Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một vài cảm nhận sau khi nâng cấp lên iOS7

tiennhat1234
12/6/2013 16:50Phản hồi: 24
Một vài cảm nhận sau khi nâng cấp lên iOS7
Chào mọi người, sau khoảng gần 24h nâng cấp lên iOS7 trên iPhone 5 mình có một vài cảm nhận về iOS7 như sau, trước khi bắt đầu minh xin nói lại là đây là cảm nhận của cá nhân mình, trên phương diện một người dùng bình thường tò mò khám phá và trải nghiệm.
Đầu tiên, về giao diện của iOS7, như mọi người đã biết, đó là giao diện phẳng, khá là màu mè, sặc sỡ. Cái này chắc ko cần nói nhiều vì phản hồi của mọi người khi up lên 7 đã nói khá nhiều.
Thứ 2, mình muốn nói đến Control Center (trung tâm điều khiển) [​IMG]
cái này gọi là đột phá trên iOS7, tuy nhiên chưa thật sự làm thỏa mãn người dùng cá nhân như mình vì 1 số lí do như sau: đó là việc Apple cho cái thanh điều chỉnh độ sáng màn hình lên trên cao quá làm cho mỗi khi kéo thanh này lên rất hay chạm vào thanh điều sáng, mình nghĩ là bỏ thanh này đi học cho thanh này xuống phía dưới cùng thì hợp lý hơn cả; tiếp đó là việc có nhưng chưa đủ, Apple vẫn thiếu những thứ cần tiện ích cho người dùng như tắt bật 3G, dữ liệu mạng và vị trí thì vẫn loằng ngoằng phải vào cài đặt. Mong rằng cái này khi bản chính thức ra mắt sẽ thay đổi nhiều hơn để tiện cho việc sử dụng 😃
Thứ 3, đó là Notification Center (trung tâm thông báo)
bạn có thể từ màn hình chính vuốt xuống để xem, phần này chia làm 3 mục đó là Today, All và Missed khá là trực quan tiện cho người sử dụng. Today bao gồm mọi công việc trong ngày hôm nay, thời tiết, All là mọi Notification, Missed thì cái này theo cá nhân mình ko cần thiết cho lắm. Một nhược điểm của Notification Center đó là dù bạn có khóa mã nhưng nếu người khác cầm máy của bạn họ kéo xuống vẫn có thể xem được nội dụng tin nhắn (cho dù là bạn để ở chế độ ko hiện bản xem trước) và các nội dung khác. Mình nghĩ phần này Apple nên cho người dùng tùy chỉnh bằng thêm.
Nếu bạn ko muốn Notification Center xem ở màn hình khóa bạn có thể vào cài đặt và tắt nó đi [​IMG]

Thứ 4, giao diện chơi nhạc, icon được thay bằng nền đỏ bên trong là một nốt nhạc, giao diện bên trong là nền trắng phông chữ đen [​IMG]

Tuy nhiên thì vẫn mắc gặp 1 số lỗi, đó là việc sắp xếp tên bài hát theo bảng chữ cái khá là lộn xộn [​IMG]

hay như để Lyric khá là vô duyên, ko giãn cách dòng mà nối liền [​IMG]
Nếu bạn nào để tiếng Việt thì chữ Lời bài hát sẽ bị lỗi phông chữ. Ngoài ra ko biết có bạn nào bị lỗi như mình ko nếu như mình bật nhạc ở Control Center bên ngoài, Volume Up ở đây kéo mãi ko được, phải vào hẳn trình chơi nhạc để tăng Volume
Thứ 5, về bàn phím, tuy mình đã bỏ tự động sửa lỗi nhưng khi mình gõ ký tự, nó vẫn gạch dưói chân từ nhìn khá là ngứa mắt [​IMG]
phông chữ cũng thay đổi, nền bàn phím cũng thế 😃
Thứ 6, về Facebook, mình thấy khi push noti về điện thoại, cùng lúc đó mình check ở máy tính thì cái noti đó tự biến mất, thấy khá là thông minh😃, có một lỗi đó là khi xem 1 số bài đăng của mọi người mà bài đăng đó dài quá, click vào xem tiếp thì trong khoảng 3,4 s đầu thường xuyên bị 1 vạch xẻ nằm ngang ở áng chừng 1/3 màn hình từ trên đổ xuống như thế này [​IMG]
lỗi này chắc sẽ khắc phục sớm.
Thứ 7, về chạy đa nhiệm, khi bạn ấn liên tục hai lần vào nút Home thì sẽ hiện lên các ứng dụng chạy ngầm, bạn vuốt từ dưới lên trên để thoát từng ứng dụng, chưa có cái có thể tắt tất cả, mình thấy các tác vụ này đẹp mắt tuy nhiên thao tác khá dài dòng hơn trên iOS5,6 , mình thấy mọi người bảo là lấy của Window Phone hay Meego gì đó thì mình ko biết cũng ko quan tâm cho lắm [​IMG]

