng chứ mình ko có ý phản bác lại luật bảo hành xưa nay. Chứ ACE nghĩ xem, mình xài không bao lâu mà gặp vấn đề nặng như vậy thì có còn tin tưởng nữa ko (tuy là số ít gặp xui xẻo). Và sao lại bắt khách hàng phải chịu xui xẻo đó!

Mình viết bài nói lên suy nghĩ và cảm nhận của mình, chưa có ý đả kích. Chỉ là phê bình, vì rõ ràng chất lượng máy vậy là ko tốt (tuy là used, nhưng là xài lướt qua thì chất lượng phải đảm bảo). Bên cạnh đó, cửa hàng phục vụ chu đáo, nhân viên phần mềm cũng hổ trợ và giải thích cặn kẽ thắc mình của khách hàng. Mình cũng là 1 người tương đối dễ tính, mình đã ko quan trọng hình thức ban đầu,nhưng máy vậy là ko đồng ý. Thấy khá nhiều người mua ở didongviet nhưng ko biết ACE có ai gặp trường hợp như mình ko?

Trên đây là 1 số cảm nhận, mong ACE cho ý kiến về những gì mình đã trải qua với LU 6200 nhé, many thanks.
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hô,máy này em cug dùng tầm 3 tháng mà,sau bán mua s3 và giờ thì lại xuống s2,3 máy trên thì em thấy s3 pin trâu con nhà bò 😃 , lu 6200 thì máy bác thế nào ấy chứ,trước em dùng up rom p930 của hoangnova qua đêm tụt có 2 % ,có hôm 1 % thôi,máy dùng liên tục chơi game đc tầm 3h20p ,vậy cũng ổn mà,pin con s2 cũng chỉ tầm thế,giờ đang dùng thấy cũng chả hơn lu 6200 về pin là bao nhiêu,nhưng mà máy thì dùng sướng hơn lu nhiều
tito
ĐẠI BÀNG
11 năm
bạn có thể chia sẻ link down ROM 930 giúp mình được ko? mà mình nghĩ ROM nào cũng vậy cả thôi, ROM 936 là ngon rồi, pin thì mình nhìn ko bị phù --> ko chai pin, vậy chỉ có tại chất lương máy ở di động việt ko tốt thôi!
@tito Up snack 1.3 cua hoangnova nhe, pin de qua dem 1%;););)

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
@nguyenthienqui bác ơi bác bảo em up với...pin chờ thì lâu nhưng pin dùng liệu có nhanh ko ạ
@nguyenthienqui bác ơi bác bảo em up với...pin chờ thì lâu nhưng pin dùng liệu có nhanh ko ạ
tito
ĐẠI BÀNG
11 năm
đã up, tiêu khoảng chừng 7% bạn ạ @@!
thainguu
TÍCH CỰC
11 năm
mình định sau này sau khi có tiền sẽ lên đời từ sky a770k lên LU6200, như vậy có ổn ko?
trungmeo22
ĐẠI BÀNG
11 năm
qua dem thi tat ket noi 3G di. ai bao de no the ko tut moi la. con cai man hinh thi e chiu roi. cha co cach nao ca. hiĩx
giangcc18
ĐẠI BÀNG
11 năm
Pin vậy thì ko đc rồi. Nhất là khi tháo sim ra thì hao pin làm sao đc. Ko bảo hành màn hình khi có dấu hiệu rơi vỡ thôi chứ. Online 3g nhưng chỉ để chờ thì pin qua đêm cũng chỉ dưới 10% thôi, hoặc chỉ check mail và fb ko web thì 1 ngày là phải trụ đc. Ít ra với lte2 đang dùng là vậy.
@giangcc18 cko mình hỏi lte2 bạn mua bn xay?
tito
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình cũng thấy xài vậy quá tệ, nhưng có vẻ cửa hàng này họ rất tự tin vào sản phẩm, tất cả chỉ do khách xài ko kĩ thôi!
nản vậy đó.
bạn thainguu : lên LU 6200 cũng đựoc nhưng kiếm hàng new 100% mà mua chứ hàng xài rồi nản lắm, bị 1 lần mốt hứa ko mua hàng used nữa
hsrose
TÍCH CỰC
11 năm
Máy này dùng rom port của 930 hoặc rom gốc sửa lỗi là ổn nhất, màn hình thì lâu lâu mới có máy chính hãng lg bị, còn hàng nhập khẩu từ móng cái thì dính khá nhiều
Vậy có thể suy ra là didongviet.vn bán hàng nhập khẩu từ Móng cái? o_O
tito
ĐẠI BÀNG
11 năm
hsrose : con này màn hình với cảm ứng hình như rời nha bạn. Nói chung ko kết luận được gì , chỉ biết là chất lượng máy có vấn đề, hơi nản khi lần đầu lên smart phone mà gặp vậy
@tito Đang tinh mua lte2 lg ở ddv. Nghe vụ này thấy hơi nãn, thấy gía của lg hàn xẻng tụt khiếp quá

