Một số tính năng hữu ích trên Galaxy Note 3 Neo

vuhai6
4/4/2014 9:24Phản hồi: 246
Một số tính năng hữu ích trên Galaxy Note 3 Neo
Với một ngoại hình hao hao giống đàn anh, chiếc điện thoại mới Samsung Galaxy Note 3 Neo dễ làm bạn nhầm lẫn nó với Galaxy Note 3 đã ra mắt trước đây. Điểm đặc biệt là phần mềm và các tính năng của máy giống hoàn toàn và được giữ nguyên như trên Note 3, điều này giúp cho bạn không phải tốn quá nhiều tiền nhưng vẫn được hưởng khá nhiều tiện tích hấp dẫn. Note 3 Neo cũng được trang bị chiếc bút cảm ứng S-Pen cùng với tính năng Air Command đặc trưng mà chỉ có dòng Note của Samsung mới có. Ngoài Air Command, Note 3 Neo còn có tính năng đa nhiệm với nhiều cửa sổ, cùng với nhận dạng chữ viết tay khá hay mà mình sẽ trình bày chi tiết ở dưới đây.

Với dòng Note của Samsung, chỉ cần bạn rút chiếc bút ra khỏi máy thì giao diện Air Command sẽ xuất hiện. Nếu như bút đã rút sẵn ra rồi thì nhấn vào chiếc nút duy nhất trên thân bút thì Air Command cũng xuất hiện, với Note 3 Neo thì cũng không ngoại lệ. Air Command là menu hình dẻ quạt, tập hợp các thao tác: Action Memo, Scrapbook, Screen Write, S Finder, Pen Window.

Action Memo

Không chỉ là ghi chú đơn thuần, người dùng đã có thể tương tác với Action Memo thông qua lệnh Link to action mới, là một menu tuỳ chỉnh mới sẽ xuất hiện nếu bạn yêu cầu. Ở lệnh này, bạn có thể khoanh chọn số điện thoại, một địa chỉ web, địa chỉ nhà, tên địa điểm nào đó... và nhấn vào Link to action để đưa ra hành vi tương ứng. Lấy ví dụ, mình viết số điện thoại vào Action Memo, chọn gọi điện trong Link to action là phần mềm gọi điện sẽ hiện ra và bạn có thể gọi ngay, rất hữu ích nếu như bạn đang hỏi số điện thoại từ người khác.

Trước giờ Samsung vẫn làm rất tốt phần nhận dạng chữ viết, đặc biệt là với tiếng Việt, do đó tính năng này hoạt động khá ổn. Có đến khoảng 80% là Action Memo nhận diện đúng yêu cầu của mình.

Scrap Booker

Scrap Booker hoạt động như một sổ tay lưu trữ, chúng ta sẽ nhét tất cả những gì muốn vào đó để xem lại sau này. Ví dụ thấy một video hay mà chưa có thời gian coi, bạn kích hoạt Scrap Booker lên và khoanh tròn video đó. Nếu có bài báo nào đang muốn đọc nhưng không có thời gian, khoanh tròn nó lại và Scrap Booker sẽ chụp ảnh màn hình đồng thời lưu địa chỉ web để bạn truy cập sau này.

Nói nôm na thì Scrap Booker sẽ tiến bộ hơn việc chụp màn hình ở chỗ nó lưu thêm đường link để bạn có thể xem lại sau này cùng với hình chụp, giúp việc lữu trữ được trực quan hơn.

Screen Write

Tuy cũng là tính năng chụp màn hình nhưng Screen Write lại tỏ ra hữu ích hơn Scrap Booker khá nhiều. Sau khi sử dụng screen Write để chụp màn hình thì bạn sẽ ngay lập tức được cung cấp công cụ ghi chú thẳng lên hình mới chụp đó. Với nhiều lựa chọn nét bút, màu sắc ... rất hay. Mình thích công cụ crop của Screen Write vì cùng với việc crop theo hình chữ nhật nó còn có thể crop theo nét bất kì do người dùng vẽ vào.

Quảng cáo

S Finder

S Finder là tính năng cho phép chúng ta tìm kiếm toàn bộ nội dung trong máy và cả mạng Internet. Bằng cách sử dụng tìm kiếm tag theo thời gian hay nội dung thì bạn sẽ không phải đánh vật với hàng loạt ứng dụng để tìm cái mình muốn nữa. Để dễ hình dung, nó là Universal Search ở màn hình Start của Windows 8 hay Spotlight của Mac & iOS. Hay đơn giản hơn thì nó giống với Google Now, tuy nhiên không chỉ có tìm kiếm bằng giọng nói, S Finder có cả nhận dạng chữ viết nữa.

