Một số phần mềm hữu ích cho việc dọn dẹp máy tính Windows

Duy Luân
21/7/2014 23:59Phản hồi: 114
Một số phần mềm hữu ích cho việc dọn dẹp máy tính Windows

Mình cũng dùng máy tính Windows như nhiều anh em Tinh tế ở đây, thế nên mình hiểu rằng để hệ thống chạy nhanh và ổn định thì chúng ta sẽ phải dọn dẹp "cục cưng" một cách thường xuyên. Để giúp anh em thực hiện việc này được dễ dàng hơn, hôm nay mình xin chia sẻ một vài ứng dụng có khả năng tự động hóa nhiều khâu trong việc dọn dẹp, từ đó giảm thời gian và công sức mà chúng ta phải bỏ ra so với khi làm thủ công. Nếu các bạn có sử dụng thêm phần mềm nào khác thì xin mời chia sẻ ngay trong topic này luôn nhé.

Dọn hệ thống với Windows Disk Cleanup

Đây là một công cụ khá quen thuộc được tích hợp sẵn trong Windows để xóa đi các tập tin cũ không còn cần thiết mà đôi khi chúng ta không để ý tới. Thùng rác, hàng tá tập tin tạm và các file hệ thống khác có khả năng là nguyên nhân khiến ổ lưu trữ của chúng ta bị đầy, và Disk Cleanup sẽ bạn dọn dẹp chúng một cách nhanh chóng và đơn giản. Thường thì sau khi chạy ứng dụng này bạn sẽ có thêm cả vài GB bộ nhớ đấy, nhất là những ai đã lâu không dọn thiết bị thì dung lượng được giải phóng còn lớn hơn nữa.

Để chạy phần mềm này, bạn vào màn hình Start trên Windows 8 (hoặc Start Menu trên Windows 7 trở xuống), gõ chữ "Disk Cleanup" rồi click vào biểu tượng của app khi máy đã tìm ra. Bạn nào dùng Windows 8.1 hoặc Windows RT thì vào thanh Charm Bar > Settings > Control Panel > gõ chữ Admin vào ô tìm kiếm, chọn Administrative Tools > Disk Cleanup.

Lúc đầu Disk Cleanup sẽ quét ổ đĩa trước, sau đó nó sẽ hiển thị một hộp thoại để bạn chọn những loại tập tin muốn xóa. Xong xuôi đâu đó thì nhấn OK và chờ cho máy xóa đi các file này là xong. Ngoài ra, bạn cũng có thể nhấn vào nút "Clean up system files" để xóa các tập tin cũ còn sót lại sau khi nâng cấp Windows. Nó cũng sẽ xóa những điểm phục hồi quá cũ và nhiều tập tin log hệ thống. Nếu bạn update Windows từ 7 lên 8 thì có thể có thêm được khoảng 1GB khi nhấn vào nút này đấy.
Ngoài ra, bạn cũng có thể ra lệnh cho máy xóa hết các điểm phục hồi thuộc tính năng System Restore và chỉ chừa lại một điểm mới nhất mà thôi. Để làm điều này bạn cũng vào Disk Cleanup như hướng dẫn trên, nhấn "Clean up system files", chuyển sang thẻ More options > mục System Restore and Shadow Copies > nhấn nút "Clean up" để hoàn tất.

Dọn dẹp các file tạm và file rác với CCleaner

Nếu bạn muốn có thêm những tùy chọn dọn dẹp khác, bạn có thể nghĩ tới CCleander. Phần mềm này về cơ bản cũng tương tự như Disk Cleanup, tuy nhiên nó có khả năng dọn bớt các tập tin hệ thống mà Disk Cleanup không đụng đến, song song đó là khả năng xóa các tập tin tạm được tạo bởi những phần mềm bên thứ ba vốn có thể lên chiếm dung lượng đến vài GB sau một thời gian dài sử dụng. CCleaner cũng sẽ dọn luôn những "dấu vết" mà bạn để lại trong quá trình xài PC, chẳng hạn như lịch sử các tập tin đã mở hoặc các trang web đã ghé thăm.

Ở lần đầu chạy lên, trong thẻ Cleaner, bạn nên lướt qua một lượt các mục mà CCleaner sẽ xóa để tránh mất dữ liệu không mong muốn. Ví dụ, nếu bạn muốn giữ lại History và Cookies trong trình duyệt thì hãy bỏ chọn những mục này.

