Một số kinh nghiệm về Symbian UIQ

billrayny
4/10/2007 12:49Phản hồi: 357
357 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

now4ever
ĐẠI BÀNG
16 năm
cho hỏi firmware P990i

Các bạn ơi cho mìh hỏi, sao mih cài firmware CDA162007/6 HK rồi update nó báo..đang sử dụng phần mềm update mới nhất ko update dc..khi mìh mở máy lên vẫn bình thường ko có j thay đổi!! Bạn nào biết firmware nào hiển thị tiếng hoa thì chỉ mih nha...CÁm ơn
Bạn phải change CDA về GW1 hay GW2 thì mình up FW tiếp được 🆒
Hi Cường !
mình mới sài P990i.. Mình đang cần gấp to go document và smartmovie... mình đã down được smartmovie... bạn có thể cer cho mình được không... nếu có thể bạn cer lun to go document và gởi cho mình ... cám ơn bạn nhiều..
IMEI của mình :35959300-858598-7
funsunday82
ĐẠI BÀNG
16 năm
DOcuments to Go
Registration Number: 9331331-5942
Activation Key: 83Q2-8E004AQDECE7
các pro giúp dùm

:sorry8bj: e mới mua con w950i.E đã master reset nhưng thấy trg bộ nhớ flash của máy vẫn còn >450mb làm seo để format???:sorry8bj:
cugieo
TÍCH CỰC
16 năm
Bạn đọc trong diễn đàn nhé.Có đầy đủ đó.Sạc đầy pin trước khi flash và nên update FW vào khoảng 12h đêm lúc đó mạng ổn định, nhanh và ít xảy ra mất điện.
Hi ..
Cám ơn bạn đã trả lời..
Bạn có thể cer dùm mình smartmovie 3.41 được không?
Son_Do
TÍCH CỰC
16 năm
Báo cho bạn một tin buồn là trang web SymbianSigned đã đóng cửa vô thời hạn với những người sử dụng miễn phí.(có thể sẽ cấp lại sau ngày 25,...không chắc lắm)
MESSAGE FOR DEVELOPERS

- Developer Certificates will be ENABLED for users who have a Publisher ID ONLY. (during GMT office hours)
- ONLY If you used a Publisher ID to create a .csr file with the DevCertCreate tool will you be able to use Open Signed Offline to create a Developer Certificate.
- Developer Certificates are currently DISABLED for users without a Publisher ID. Users who DO NOT have a Publisher ID CANNOT request Developer Certificates or use Open Signed Offline.
- Open Signed Online and Offline for users without a Publisher ID will NOT be available temporarily, an update will be provided during Week beginning 25th Feb.
- If you have recently obtained a Publisher ID and are unable to create a Developer Certificate using Open Signed Offline please request support through the Symbian Signed forum on the Symbian Developer Network.
Bạn vào đây tham khảo nhé http://tinhte.com/forum/showthread.php?t=13878
Cảm ơn các bạn đã trả lời giúp mình! Mình đã đọc trong diễn đàn về update FW choP990i.Mình đã làm theo nhưng vẫn không được. Mình đã cài PC suite của P990i và nhấn vào biểu tượng sonyericson update service nhưng vẫn không update được.

Download Update_Service_Setup-2.7.12.4.exe

Cài đặt trong máy và chạy trực tiếp không qua PC suite.
Hic hic...
Cám ơn các bạn nhiều.
Bạn có giải pháp tạm thời nào , hoặc chương trình nào tương đương với smartmovie 3.41 được không?

HN
Son_Do
TÍCH CỰC
16 năm
Bạn có thể sử dụng dvX 0.89 hoặc CorePlayer, chất lượng không thua gì smartmovie mà lại không phải sign
nghiangan
ĐẠI BÀNG
16 năm
Các đại ca xin giúp đỡ : Con p990i của em muốn Restore lại danh bạ từ Computer thông qua PC Suite ( trước đó em đã Back up ) Nhưng cứ Restore vài giây là P990i của em lại tự KHỞI ĐỘNG LẠI , sau đó máy báo RESTORE IN PROGRESS,em chờ vài tiếng sau vẫn vậy mặc dù ở Computer đã báo RESTORE THÀNH CÔNG ! vậy là sao xin các bác cao thủ giúp em với , em đang rất cần lấy lại danh bạ ! Cám ơn !!!
viettreo
TÍCH CỰC
16 năm
Kinh nghiệm sử dụng ứng dụng trên UIQ3 phone

Mình lập topic này để anh em vào chia sẽ các kinh nghiệm sử dụng ứng dụng sẳn có trên điện thoại UIQ3 (P990i, M600i, P1i, W950i, W960i).

