Một số thiết lập cơ bản khi mới cài MacOS X 10.7 Lion

vuhai6
25/7/2011 1:41Phản hồi: 109
109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

polyester
TÍCH CỰC
13 năm
mobileme có đó bạn mà 1 ít thui, ko nhiều, đủ để bạn bớt ít thời gian set up lại.
mà có ai giai thích hộ mình cái vụ này ko?
nếu update lên từ 10.6.8 lên 10.7 thì "u như kỷ" nhưng cài lại máy toàn bộ thì trackpad mất chức năng double click to dragging 😔 ( giờ muốn drag phải xải 3 ngón kéo 1 lúc) và nút chức năng back and forward hết xài đc :( có ai bị giống mình ko

---------- Post added at 11:08 AM ---------- Previous post was at 11:01 AM ----------

smb:// ko phải afp nhớ bên win là \ thì mac là /
Dùng MobileMe, cả 2 năm rồi mình dùng mac ko phải setting lại khi cài lại mac
bác chủ thớt chỉ dõ lại cho em ae cái vụ hiện các ổ data và usb ra màn hình desktop hộ em cái em làm hoài mà k được hix
Giờ chỉnh sao để safari hiểu download với iGetter đây ta? Lúc trước thì còn có dòng "downloaded with iGetter" giờ thì ko thấy đâu nữa, phải copy link rồi add vào iGetter. Bác nào làm đc rồi chỉ e cái 😁
Se7enkute
TÍCH CỰC
13 năm

Bác bật igetter lên: Command + ,
>>> Tick vào ô: "watch for URL in Clipboard"
>>> Integration >>> check vào các đuôi file bác thường tải ở mấy ô bên dưới.

Muốn nó tự down luôn vào tab General check vào: "At lauch set auto" và "start downloading immediately".

Giờ bác chỉ cần chuột phải link >>> copy link là nó add link luôn tương tự "download with igetter".
😃.

p/s: Lion thêm nhiều tính năng mới nhưng vẫn còn lỗi nhiều quá, hix, với 1 số apps chưa đc hỗ trợ hết 😔.
lamgiaodau
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hi các bác,

Em đã lên LION rồi, nói chung là phê như con tê tê nhưng em có hai câu hỏi các bác giúp em với:

1. Em muốn cảm ơn một số bác mà ko tìm thấy cái nút "thank", ở bài viết, các bác hướng dẫn giúp với.

2. Em lên LION xong thì ổ bootcam ko nhìn thấy được từ hệ điều hành mac nữa, mặc dù vào disk utility thì vẫn thấy. Các các hướng dẫn để em show nó lên như cũ với. Theo báo lỗi thì cái Macfuse bị lỗi rồi nhưng em chữa mãi ko xong.

Cảm ơn các bác.
nhìn cái con Sư tử mặt nó cứ hằm hằm . Hung dữ các bác nhỉ.
vdean
ĐẠI BÀNG
13 năm
bài viết hay quá...
p/s: khi nào thì có bài viết Cài MAC OS cho win7 vậy bác
duongtran
ĐẠI BÀNG
13 năm
sao cái Lion này mình vào menu : Go --> Go to Folder --> /etc để chỉnh file host (để vào facebook) nó lạ ko cho save nhỉ ..... có cách nào khác ko bác chủ ơi ... vui lòng chỉ giúp với, thanks
Se7enkute
TÍCH CỰC
13 năm
Copy nó ra desktop sửa, vô etc xóa cái cũ, xong lôi hosts ngoài desktop vào 😃.
Đã tìm ra cách Join Domain trên mac Lion, giờ còn mỗi vấn đề Map (ổ ánh xạ) trên Mac nữa. Nan giải ....
ninhk48
TÍCH CỰC
13 năm
cac bác cho em hỏi giờ muốn về 10.6.8 thì làm tn ạ?
Em gà cho em hỏi câu gà nhé: Vào đâu để tắt những chương trình được mặc định mở khi khởi động máy nhỉ?