CCleaner còn có một công cụ giúp dọn dẹp lại hệ thống registry của Windows. Tuy nhiên mình khuyên các bạn không nên dùng tính năng này bởi vì hiệu quả mà nó mang lại không nhiều lắm, lại có nguy cơ gây ra sự mất ổn định cho hệ thống của chúng ta bởi vì cả đống dữ liệu của Windows cũng như các ứng dụng đều được lưu vào registry.

Bạn chỉ cần sử dụng bản CCleaner miễn phí là đủ rồi, hầu hết tính năng dọn dẹp đều có mặt, không cần phải mua bản trả phí làm gì. Tải về CCleaner tại đây.

Dọn các tập tin trùng lặp

Quảng cáo

Những ứng dụng giúp tìm file trùng cũng có thể giúp chúng ta khá nhiều trong quá trình dọn dẹp lại chiếc PC của mình. Thường thì những tấm ảnh, những tài liệu hay tập tin nhạc trùng nhau sẽ khiến dung lượng bộ nhớ của chúng ta bị chiếm dụng một cách vô ích, vậy tại sao chúng ta không tận dụng những phần dung lượng đó cho những việc quan trọng hơn, phải không nào?

Để tìm file trùng, bạn có vài sự lựa chọn miễn phí như sau:
Bạn dùng một trong ba cái trên, cái nào cũng được cả, tuy nhiên lưu ý rằng đừng dọn dẹp những thư mục hệ thống như C:\Windows hay C:\Program Files bởi nó sẽ làm máy của chúng ta mất ổn định. Bạn chỉ nên dọn dẹp những khu vực chứa dữ liệu cá nhân, tài liệu, hình ảnh, nhạc phim mà thôi.

Gỡ các ứng dụng rác

Khi bạn mới mua một chiếc máy tính xách tay (hoặc máy tính bàn) về nhà, bạn có thể phải đối mặt với hàng tá những ứng dụng rác mà nhà sản xuất cái sẵn lên thiết bị cho chúng ta. Có thể vài phần mềm trong số đó rất có ích, nhưng trong hầu hết các trường hợp thì chúng chỉ làm phiền bạn mà thôi. Để gỡ bỏ các app này, bạn có thể sử dụng phần mềm PC Decrapifier. Ứng dụng này rất dễ dùng, bạn chỉ việc chạy nó lên và làm theo từng bước như hướng dẫn trên màn hình là được.

Công cụ phân tích ổ đĩa

Quảng cáo

Đây không phải là một phần mềm dọn dẹp tự động như những thứ mình giới thiệu bên trên, thay vào đó, những ứng dụng phân tích như thế này sẽ giúp bạn biết thư mục nào chiếm nhiều dung lượng, dựa vào đây bạn có thể đưa ra quyết định xóa bớt đi cho nhẹ máy.

Một trong số các công cụ thường được người dùng Windows ưa chuộng đó là WinDirStat. Sau khi quét xong hệ thống, WinDirStat sẽ nói cho chúng ta thư mục nào chiếm dung lượng lớn, dung lượng của nó là bao nhiêu, và các phân bổ các loại tập tin trong PC như thế nào. Nhờ cách hiển thị trực quan mà bạn có thể biết được mình cần gỡ bỏ hoặc xóa bớt thứ gì và giữ lại thứ gì.

Tải về WinDirStat

Công cụ gỡ bỏ phần mềm

ghe đơn giản nhỉ, và ai cũng biết chuyện này nhưng ngặt cái là không phải ai cũng làm. Bạn có thể cài thử hàng tá phần mềm nhỏ nhỏ vào máy để thử nghiệm nhưng lại lười không gỡ ra khi không có nhu cầu sử dụng nữa. Mỗi ứng dụng chỉ khoảng 20-30MB, hoặc cỡ 100MB là cùng, nhưng nhiều phần mềm như thế cùng "tích tụ" lại trên máy tính thì dung lượng mà chúng chiếm lấy có thể lên đến cả GB. Do đó, những phần mềm và game nào không còn xài thì bạn hãy gỡ nó ra đi nhé. Các phiên bản cũ của những ứng dụng nếu ít khi đụng tới thì cũng nên chia tay chúng đi.

