Một số kinh nghiệm về Symbian UIQ

billrayny
4/10/2007 12:49Phản hồi: 357
357 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em cũng tìm từ lâu rồi, hình như nhà sx không hỗ trợ cho uiq3.
Chuyện này nan giải lắm. Thử chờ đợi các hacker lừng danh đang nghiên cứu. Mình không tin tưởng lắm rằng họ sẽ làm được. Lý do là hệ điều hành uiq3 không có hỗ trợ ghi âm cuộc gọi.
hongha13187
ĐẠI BÀNG
16 năm
Kiểm tra Ram còn trống của P990i

Em muốn biết máy mình đang chạy bao nhiêu Mb của Ram và muốn giải phóng Ram cho nó chạy app nhanh 1 chút.Em đang dùng P990i thấy vào app chậm quá. Xin nhờ mọi người chỉ giáo
Bạn dùng swiss manager pro 1.70, có ngay trong chuyên mục này, và đọc các bài đã viết trong đó. Chương trình này giải phóng ram hay nhất hiện nay. Cứ cài đặt và làm thử, nếu gặp trở ngại, bạn bè sẽ hướng dẫn thêm.
viettreo
TÍCH CỰC
16 năm
UIQ3 là dòng business phone, việc ghi âm cuộc gọi không cho phép. Cho nên có thể nói ghi âm cuộc gọi trên UIQ3 là impossible mission 😃
kenpham
ĐẠI BÀNG
16 năm
danh bạ tốt nhất bạn cư back up vào thẻ nhớ, rất tiện lợi. khi format ổ C chỉ cần restore lại là xong
nhatchimai
ĐẠI BÀNG
16 năm
Khi đã lỡ cài theme thì làm sao remove được?

Vậy đã lỡ cài theme vào rồi, nhưng mà ko thấy chỗ remove đâu cả, mong bác chỉ jùm?!
Cho em hỏi thêm là khi kết nối P990 với PC, ở chế độ phone mode thì khi muốn rút ra cứ thế rút hay có phải thoát không? Em thấy thoát mà nó vẫn hiện cable ở trên màn hình ĐT là sao?
muốn xóa theme cứ chọn theme muốn xóa, chọn more===>delete. vậy là xong.
mình xài p1 và p9 rút thẳng ra hoài vẫn ok! khi bị vậy bạn đợi tí là nó hết! ko hết thì...khởi động lại...chắc chắn...hết😁
hnacud
ĐẠI BÀNG
16 năm
Mình dùng P1i thấy tương đối ổn. Tuy nhiên có điều bất tiện là khi gửi tin nhắn thì phải vào mấy bước (mình hay gửi tin nên rất mất thời gian). Có ai có cách gì nhanh không? Nếu không có thì mong các bác có trình độ, am hiểu chuyên sâu nghiên cứu cho Symbian UIQ có các phím tắt như Nokia được thì tốt quá.
Bro tạo icon New SMS ở Standby screen cho nhanh! Chứ vào Messaging thì lâu lắm!
bafknight
ĐẠI BÀNG
16 năm
Em hỏi chút với , SE P990i ko chơi đc nhạc mp3 chất lượng cao hả các bác ? em copy loại 320 Kbps mà ko chạy đc .
vthnhon
ĐẠI BÀNG
16 năm
Tiếng việt cho P1