Sent from my WT19i using Tinhte.vn
Giờ nhiều chỗ BH cả màn hình, cảm ứng (Nmobile, Clickbuy, Digiphone)
DDV ko biết chất lượng máy thế nào nhưng chế độ BH thì hơi nản.
Bạn tito này xài smartphone lần đầu nên thấy vậy. Về vụ loạn cảm ứng mình không biết rõ nên ko bàn. ( Do sử dụng, do xui, hay do hàng kém chất lượng, rất khó nói, tùy lúc, tùy tình trạng ). Tuy nhiên muốn bảo hành thì phải có quy định mới BH đc. Bạn là chủ cửa hàng thì bạn cũng nói vậy thôi. Về khoản pin thì bạn miêu tả rất đúng về tình trạng của em này, mình xài cả 2 em LU6200 và Su640. Cả hàng new 100% và hàng used. Thấy pin rất kém. Nếu cài đầy đủ email, facebook, zalo, yahoo, autosync, bật 3G thì ko trụ nổi 12 tiếng đâu (để yên ko xài máy, tuy nhiên các phần mềm trong máy vẫn hoạt động để nhận data). Nếu tắt 3G, dùng task manger kill hết mấy e đang dùng CPU thì để qua đêm tầm 4-10% tùy bản rom. Nếu xài 3G, chat chit liên tục thì chỉ 3-4h là hết. Muốn xài cả ngày thì phải thủ 2 quả pin. Hết là thay liền. Mình mua pin tai pinso1 chỉ 180K 1 cục. Sạc đa năng pisen 150K nữa.

Kinh nghiệm của mình nếu muốn xài đc cả ngày. 7sáng tới 7h tối ( về nhà là thay pin). Không bật 3G. Độ sáng màn hình 30-35%. Dùng task manger kill những app nào chiếm giữ CPU nhiều. Khi nào muốn xem báo, check mail, update face thì bật khoảng nửa tiếng. Ko xài nữa thì tắt Chỗ nào có wifi thì dùng wifi ( dùng 3G tốn pin hơn nhiều). Như vậy thì máy trụ nổi 12h để về nhà thay pin dự phòng.

Lúc mới mua máy, mình thấy pin nó cũng kém. Nhưng giờ quen rùi, vẫn xem báo, cập nhật face, chat từa lưa. Máy vẫn trụ nổi 12h, vậy là ok rùi. Máy Hàn quốc đc cái cho phép thay pin, chứ bạn xài Iphone mà vô net liên tục thì cũng phải kè kè cục sạc, oải lắm.

Có gì cứ pm mình. Ở nhà mình đang xài 1 cái Lu6200, 2 cái Su640 nên nhiều kinh ng lắm. Em này phải nói là màn đẹp, tốc cao, chính hãng LG, giá lại rẻ. Bạn đừng đòi hỏi cao wá. Ko thể bằng máy em 8-10tr đc.

