Một số điểm mới trên giao diện người dùng của OS X 10.10 Yosemite Preview 6

vuhai6
20/8/2014 8:45Phản hồi: 208
Một số điểm mới trên giao diện người dùng của OS X 10.10 Yosemite Preview 6
Vừa qua Apple đã tung ra bản Preview thứ 6 của OS X 10.10, bản cập nhật mới nhất với rất nhiều thay đổi so với phiên bản Preview đầu tiên. Ngay từ những cái nhìn đầu tiên thì chúng ta có thể dễ dàng nhận ra những icon mới, màu sắc mới đã không còn nhợt nhạt hay đồng bóng như thời gian đầu. Thời điểm phát hành chính thức đã cận kề, thế nên những thay đổi tích cực trên Preview 6 mới này là rất tốt. Cảm giác tiếp cận với bản này lần đầu giống như cách đây nhiều năm mình dùng Mac OS X 10.5 lần đầu tiên. Dưới đây là một số thay đổi trên giao diện người dùng của OS X 10.10 Preview 6, đến khi phiên bản mới này chính thức thì chúng ta sẽ quay lại với những bài viết làm quen dành cho người mới.

Những icon được thay đổi mới trên Preview 6, vẫn theo phong cách phẳng nhưng màu sắc, độ tương phản đã tốt hơn, đậm đà hơn.

Những công cụ nhỏ mặc định có sẵn trong mục Other thường chúng ta không dùng đến, tuy nhiên nếu dùng OS X thì bạn nên tìm hiểu qua các công cụ này, chúng rất hữu ích.

Khu vực Dashboard, nơi chứa những widgets của Mac OS X, nhưng thường thì không mấy ai dùng. Ở Preview 6 này thì nền sau được làm mờ không đen như trước.

Khu vực Notifications với các widget nhỏ, với sự xuất hiện của khu vực này thì chắc hẳn Dashboard sẽ sớm đi vào dĩ vãng

Hệ thống icon mới trong System Preferences, như Dock, Notifications, iCloud …

Một loạt những hình nền mới cho 10.10 Preview 6, nếu thích bạn có thể tải về tại đây.

Pin mới nhìn vui hơn chút nhé. Một vấn đề khác là thời lượng pin, trên 10.10 thì có vẻ như thời lượng pin của máy mình có tăng lên một chút.

Tính năng Text to Speech hoạt động rất tốt, ổn định và chính xác hơn. Và bạn có thể tải bộ voice xuống để hoạt động offline không cần internet.

Quảng cáo

Một số những thay đổi nhỏ nhỏ, ngoài ra thì còn nhiều những cái mới nữa nhưng mình sẽ dành để khi 10.10 Yosemite chính thức thì chúng ta sẽ nói nhiều hơn. Nếu như bạn muốn thử dùng 10.10 mà không có tài khoản lập trình viên thì làm theo bài viết sau: Apple mời đăng ký dùng thử OS X Yosemite. Ngoài ra bạn có thể tìm hiểu thêm về OS X 10.10 Yosemite tại đây:
208 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giao diện quá hjện đại 😃
hoanglongmc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình thấy dùng oki mõi tội cảm giác hơi mầu mè như Ios 7 nhưng giao diện phẳng rất hay
Helvin Ken
ĐẠI BÀNG
10 năm
giao diện thanh thoát :>, sang trọng.!
suzuya
ĐẠI BÀNG
10 năm
apple number 1 😁
c00lman
ĐẠI BÀNG
10 năm
sao của mình text to speech không hoạt động nhỉ
cảm giác nặng nề
thekenhg
ĐẠI BÀNG
10 năm
em sắp mua mac 😁
Không biết Ubuntu giống Yosemite hay Yosemite giống Ubuntu nhỉ