Để gỡ các app không còn dùng nữa, bạn vào Control Panel > Programs and Features. Bạn có thể sắp xếp ứng dụng theo thứ tự thời gian cài đặt hoặc theo dung lượng để dễ lựa chọn hơn bằng cách nhấn vào tiêu đề "Installed On" hoặc "Size". Tuy nhiên, cũng cần lưu ý rằng không phải ứng dụng nào cũng được liêt kê dung lượng đâu.

Quản lý các phần mềm chạy cùng Windows

Trình quản lý tác vụ (Task Manager) là một tiện ích rất quen thuộc đối với người dùng Windows. Đúng như tên gọi thì nó cho phép người dùng quan sát và quản lý những phần mềm, ứng dụng, dịch vụ đang chạy. Với Windows 8 và 8.1, Microsoft đã nâng cấp đáng kể cho Task Manager để giúp chúng ta làm được nhiều thứ hơn, trong đó có việc quản lý các ứng dụng sẽ khởi chạy cùng Windows khi bật máy lên. Việc vô hiệu hóa bớt những app dạng này sẽ giúp rút ngắn thời gian khởi động hệ điều hành đi đáng kể đấy. Ngoài ra, việc bạn tắt đi những app không dùng ngay từ đầu còn giúp giải phóng tài nguyên cho chiếc máy tính của chúng ta nữa.

Để gọi Task Manager lên, chúng ta có thể dùng 1 trong 4 cách sau:
  • Nhanh nhất là sử dụng cụm 3 phím Ctrl + Shift + Esc.
  • Phổ biến nhất mà có lẽ nhiều người dùng là là sử dụng cụm phím Ctrl + Alt + Del, trên Windows 8 khi bấm 3 phím này thì bạn cần click thêm ở dòng Task Manager để kích hoạt nó.
  • Cách thứ 3 là chúng ta nhấn chuột phải lên thanh Taskbar, chọn Task Manager.
  • Cách cuối cùng là gõ Taskmgr rồi Enter ở cửa sổ Run (Windows + R).
Sau khi Task Manager đã xuất hiện, chuyển sang thẻ "Start-up". Tại đây, muốn vô hiệu hóa việc khởi động ngầm của app nào thì bạn chọn vào nó rồi nhấn nút "Disable" ở cạnh dưới cửa sổ.

Trên đây là phần chia sẻ của mình. Còn bạn thì sao? Bạn dùng những phần mềm nào để dọn dẹp hệ thống chạy Windows? Hãy cho mọi người biết nhé.

Tham khảo: MakeUseOf
114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

888.888
TÍCH CỰC
10 năm
Sau khi dọn dẹp xong máy tính theo các hướng dẫn cơ bản từ bài này cảm thấy máy tính chạy nhanh hơn hẳn.
Cảm giác giống như xe mới đổ đầy xăng cảm thấy xe chạy mạnh lên vậy 😁
galamco
TÍCH CỰC
10 năm
@888.888 spam lấy thành thích ah thanh niên
@888.888 Nhanh thế cơ à bạn. Hay vậy ta.
888.888
TÍCH CỰC
10 năm
@galamco Dạ thưa trưởng lão, em đâu dám spam ở cái diễn đàn này, tại có nội quy rõ ràng rồi nên em đã kịp sửa chữa.
@888.888 sử dụng phần mềm này công nhận win chạy nhanh thật, vì mình không rành nên kết quả là nó xóa sạch win phải cài lại win mới lun, cài win mới chạy rất nhanh:D:D
hoha1988
ĐẠI BÀNG
10 năm
trước mình cũng xài Ccleaner để xoá temp này nọ. bữa mua Ssd về gắn thì đọc báo kêu ssd ko xài mấy cái này nên từ bỏ luôn 😃
@hoha1988 Oh, bạn giống mình 😁
cứ tuneup mà chiến. Cài nhiều nặng dc cái nồi gì.
Nếu để xóa app thì phần mềm your uninstaller pro rất hay, xóa đc những app mà win k thể xóa, dọn dẹp registry còn thừa để k xung đột win. Các bác xài thử, app đó nhẹ lắm
@hunghien1411 Đúng !phần mềm này dùng rất đã.
Lâu lâu cho chạy CCleaner là hay nhất, phần mềm Free. Gỡ bỏ phần mềm thì IObit Unnistaller cũng Free. Máy cứ gọi là phà phà ! 😃
vecon93
ĐẠI BÀNG
10 năm
@JoseyHan +1, thứ cài đầu tiên trong máy là CCleaner 😁.
Nói về task manager thì em hay dùng trl+shift+escape.
Máy trong hình là máy gì đẹp vậy??? o_O
@vophuochigh-tech máy này gọi là may aio thì phải dell thì có máy 18 inh cái này aaúu cũng có mà hãng nào cũng có thì phải nó giống nhu may bàn phím rời và không có thùng pc nó lai giua loptop va pc và tablet thì phảihttp://www.youtube.com/watch?v=7WQGAIyNbJE
@vophuochigh-tech
Đẹp nhung ko tiện lợi lắm ngoài việc quẹt quẹt bằng tay nhìn nó pro 😃
Vào sony.com search: SVJ20217CXW là ra như trong hình.
Từ trc giờ xài TuneUp ultimate quen ràu. Có hết cả các chức năng của mấy soft trên luôn...
Hơi đuối chỗ là nó cờ rắc hơi mệt ~.~
hiepdevil91
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bài xài Advance system care Pro cho e. Máy chạy cực ổn định luôn