Và có ai bị lỗi FaceTime khi lên Lion không? Mình mở lên, bật On rồi nó cứ xoay hoài mà ko vào dc 😕
hk20
ĐẠI BÀNG
13 năm
thanks bác, bài viet có ích.. bác này có nhiều sở thích cấu hình máy giồng mình 😁
Đợi Index xong lâu bà cố, chắc tại cài nhiều chương trình :furious:
Chờ Deeper ra ver cho Lion :huhu:
max scroll & zoom.
công nhận lion sài sướng vãi, nhất là cái trackpad của nó. Đã
Nhưng nó chủ chuốt là chỉ hỗ trợ MacBook Pro thôi, còn MacBook White chẳng có gì thay đổi cả trên Lion😔
caddish12
TÍCH CỰC
13 năm
Khong bie^t ngon cho^ nao nua~
Cai' chuc' nang co ban thi bo? me. no' di roai
Drag bang 1 ngon tay (double click) song keo' ay, no' bo di mat tieu (thay bang 3 ngon)
con back-forward throng finder thi cung bo~ di luon, the la` moi~ lan` back hay forward thi` lay phai~ keo' chuot len bam^' vao, met che^t lun.

Mot^ vai` y' kien (em moi' cai` lion nen^ chua chinh tieng viet - ma sao cai' post cua tinhte k ho~ tro tieng viet nhi....)
mtuan192
ĐẠI BÀNG
13 năm
thứ nhất: Drag = 1 ngón (double click): bác vào System Preference -> Universal Access -> chọn thẻ Mouse & Trackpad -> Trackpad Option, là bác sẽ thấy những gì cần chỉnh.
thứ hai: Back và Forward = swipe 3 ngón: bác cũng vào System Pre -> Trackpad -> chọn thẻ More gestures -> mục đầu tiên đổi thành "swipe with 2 or 3 fingers" là ok. 😃
caddish12
TÍCH CỰC
13 năm
Hớ...bác mà không nói, thì ai sẽ bít ở chỗ đó nếu không voc =,=
Thanks bác phát, thế là em hết khó chịu rùi hehehe
ah có bác nào em hỏi cái,
em restore cái install osx.dmg ra 1 phân vùng (và ra đĩa nữa)., nó boot vào install, nhưng lại báo là unknow error, try reinstall!
thế là thế lào.... làm em k cái lại dc cái lion (đĩa cũng k dc mà phân vùng cũng k dc )
thanks

---------- Post added at 06:10 PM ---------- Previous post was at 06:05 PM ----------

ah con` 1 cai' nua~ la` zoom icon trong finder (keo' 2 ngon' tay ra nhu zoom anh)
bac' nao` bit' cach' cho no' quay lai k....
Nếu không muốn thay đổi thì có một thao tác rất đơn giản mà Apple đã tích hợp lại mà không bỏ đi: giữ "option" và thao tác như cũ trên Snow. :happy:
Cái này nguyên nhân là do lion nâng lên DHX2 authentication nên khi nối vào NAS có yêu cầu authentication là bị lỗi bác à. Cái firmware NAS của bác cũng phải được nâng cấp lên DHX2 authentication thì nó mới nói chiện được với lion. Trong khi chờ đợi các maker nâng firmware thì em nghĩ có 2 cách tạm thời để xài NAS :
1. Gỡ hết các loại yêu cầu đăng nhập trên NAS, để truy cập tự do thì bác vẫn connect được vào server.
2. Nối với NAS bằng FTP hoặc SSH.

Bác nào biết File backup của Itune trên Mac Lion nằm ở đâu chỉ em với 😔( . Sao nó không nằm ở chỗ cũ như trên Mac 10.6.8 :( Thanks
win323
TÍCH CỰC
13 năm
nếu như mac os có phần mềm download tuyệt vời như IDM thì mình sẽ chẳng phải mất công sang win7 download làm gì

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019