Vậy ai có kinh nghiệm gì cứ mạnh dạn vào đây chia sẽ để anh em học hỏi nhé !

Xin cảm ơn !
viettreo
TÍCH CỰC
16 năm
Backup/Restore Contacts, Calendars, Tasks lên thẻ nhớ

Xin mở hàng với tính năng Backup/Restore tức sao lưu và phục hồi dữ liệu Contacts, Calendars và Tasks lên thẻ nhớ. Xin phân biệt tính năng này với việc Backup/Restore thông qua ứng dụng SE PC Suite chạy trên máy vi tính nhé.

Lợi ích của chức năng này là mình có thể lưu bản dự phòng cho dữ liệu của Contact, Calendar, hay Task lên trên thẻ nhớ. Từ đó, có thể lấy dữ liệu này để Restore trở lại máy khi gặp sự cố hoặc khi đổi máy UIQ3 khác. Rất tiện dụng vô cùng. Có lẽ đây là tính năng không có cho những dòng máy khác như WM, iPhone, Palm hay BB.

Các bước tiến hành rất đơn giản. Điều kiện bắt buộc là máy bạn phải có thẻ nhớ, riêng W960i thì do không có hỗ trợ thẻ nhớ nên ứng dụng sẽ backup trực tiếp lên ổ D.

A. Backup/Restore Contacts:
1. Mở ứng dụng Contacts lên.
2. Chọn More > Contact manager > Backup (hoặc Restore)
3. Chọn Yes để bắt đầu hoặc No để bỏ qua.
4. Sau 1 lúc máy chạy, chọn OK để kết thúc.

B. Backup/Restore Calendars:
1. Mở ứng dụng Calendar lên.
2. Chọn More > Calendar manager > Backup (hoặc Restore)

C. Backup/Restore Tasks:
1. Mở ứng dụng Task lên.
2. Chọn More > Task manager > Backup (hoặc Restore)
Bài viết hướng dẫn sử dụng thì mình đã từng viết rất nhiều. Có được post lại trên này không?

Nếu được thì mình xin post lại vài bài do mình tự viết. Dù sao diễn đàn cũng chưa có topic tổng hợp kinh nghiệm sử dụng

Hot key cho P990 đây

1. Alt + Shift để bật menu
2. Giữ jog dial khoảng 1 giây tại màn hình destop, để bật chức năng quay số bằng giọng nói
3. Alt + Ok tại màn hình destop, để bật chức năng quay số bằng giọng nói
4. Ấn OK khi dùng camera, để bật tắt các chức năng hiển thị trên màn hình.
5. Nhấn back space (<-) để tắt chuông cho cuộc gọi đến
6. Nhấn # khi đóng flip, để bật tắt chế độ silence
7. Giữ các phím A-Z khoảng 1s để tra nhanh contact được hiển thị bằng kí tự đó.
8. Ân Y/N trên bàn phím để chọn Yes/No
9. Giữ space bar để bật chứ năng gọi đối với các máy đã úp firmware R6E28
viettreo
TÍCH CỰC
16 năm
Miễn là kinh nghiệm liên quan đến ứng dụng sẳn có trên máy thì mình nên chia sẽ trong chủ đề này để các thành viên nhất là những người mới sử dụng UIQ3 có thể dễ dàng tham khảo các bác ạ.
viettreo
TÍCH CỰC
16 năm
Để thiết lập thời gian hệ thống đúng với múi giờ của Việt Nam:

1. Tools > Time > More > Set curent Time zone > Chọn Hanoi.
2. Tools > Time > More > Set home Time zone > Chọn Hanoi.
viettreo
TÍCH CỰC
16 năm
Để truy cập Internet qua đường WiFi có mấy việc cần làm:

1. Từ màn hình Stand by (Màn hình ngoài cùng khi mở máy ấy) nhấn cái biểu tượng mũi tên nho nhỏ ở góc rồi chọn Connections > Wireless Lan để mở ứng dụng WLAN.