Này tin mới này :
+ Hãy up bản mới : R9K009 nó sẽ hỗ trợ luôn font tiếng việt.
+ Vào đây bảo đảm tải được tiếng việt cho P1 : http://www.anbasc.com/p1i/index.php ( Nên nhớ khi tải về nó có 2 gói file thì hãy lấy gói file tiếng việt 555KB cài thôi vì bản R9K009 đã hỗ trợ font tiếng việt rồi . Còn máy nào không up đươc bản R9K009 thì chạy cả đôi. ).
+ Muốn gõ tiếng việt thì vô phần cài đăt hệ thống > thiết bị > thiết bị nhập > bàn phím ảo > khác > chọn >bố cục rồi kéo xuống tận cùng chọn vietnam > OK > Lưu
+ Còn muốn P1 nghe nhạc bớt rè hay qua tai nghe hay thì trước tiên phải hack ổ C. Sau đó cài MOD ÂM THANH CHO P990i,P1i M600i,W950 tại đây : http://pdaviet.net/showthread.php?t=26622
Tiếp tục tăng volume cho nó tại đây : http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=52889
Thế là đủ nhưng muốn nỗi trội và hay hấp dẫn hơn nữa thì cài thêm : WALKMAN BẢN 3.0 DÀNH RIÊNG CHO P1i : http://pdaviet.net/showthread.php?t=26646( Không cần phải cài bản 2.0 trước đâu . Chú ý nếu sau nhiều lần xử dụng mà tự nhiên bấm vô nó không chạy thì khởi đông lại máy là oke ngay )
Mới nữa nè : trên trang sony bạn vào chỉ cần download tự điển hay âm lịch thì trong gói dữ liệu tải về có luôn file hổ trợ fonts tiếng việt cho P1 lẫn P990i nữa đấy.Tất cả đều cài trực tiếp không có sign gì hết.
Đây mình mạn phép giới thiệu theo sưu tầm thử nghiệm rồi gởi lên mong anh em trong các diễn đàn thông cảm. ( Lúc trước mình dùng P910i rồi đến P990i bây chừ là P1 )
hnacud
ĐẠI BÀNG
16 năm
Hình như bạn vthnhon mới vào tinhte lần đầu hay sao!?!? Bạn cố gắng xem lại các chủ đề trong diễn đàn nhé.
vthnhon
ĐẠI BÀNG
16 năm
Không phải đâu mà mình muốn các bạn dùng P1 lần đầu có 1 chút kiến thức nhanh khỏi phải tìm nhiều trong diễn đàn bớt bị choáng ( diễn đàn quá nhiều mục e tìm hơi lâu )
cách cài tiếng việt của bạn nói chỉ sử dụng cho máy hàng chính hãng nhé! ko sử dụng cho máy xách tay được( ngoại trừ có một số máy nhập imei nó cho tải về, còn lại đều ko cho tải hết), bác Tài trên diễn đàn đã tìm ra cách cài tv trên p1i hàng xách tay luôn rồi và đã chạy rất tốt.
còn nghe nhạc bót rè phải hack âm thanh là chưa chính xác, p1i nguyên bản nghe nhạc ko rè, rè khi hack âm thanh mà vặn volume cao thì đúng hơn.
WM3.0 không khởi động được khi bạn mở chương trình nghe nhạc mặc định của máy trước, cách khắc phục ko cần tắt máy đâu, ai có cài SW thì mở ra chọn end all app là sẽ mở lại được liền. WM3 nghe ko khác gì ct nghe nhạc mặc định của máy, cũng y như vậy, khác nhau về giao diện và phím điều khiển và một số tuỳ chọn thôi.
chút đóng góp với bạn, mong bạn sẽ cố gắng nữa để giúp anh em trong diễn đàn nhé. thanks bạn nhìu!
vthnhon
ĐẠI BÀNG
16 năm
Tôi đã nói là địa chỉ này :
http://www.anbasc.com/p1i/index.php
IMEI nào của P1 đều download được cả ( từ xách hay hãng ) còn về nói hack mà nghe rè thì bạn nên tìm 1 máy mới mua về và máy đã hack để xem nhé.
Trung tâm bảo hành chính hãng Sony Ericsson của cty AN BA
136 Nguyễn Cư Trinh, Q.1, TPHCM, ĐT: (08) 920 5060