Thân
tito
ĐẠI BÀNG
11 năm
@haihth cám ơn bạn đã chia sẻ, về sau mình up ROM P930 xài cũng tạm. Độ sáng màn hình thì mình chỉ để 15-20% thôi, vậy cũng đủ nhìn. Xài thì mình và bạn có cùng cách xài đó nhưng cảm thấy hơi phiêu với máy này nên để lại cho người bạn rồi hihi
Giờ mình xài Lenovo P700i , tốc độ + RAM thì chậm hơn LU quá nhưng được cái pin trâu , hợp với nhu cầu của mình nên thấy cũng ổn.
Sau vụ mua BBerry used tại BOB ( một cửa hàng bán BB khá uy tín tại hn) mình rút ra kn là ko bao giờ dùng hàng used nữa. Cứ chính hãng mà chơi thui. Nếu có hỏng là mình đen thực sự chứ cái cảm giác mua hàng mà chất lượng chỉ có ng bán biết, người dùng mua về mới biết như hàng used mình thấy nản lắm. Với lại trong các em chính hãng mà mình mua, chưa con nào phải mang đi bảo hành cho đến tận bây giờ. Còn với các con used, chỉ mỗi em 8700 là sử dụng ổn định( nh con đó dù hàng gì cũng được tiếng là bền 😁). Về pin, hiện tại đang dùng Lenovo P700, thấy cực kì hài lòng về pin. hôm trước, pin báo đỏ, còn 15%, gọi điện buôn chuyện với ng iu hơn 2 tiếng đồng hồ mà vẫn còn 6%. Bình thường sài 3 có lẻ, mình ko dùng 3G nhiều, nhưng dùng wifi, chat, nhắn tin và gọi điện rất nhiều. ko có ý lăng xê cho Lenovo vì ngoài vụ pin ra thì màn hình kém, cảm ứng chỉ mượt khi đọc báo, kéo thả, chơi game nặng tầm Temple run đã giật, chạy da nhiệm ko ổn định...tuy nhiên vẫn chạy tốt các ứng dụng quan trọng nhất với mình như bản đồ, âm lịch, lướt web, từ điển...dù là hàng Tàu nhưng cũng là đồ chính hãng và mới 100% mà
tito
ĐẠI BÀNG
11 năm
@barminhtri Mình cũng xài P700i nè bạn, cũng có suy nghĩ giống như bạn. Thà xài hàng new 100% hơn là xài used! Con này thấy ko nhiều ROM như LU, chắc ít người xài bằng LU nên ít ROM chế ngon. Chắc hiện tại ROM gốc là ngon nhất quá!
@tito Mình ko root máy nên ko quan tâm mấy vụ rom lắm, tuy nhiên theo kn khi sử dụng nexus7 thì rom chế ko báo h bằng được rom gốc
thienha20
ĐẠI BÀNG
11 năm
lu dùng rất mau hết dùng wifi liên tục được khoảng 2->3 giờ là sạch. Bạn có thể dùng juicedefender + màn hình độ sáng 20% mình dùng thằng này để chế độ chờ cả ngày pin mất có 20->25%
thainguu
TÍCH CỰC
11 năm
em đã yên vị với em Pantech Vega A830L, con này đúng là super phone, có thể khẳng định luôn là pin nó hơn con LG này. Còn màn hình thì thua một tí do con LG này dùng IPS còn A830L chỉ là LCD màn hình phân giải cao 😔
@thainguu A830 mà chọn dc e nguyên bản có khi gần bằng s2 ấy chứ.😁! LU 6200 tuổi gì mà so.
thainguu
TÍCH CỰC
11 năm
@phanhuy5491 vãi, con A830 hơn hẳn con S2 nhiều lần...
@thainguu A830 dùng quacomm s3 mà nhể, nóng như lò thiêu.:eek:! Nhầm dùng s4 nhưng mà vẫn ko ngon bằng thương hiệu samsung. Nếu mình có 5tr mình mua con galaxy R style. 4tr mua a830
e cũng đang đjnh mua 1 con lu6200 theo các bác thì có nên mua k ? yêu cầu của e chỉ là màn 4,5, chụp ảnh, lướt web, không game, không vọch vạch nhiều ạ
thainguu
TÍCH CỰC
11 năm
@hoang124b OK đó bác. Con này màn hình đẹp dã man, lại có nhiều rom Cook cho em nó nữa
upupup
Hau het nhung con Lu deu bi pin kem,cam ung hay loi
Dan choi hang LG deu tranh xai loai nay. Co gang choi con LG optimust lte2 hay hon nhieu.
@bachoc30t thánh phán ạ =))
LTE1 rất nhiều người dùng, cộng đồng đông đảo, lte2 hoạt động còn ko bằng đâu
@trantuananh1996 hoho lte 1 nhiều ng dùng hơn 2 nhiều bác ạ...
@kaiba.minhduc giờ khác rồi 😁 ngang cơ
e muốn làm cho nút bấm viết tin nhắn to hơn thi làm thế nao ạ các bác
@minh __vi tải bộ gõ khác
@trantuananh1996 tên gì ạ bác ví dụ cho e đi ạ bây giờ lên dung rom 4. mấy bác nhỉ
@minh __vi swiftkey, tải trên appstorevn
rom thì vào đây http://www.tinhte.vn/threads/lg-lu6200-rom-gapp-baseband-no-spam.1657735/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019