Pen Window

Người dùng Samsung luôn đề cao khả năng làm nhiều việc cùng lúc của chiếc điện thoại họ đang sở hữu và Note 3 tiếp tục kế hoạch máy tính hóa điện thoại thông qua Pen Window. Để sử dụng, bạn sẽ vẽ một hình vuông hoặc chữ nhật nhỏ lên màn hình, sau đó chọn một trong tám ứng dụng Samsung cho phép (máy tính, đồng hồ, YouTube, Điện thoại, ChatOn, danh bạ, Google Hangout và trình duyệt). Khi này ứng dụng được chọn sẽ chiếm một phần diện tích màn hình, phần màn hình còn lại dùng cho các nội dung khác. Kết hợp với Multi Window cũ, bạn có thể mở rất nhiều ứng dụng khác nhau cùng lúc.

Multi Window

Quảng cáo

Cùng với Pen Window thì Note 3 Neo còn được trang bị tính năng đa nhiệm khá là Multi Window. Điểm khác biệt của 2 tính năng đa cửa sổ này là: Pen Window chỉ hiện của sổ nhỏ, trong khi 2 cửa sổ của Multi Window sẽ chiếm trọn màn hình điện thoại. Bên cạnh màn hình của Note 3 Neo có menu để bạn lựa chọn các phần mềm cho Multi Window, nếu như bạn không thấy menu này thì có thể nhấn giữ phím Back khoảng 3 giây để kích hoạt nó.

Mặc định thì 2 cửa sổ trong Multi Window sẽ chia đều màn hình, tuy nhiên bạn có thể nhấn vào cạnh phân chia và điều chỉnh kích thước các cửa sổ theo ý thích cá nhân. Ở chính giữa cạnh phân cách còn có phím chức năng, giúp bạn đảo vị trí giữa các cửa sổ hay tắt đi hoặc thêm phần mềm đa nhiệm khác.

Nhập liệu bằng bút với tiếng Việt

Dòng Note của Samsung hỗ trợ nhận dang chữ viết tay bằng bút rất tốt, đặc biệt là với tiếng việt. Nếu như máy bạn chưa có phần nhận dạng tiếng Việt thì bạn cần vào Settings -> Controls -> Language and input -> Handwriting recognition -> More languages -> chọn Tiếng Việt để máy tải về.

Thử nghiệm nhập liệu bằng bút cho kết quả khá tốt, viết vào là nhận với độ chính xác trên 90%. Sau mỗi chữ bạn viết xong thì khu vực nhập liệu sẽ được dọn sạch để bạn viết tiếp. Nếu như đang cần viết nhiều thì việc dùng bút thế này nhanh hơn so với việc gõ trên bàn phím ảo khá nhiều.

246 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đây được coi là một bản nâng cấp cho những ai dùng Note 2 hơn là bản rút gọn Note 3 😃
@Sr_9x VĂN HÓA "TINH TẾ" LÀ :THẤY NGƯỜI KHÁC GIÚP ÍCH CHO MÌNH THÌ...KO LIKE ???? :eek:o_O😁
@HaiTrongNguyen ?
Kenny
CAO CẤP
10 năm
Note2 1 số rom cũng có các tính năng trên. Giá rẽ hơn 1/3
Phân vân giữa note 2 và em này