33A Trần Hưng Đạo, Q. Hoàn Kiếm, Hà Nội, ĐT: (04) 943 5440
46 Nguyễn Văn Ngọc (góc 10 Đào Tấn), Hà Nội, ĐT: (04) 766 7820
Thương hiệu sản phẩm ứng dụng cho điện thoại di động
www.mobisoft.vn
CHÀO MỪNG CÁC BẠN ĐẾN VỚI TRANG HỖ TRỢ CÀI ĐẶT TIẾNG VIỆT CHO P1i
Trở về bước 1 Hiện tại, chúng tôi chưa có gói ngôn ngữ cho máy của bạn, bạn hãy quay lại sau nhé. Cám ơn sự chờ đợi của bạn.
Nếu bạn có những thắc mắc hoặc góp ý, vui lòng email về info@mobisoft.vn hoặc chat yahoo với nick mobisoftvn hoặc anbahappy2help . Rất cảm ơn sự quan tâm của bạn.
lần sau trước khi khẳng định chắc chắn bạn phải cẩn thận nhé! ko phải tự nhiên ANBA cài tv giá 200.000 đâu!
p1i nguyên bản ko rè! nếu máy bạn nguyên bản mà rè thì có hai lý do:
1. loa máy hoặc tai nghe máy bạn hư.
2. tai bạn bị hư.
mình xài p1i từ những dòng đầu tiên, kinh nghiệm về UIQ cũng ko ít. file hack là tăng âm lượng p1i và cả p9 nữa, nhưng nói làm cho hết bị rè thì ko có! vì hai thằng đó nguyên bản đâu có rè? anh em xài p1 và p9 có thể kiểm chứng điều này!
khi khẳng định chữ: '' IMEI nào của P1 đều download được cả ( từ xách hay hãng)'' thì bạn nên cẩn thận chứ! máy mình đã cài tiếng việt được nhưng chỉ nhờ bác Tài h..ck file đó thôi.
vài dòng góp ý. bạn xem kỹ lại!
2nd
TÍCH CỰC
16 năm
máy mình xách tay vẫn càt tv dc mà bạn nhưng mà có điều máy chạy rất chậm
bác nào muốn cài tiếng việt cho p1i hàng xách tay, các bác hãy làm như sau coi được không nhe: Đầu tiên các bác vào trang này http://www.anbasc.com/p1i/index.php nhập số Imei 357033017587155 nó sẽ cho tải về 2 file, sau đó các bạn tải về, cài vào máy từng cái một. nhớ kiểm tra xem trong ổ D của các bác trong mục resource có font hay không, nếu có thì hãy xóa nó đi chứ để lại phong tiếng việt sẽ bị lỗi ô vuông đó. Sau đó vào cài đặt chọn mục other - trong phần ngôn ngữ chọn test language, máy sẽ tự khởi động lại và ok, bạn đã có tiếng việt. Chúc các bạn vui vẽ.
Hiện tại chỉ có vùng Generic World là có bản firmware mới nhất R5A13 và các vùng khác đều phải dùng firmware phiên bản cũ.
Nói chúng là khuyên dùng nên đổi CDA thành Generic World rồi update lên phiên bản mới nhất thì sẽ thấy P990i tuyệt thế nào (nhanh hơn, hiện TViệt ổn hơn, nhiều RAM free, ít bugs)

như máy của mình là R5A01 cũng là Generic World (2) như vậy là phiên bản cũ rùi đúng ko ,zậy muốn cập nhật thành phiên bản mới nhất thì phải làm thiế nào zậy bạn??
hnacud
ĐẠI BÀNG
16 năm
Mình dùng symbian UIQ 3.0 thấy gần như đáp ứng được mọi nhu cầu của mình. Nhưng có khuyết điểm là không có phím tắt (VD: gửi tin nhắn mới, hay một số phím tắt như các dòng symbian hay một số các dòng máy khác. Rất mong các cao thủ trong diễn đàn nghiên cứu (hack, mod ...) bổ sung để cho dòng symbian UIQ ngày càng hoàn thiện.
Chân thành cảm ơn!
viettreo
TÍCH CỰC
16 năm
Hỗ trợ phím tắt là một trong những khiếm khuyết lớn nhất của dòng UIQ3 phone. Bạn thử mấy chương trình sau xem thế nào:

http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=25419

http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=61179
lohubu
ĐẠI BÀNG
16 năm
em dùng p1i, sao cái jogdial của em bị sao a' . lăn lên hay xuống gì nó điều đi theo 1 chiếu cả, lâu lâu mới ổn định 1 lần rồi thôi lun. anh nào bít chỉ cách khắc fục dùm em !
lohubu
ĐẠI BÀNG
16 năm
có ai zúp em ...... fang9 cần su zúp đỡ nè !
viettreo
TÍCH CỰC
16 năm
Có lẽ vấn đề nằm ở phần cứng. Bạn thử đem máy đến trung tâm bảo hành để kiểm tra xem có phải bụi bẩn hay bánh xe bị mòn cần phải thay.
Giống y như con M600i của mình cũng đang bị. Trước lăn lên thì bị điên, lăn xuống thì không sao; nhưng giờ lăn lên và xuống nó đều chạy như ma đuổi :eek4wd:
So sánh về jogdial của M600i và P1i đang dùng thì thấy:
- Jog của M600 bị lỏng, lăn rất nhẹ và không có cảm giác đi qua từng nấc như của P1i còn mới.
- M600i của tớ lại là hàng xách tay nữa, không biết đem lên PT Mobile ở 161 Hai Bà Trưng, Q1 nó có thay cho không :frown3qg:
hnacud
ĐẠI BÀNG
16 năm
Mạn phép anh em cho mình hỏi một chút: Máy mình cài nhiều phần mềm quá nên bị lỗi: Khởi động lại P1i thì máy lại báo lỗi Application closed; Application : main; reason code: Kern-Exec; Reason number: 0. Mình dùng vẫn thấy bình thường nhưng thỉnh thoảng cài một số phần mềm (VD: PsilocHotspotFinderUIQ3... ) thì báo lỗi y hệt như vậy không cài được, trước đây không bị, mình nghĩ do tý toáy nhiều quá. Có cao thủ nào biết cách khắc phục mà không phải up lại máy không?
có một câu hỏi muốn hỏi anh em :tại sao mình đã thực hiện như hướng dẫn :"Kết nối online

P900/P910i có một đế SyncStation kèm theo máy, khi bạn gắn chiếc điện thoại của mình vào chiếc đế này và kết nối với máy tính, bạn có thể vừa trao đổi dữ liệu giữa điện thoại với máy tính và sạc pin cho điện thoại của mình. Vì thế, nếu PC của bạn có kết nối với Internet, bạn có thể truy cập Internet trên điện thoại mà không sử dụng GPRS. Không tốn tiền phí cho GPRS và mà không cần phải làm gì phức tạp như một số nhãn hiệu điện thoại khác. Và bạn cũng có thể chat, check email và làm những công việc khác trực tiếp trên điện thoại. Tuy nhiên, để lướt web trực tiếp trên điện thoại P900/P910i thì bạn phải cài vào điện thoại một phần mềm lướt web khác (chẳng hạn như Opera – www.opera.com). " thế mà ko thể lướt wc được nhỉ ??????????
P1i Có làm như vậy dc hok bro 😔
Rain
ĐẠI BÀNG
16 năm
Câu trả lời là được bạn à. Thử sẽ biết ngay mà

Mình Thực Sự Là Vẫn Chưa Làm Thành Công được Cái Này đó ,ai bít Nói Cho Mình Cái Nhá
Trước mình dùng N73ME có từng sử dụng máy như Modem để kết nối internet.
Cơ mà sử dụng qua GPRS và tốc độ cũng chỉ ngang Dial up
Còn chưa dùng với P1 hoặc M600 vì thực ra khi đã kết nối với internet bằng PC rồi thì cần gì phải cắm PDA vào qua đế rồi kết nối ĐT với internet nữa ?

Cần Chứ Bạn Bởi Vì Khi Pc Của Mình Nhường Cho Người # Dùng Thì Mình Có Thể ở Bên Cạnh Dùng đt Mà
Công Nhận Là P990i để Bàn Phím Filp Khi Mở Bàn Phím Ra Có Cảm Giác Chậm Hơn Thật ,với lại khi dùng đế cắm cũng bất tiện hơn (cũng muốn bỏ ra lắm nhưng mà mấy cái game hay toàn flast cả cho nên ko bỏ ra được 😔:(
TimNguyen13
ĐẠI BÀNG
16 năm
mấy bác cho hỏi là dạo này nút cuộn con P1i của mình gặp tình trạng là cuộn nên thì nó lại chạy xuống, và cuộn xuống thì bình thường nhưng lâu lâu cũng bị chạy nhanh.vậy có bác nào khắc phục lỗi này đc chưa? và lỗi này là do đâu. có cần fảii bung máy để sửa không? Thanks
Bệnh thường gặp của SE UIQ mà.
Nó bị điên rồi, đem đi sửa hoặc thay đi bro

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019