@Sonltt làm gì có bản nào chế linux, linux chỉ cái nhân hệ điều hành. Hệ điều hành linux để chỉ chung cho các distro dùng nhân linux. linux mặc dù khá giống unix nhưng được lập trình từ đầu, nếu tất cả các thiết bị thì hiện tại thị phần unix nhỏ hơn linux vì linux có tính mở hơn, driver tích hợp sẳn trong nhân linux là rất khủng.
mac os và unix hiện tại cũng có khá nhiều các gói mã nguồn mở (mấy gói này dùng chủ yếu thông qua terminal) mặc dù unix và mac os là hệ điều hành đóng.
Bdonald
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thienvk dĩ nhiên là ubuntu giong yosemite, thậm chí cả bên trong mã nguồn của ubuntu cũng sủ dụng tương tự như osx.
@dangvietdung không phải.

Mac từ UNIX mà ra. Linux là Linux. Linux KHÔNG PHẢI từ UNIX mà ra.

Nên Mac và Ubuntu ko có dây mơ rễ má gì với nhau.

Linux là UNIX-liked. Mac là UNIX-based...

Một cái giống unix, một cái là dựa trên Unix

===

UNIX có trước tất cả.
Linux có trước Mac.
Mac có trước Ubuntu.

--
Mac là UNIX,
Ubuntu là Linux
ước mong một em Retina bao giờ mới đc đây 😔
Thôi tạm hài lòng với hackintosh vậy 😃
Cho mình hỏi là HĐH này có sử dụng đc các phần mềm Windows k 😁
@GauVN Dùng rồi sẽ biết, kaka...
@Thiên Nha Chắc được :rolleyes:
Yosemite tuyệt vời, chờ tháng 10 thôi 😃
Apple có tự động cập nhập cho Macbook air không vậy anh Vu hải 6 ?
luyen
TÍCH CỰC
10 năm
Chán quá, vẫn ko dùng đc Yahoo Messenger, kể cả Adium 😔
@luyen Cài trên message đỡ đi bạn
Henry Doan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@luyen add thang yahoo van messenger trên mac ma dùng
cuongphamm
ĐẠI BÀNG
10 năm
Giao diện mac nhìn thanh thoát sang trọng thật ko bù cho cái windows, win 9 đến nơi rồi vẫn thấy lộn xộn
_Kenzi_
TÍCH CỰC
10 năm
lấy đây ra máy mác để test nhể
vuhothang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@luckydayv4a Đè PC ra mà cài thử thôi, mình thì thích nhất là cài trên hackintosh, còn máy mac để cài mac thì thường rồi. Nói chung thấy sài hackintosh có cái hay lắm, có nhiều cái để vọc lắm.

Có cái là safari chạy chưa tốt đó, điển hình như reply & quote không được, chạy bằng firefox hay safari trên beta thì ok ngay.
Re0
CAO CẤP
10 năm
nhìn cứ như trên màn hình ipad , đẹp úa , hiện đang 10.9 nên sẽ cố chờ bản chính thức , hihi ,
Nhìn gọn gàng và hiện đại quá, cái metro gim app ra nhiều quá, giờ tìm cuộn app muốn lòi con mắt @@
@anh292003 đã report comment này. đẹp trai như mình ko bao giờ phải tranh luận với loại vô giáo dục thế này.
@vmphuc 1. Minh hoạ luôn cho bạn quả vứt icon ra desktop 😆)
2. ngoài ra có thể nghịch ngợm tuỳ biến sau khi cài một vài app 😃. Nhưng vì ngại vọc vạch nên mình ko làm- bạn có thể vào box Mac OS để xem các đại ca trong ấy nghịch phá con mac của họ 😔
Screen Shot 2014-08-21 at 9.05.41 AM.png
tuankts2
TÍCH CỰC
10 năm
yosemite anh gọi tên em là là nhan sắc;)
XuanTrinh92
ĐẠI BÀNG
10 năm
cài xong chạy parallels bị lỗi
@XuanTrinh92 Đã có bản cập nhật cho 10.10.
@XuanTrinh92 dùng bản này nhé, full support luôn 😁

http://www.parallels.com/upgradepd10/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019