Sent from my IM-A850S using Tinhte.vn mobile app
@ChuMinhNguyen sai chỗ nào thế bác =))
@PrisonBreak1908 có sai đâu 😃 = giá thì nói làm gì nữa quá tốt đi chứ
@chetnhacon Thế mà phân vân làm gì nữa ! Con note 3 này tuyệt vời lắm rồi !
@PrisonBreak1908 Giá như thế là quá hợp lý rồi, quan trọng chất lượng nữa.
note2 đi bạn .Chơi mấy rom bên XDA thì dùng có khác gì note3 đâu mà giá thành lại vừa túi tiền .
có 1 số tính năng ko có trên note 2 như pen window, scrap booker 😔
@blueocean_1992 Có lẽ đã trải nghiệm rồi à? Cho mình hỏi note 2 và note3 neo này bạn nghĩ sài cái nào tốt hơn ?
@crytal_tk note 3 neo thì mình ko biết vì đang dùng note 2 nhưng nghĩ note 3 neo đời mới hơn nên tốt hơn 😁 note 2 cũng là quá đủ cho nhu cầu của mình nên vẫn yêu nó 😃
@blueocean_1992 còn này CPU Exynos 5260, 6 nhân, 4 nhân 1.3GHz & 2 nhân 1.7GHz , camera phụ. 2.0 cao hơn con note 2 nhiều . chưa kể những tính năng mới nữa. Đã mua thì nên mua luôn em này là hợp lý
Cái mình thích nhất trên note3 là dùng bút viết action memo rồi có thể xuất sang S planner được. Tính mình hay quên nên cứ nhớ ra việc gì là lại rút điện thoại ra ghi ngay😃
thích nhất là cây bút .
@Bao.xyz Chính xác là 11tr900 vnd ! Mình nghĩ giá hơn cao! Muốn cạnh tranh với mấy dòng khác thì 10tr là mình thấy ok.
@lunlauca như thế là hợp lí rồi đó bạn....so với các tính năng thì giá như vậy là cạnh tranh hợp lý rồi
@lunlauca 11tr9 thì theo mình ngĩ thì hơi khá cao....thu nhập công nhân như mình biết khi nào mới có mà xài đây 😔(chắc chờ hạ giá tích góp mua quá...đang bị ghiền e nó
Con này bao nhiêu thế các b.
vitkon
CAO CẤP
10 năm
Cũng nhiều thứ, nhưng chả bao giờ dùng đến ^.^
@vitkon Nếu không dùng tới thì ss chỉ ra 1 cái NOTE là đủ rồi chứ đâu cần phải ra NOTE 2,3.... chứ
vitkon
CAO CẤP
10 năm
@thulepk Là thủ thuật kinh doanh mà bạn.
@vitkon Cũng 1 phần thôi chứ chưa hẳn. 1 phần cũng phụ thuộc vào nhu cầu của người tiêu dùng nữa chứ
@vitkon phải nói như vậy mới nge được chứ bạn nói như vậy mà bỉu
manhktqd
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái cần nhất là S view thì lại không có, gọi lên hãng hỏi có hay không thì mấy ông nhân viên trực tổng đài 1800xxxxxx bảo không biết, hãng các ông mà các ông không biết thì còn ai biết nữa.
xtmg1
CAO CẤP
10 năm
có gì hot mà lên trang nhất ?
tưởng rằng em nó có nhiều tính năng hơn note 3,tt đã có bài về tính năng hay của note rồi mà.
bài này hơi thừa rồi.
Nói gì thì nói phải công nhận bút dòng note bá đạo chưa có bất cứ hãng nào trên thế giới làm ra những chức năng thế này kể cả táo khuyết 😁
@Neo N khoảng này thì ăn đứt là cái chắc .... 😃
@Neo N Cái S pen thì bác ss là trùm rồi. bác ss cũng mua bản quyền rồi. Anh táo khuyết mà đụng vào là chỉ có bị kiên thôi
dòng note của samsung không làm thất vọng, giá hợp lý
Dòng Note hiện chưa có đối thủ xứng tầm trong khía cạnh ghi chú và hỗ trợ công việc đâu nhé. Mình xài iPad nhưng vẫn thích cái tiện dụng, dễ dàng tinh chỉnh của Android hơn. Nhất là cái multi window rat hữu ích. Con Neo này khoảng 10tr có khi cháy hàng, 11tr9 thì hơi đắt.

Sent from my iPad using Tinhte.vn
Các bạn đừng bao giờ mua Samsung Galaxy note 3 vì mình đang sài nó chạy không mượt mà thường xuyên đứng máy.
@qcminhnhut ko mượt là thế nào bạn ?đem so sánh thử
@qcminhnhut Vậy là dzo mấy cậu bị virus rồi. chứ tớ đang dùng máy vẫn chạy mượt và ok lắm chưa thấy lỗi gì xảy ra
@hailualaanh 5.5 inch hd mà nó bảo ko mượt là thế éo nào nhỉ.....chắc mắt bị loạn thị hả
@qcminhnhut Sao lại không mượt tớ đang dùng con note2 máy vẫn chạy ầm ầm. Đứng máy có thể là do thèn android thôi chứ ss chả có lỗi gì
namng
CAO CẤP
10 năm
Túm lại là: Tính năng hấp dẫn của Samsung Galaxy Note 3 Neo là có ngoại hình và cái tên gần giống với Samsung Galaxy Note 3, còn tính năng thì giống hoàn toàn Samsung Galaxy Note 3. 😃

Hix, Samsung đẻ nhiều quá nên thật là khó phân biệt, máy nào cũng hao hao giống nhau, tên thì dài ngoằng và cũng từa tựa nhau: Cái nào cũng có tên và hình dạng đại loại là Công Tằng Tôn Nữ Vỏ Nhựa Samsung.
Cùng một sp nhg sam ra một con đắt nhất rồi ra một loạt con ăn theo, mục đích chính ko phải để bán con ăn theo đấy mà là để giữ giá cho con đắt nhất. Sam ko tự tin vào sản phẩm của mình, sợ hãi sự thất bại nếu chỉ ra một vài sản phẩm chủ chốt. mình có cảm giác sam đang hoang mang và mất phương hướng với chiến lược sp của mình.
phong sport
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dangvietdung Tào lao

Tào lao
@dangvietdung thánh đây rồi :v ....có thể hiểu được chiến lược kinh doanh của SS
ún thuốc chưa mà cmt như nguời trong SS ra zậy?
vitkon
CAO CẤP
10 năm
@dangvietdung Nếu bạn tự tin, bạn nên nộp đơn dự tuyển cho vị trí Giám đốc Kinh doanh của Tập đoàn SS. Tôi nghĩ, vị trí đó có thu nhập rất khá 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019