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
Opera Voz
TÍCH CỰC
10 năm
@hiepdevil91 Nói chung là mấy phần mềm tăng tốc máy tính, cài cái nào vào cũng phải chấp nhận tốn tài nguyên, máy chạy chậm hơn nhưng cái ASC này thì em thấy không thể chấp nhận được. Trước cũng suốt ngày mày mò, cài thử đủ thứ: ASC. TuneUp, Glary Utilities, Norton Utilities rồi cả iolo System Mechanic, cuối cùng lại về CCleaner + Your Uninstaller và không muốn thay đổi nữa.
@Opera Voz bác xài magix pc check tuning chưa? hãy thử và cảm nhận sự khác biệt
Mình thì dùng mỗi Ccleaner, thấy hài lòng 😃
Mình xài ACE Ultilities đễ dọn rác, rất tuyệt. Remove phần mềm thì xài Your Uninstaller
@henry_1177 mình cũng dậy, ACE tuyệt
Clean up system files có khả năng giúp bạn cài lại windows 1 cách nhanh chóng :p.
Mình đã thử 2 lần trên windows 8.1 và cả 2 lần phải cài lại windows vì dọn xong là không thể khởi động nổi explorer nữa 😕
lnmh510
TÍCH CỰC
10 năm
Góp ý với @Duy Luân là trên Win 7 hoặc thấp hơn thì cái Quản lý các phần mềm chạy cùng Windows là vào Run, gõ msconfig rồi chuyển sang tab Startup nhé ^^
madam77
TÍCH CỰC
10 năm
mình thì system ninja và jetClean pro để dọn dẹp hệ thống ,còn gở phần mềm thì xai Vero Uninstall
allin0n3
TÍCH CỰC
10 năm
lâu nay lười dọn dẹp máy tính, thi thoảng thấy máy chậm hay có vấn đề Ghost phát cho xong, khỏi phải nghĩ ngợi gỡ cái nọ cái kia hay dọn rác riếc các kiểu, nể mình phết 😆
hacungvp
ĐẠI BÀNG
10 năm
@allin0n3 vậy thì cái ổ cứng của bạn dùng đc bao lâu...???
quét rác thì ccleaner không thể nào lại privazer, ccleaner chỉ quét những thứ không cần quét =))
Dùng Your Unistall để vừa gỡ tận gốc chương trình, vừa dọn dẹp mấy cái linh tinh, serial free thì dễ kiếm
d_chien90
TÍCH CỰC
10 năm
@Quang Hưng Phạm Dùng Re_vo Uninstaller Pro thích hơn bạn ạ (bỏ dấu cách)
Cứ your Uninstall mà xài, gỡ đc những cái mà windows bó tay.
baodng
TÍCH CỰC
10 năm
Ti2m file trùng thì CCleanner cũng làm được mà đâu cần cài cái gì khác? trong CCleanner vào tool->File finder->ổ đĩa cần tìm file trùng->search chờ 1 lát nó sẽ ra 1 đống file cùng tên sau đó xoá hay ko là quyện củ mình, CCleanner còn có chức năng Driver Wiper cực mạnh vừa để làm trống ổ đĩa vừa có thể xoá hoàn toàn dữ liệu để tránh kẻ gian phục hồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019