2. Trong ứng dụng WLAN. Chọn More > Enable WLAN.

3. Tiếp tục chọn Scan và đợi một lúc sẽ hiện ra danh sách các WiFi hotpot.

4. Chọn cái WiFi hotpot muốn kết nối và nhấn nút Connect (hoặc biểu tượng -><- )

5. Sau một lúc nếu thành công sẽ có thông báo Connected hiện lên.

6. Mơ ứng dung Web lên.

7. Mở đại 1 trang web bất kỳ nếu mở thành công thì coi như việc kết nối kết thúc. Nếu hiện ra trang FPT (Nếu WiFi của FPT) thì nhấn nút kết nối và đợi báo thành công.

8. Xong
Kết nối wifi thì mình ok, chỉ mạn phép hỏi về GPRS cho máy P1i (đã đăng ký cấu hình GPRS rồi)
1. Khởi động kết nối GPRS từ màn hình Standby như thế nào? (Đối với wifi thì chọt vào biểu tượng wifi - Scan - chọn mạng - connect).
2. Khi vào Web (Trang web mặc định của máy, opera mini hoặc các ứng dụng như Google map) thì máy tự động kết nối GPRS. Có cách nào để cài đặt khi vào web thì mình được lựa chọn kết nối không?
Tks!
viettreo
TÍCH CỰC
16 năm
1. Theo tôi biết thì hình như không có cách khởi động GPRS. Kết nối này tự động kích hoạt khi có ứng dụng nào cần đến nó.

2. Bạn vào Internet account trong đó bạn quy định thứ tự ưu tiên của các kết nối. Thường thì setup WiFi ưu tiên 1, GPRS ưu tiên 2. Khi có ứng dụng gọi kết nối thì máy sẽ lấy theo thứ tự ưu tiên này. Một số ứng dụng còn cho phép bạn quy định fix sử dụng kết nối nào khi đó máy sẽ luôn luôn lấy kết nối đó, nếu kết nối đó không thực hiện được thì sẽ ngưng mà không chọn kết nối khác.
viettreo
TÍCH CỰC
16 năm
Có một cách đơn giản để giấu SMS. Cách này không giấu được các chuyên gia UIQ mà chỉ che mắt những người không chuyên.

1. Trong màn hình SMS tạo 1 Folder.
2. Select tất cả SMS muốn giấu rồi Copy tới Folder vừa mới chọn.

Như vậy, để xem được những SMS này người xem phải open Folder đó ra mới thấy được.
Nếu không kết nối Wlan được thì cần tạo wifi account

- Bật wifi, scan access point, ghi tên nó lại

- Vào connection manager\ settings\ internet account -> New account\ WLAN -> ĐIền Account name và Network name là tên Accesspoint ở trên -> Next và next

- Vào groups trong internet acccount -> Chọn Internet -> Add new account -> Chọn Account vừa tạo.

- Kết nối wifi

- Lướt web
Hướng dẫn lại cách quay số bằng giọng nói trên điện thoại UIQ3

Để thực hiện chức năng voice command, đầu tiên bạn phải đặt voice command cho contact đó trước. Làm như sau:

- Vào Contact, chọn 1 contact mà bạn muốn,

-> edit contact

-> chọn biểu tượng có nốt nhạc

-> nhấn vào số điện thoại bên dưới dòng chữ voice commands

-> hộp thoại Voice commands xuất hiện

-> nhấn Record

-> bạn nói thật to và rõ để p990 ghi lại âm thanh đó ( chẳng hạn Contact của bạn là Hung thì bạn đặt Voice command là Hung cho dễ nhớ, chỉ việc nói thật to để máy ghi lại thôi).

Khi máy đã nhận ra giọng của bạn thì sẽ báo " Listen to your recoding. Is it ok?" bạn nhấn Yes, sau đó Save lại những gì bạn edit. thế là xong.

- Sử dụng: Bạn thoát ra màn hình desktop, giữ Jog dial khoảng 1s -> máy báo speak after tone, rồi bạn nói thật to contact bạn cần ( chẳng hạn theo ví dụ ở trên thì bạn nói Hung để gọi cho Hung ).

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019