Về thời lượng pin, theo cảm nhận cá nhân của mình thì iOS7 chưa cải thiện về pin cho lắm, khá là ngốn pin, ko biết mọi người thấy thế nào nhỉ?
Một lỗi nữa là ở phần tự động update các ứng dụng, mình dùng 2 acc itunes, đêm qua khi mình đi ngủ thì nó tự động update bản cập nhật nhưng 1 cái nó yêu cầu đăng nhập acc itunes thế cái đó cứ hiện màn hình sáng đến lúc mình tỉnh dậy cancel nó ra (ại bị thế nữa thì vào xác nhận nhé)
Về chặn cuộc gọi, camera, hay giao diện mình ko muốn nói quá nhiều vì các mod tinhte đã nói khá là chi tiết và rõ ràng.
Kết lại, iOS7 có thể nói là một cuộc cách mạng của Apple, nói gì thì nói đây mới là bản thử nghiệm dành cho các developer chứ ko phải người dùng cá nhân như mình. Chê gì thì chê cứ phải đợi đến mùa thu mới biết bản hoàn chỉnh như thế nào. Hi vọng là Ive cùng Apple sẽ cho chúng ta một cái gì đó hoàn thiện hơn. Mình thì chắc để nghịch 1 vài hôm nữa xong cũng sẽ quay lại 6.1.4. Trên đây là nhưng trải nghiệm cá nhân của mình, mong mọi người hãy góp ý và xây dựng, đừng ném đá mình nhá =]].

Quảng cáo

24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ZhenLong
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình đang xài ios 7 trên ip5, đúng như bạn đã nói, thêm nữa là xài 2 keybroad lâu lâu nó mất 1 cái.
Mình thấy với bản thử nghiệm thì vậy là ổn rồi. Dù sao thì đây cũng là lần thay đổi lớn của iOS. Hy vọng mùa thu sẽ chuẩn hơn mùa hạ.
mrhaeji
ĐẠI BÀNG
11 năm
Pin để qua đêm khoảng 11h đến 6h sáng hôm sau mất khoảng 6% (không bật 3g , wifi nhé)
Thím này chụp hình xấu vãi
iptran68
TÍCH CỰC
11 năm
ip5 của mình vẫn đang ở 6.1.2 chưa muôn lên os7
strawman
ĐẠI BÀNG
11 năm
iphone 4S ios 7 pin để từ 23h30 đến 07h30 sáng hôm sau không mất % nào cả, wifi 3G bật đầy đủ. ^^ Hơn ios 6.1.3 cái khoản thời gian chờ nhưng mà khi dùng thì 38 phút hết 7% pin. Ổn không các bác????
@KhoangLang2810 Vậy à bác, k biết của em sao ngốn pin vãi cả ra ấy 😔
strawman
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tiennhat1234 ImageUploadedByTinhte.vn1371104644.128325.jpg
Đây bạn này, ảnh mình chụp lại hồi sáng
see022
CAO CẤP
11 năm
về cảm nhận giao diện thì cá nhân bạn mình không có ý kiến. nhưng về pin và mọi chức năng đều tuyêt vời. pin cực trâu bò hơn ios 6.x. wifi mạnh .... tất cả đều tuyệt vời và se có hình ảnh chứng minh >
tuxedo075
TÍCH CỰC
11 năm
giao diện hơi khó nhìn, máy hơi lag. vẫn thích giao diện cũ hơn.
Pin mình yếu quá... 😔,ngốn pin cực mau
see022
CAO CẤP
11 năm
@Tony.prince pin mình cực mạnh lun bạn cứ qua xem ảnh thưc tế pin
http://www.tinhte.vn/threads/cam-nhan-thuc-su-ios-7-0-beta-hinh-anh-cu-the-lock-nhu-world.2118910/
Ko dung dc wechat,zalo viber...theo y minh thi nhung phan mem cua ben thu 3 down ve ko dung duoc. Pin hao vo cung, 3g len nhanh va ok.
@julios3892 Nhiều phần mềm của bên thứ 3 em dùng toàn bị kiểu vào nó lại bật ra ngoài màn hình chính, ức chế đừng hỏi ạ 😔
@julios3892 Mấy ứng dụng wechat , zalo .... mà xài 3g thì tuỳ nhà mạng nữa , chứ xài wifi thì ok mà , lúc này mobifone hay chặn mấy ứng dụng đó , có lúc xài được , có lúc không , có lẽ gọi và tn miễn phí nhìu quá làm ảnh hưởng đến doanh thu của nhà mạng ????
Mình lên ngày quay lại lun rùi thấy màu mè vag lạ quá hix cái này con gái xài thì thích chứ nam xài nhìn gay vãi ra
@nguyenlang90 Hì hì thì đây mới là bản Beta mà bác, cứ phải chờ đến mùa thu năm nay mới biết được iOS7 hoàn thiện như thế nào 😁
strawman
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các phần mềm như bạn nói ở trên mình dùng ok hết, không cái nào bị out. Tất cả những app trên máy của mình đã cài ở ios 6.1.3 sau khi update lên 7 beta 1 thì vẫn dùng được.
@KhoangLang2810 Theo cá nhân mình sử dụng thì 1 số ứng dụng đã ko còn bị bật về màn hình chính, tuy nhiên mình vừa thử lại Translate của Google vẫn bị bạn ạ
_Kenzi_
TÍCH CỰC
11 năm
chạy trên ip4s cảm giác không được mượt một số ứng dụng sau khi update toàn bị văng ra ngoài
sao facetime voi imess minh ko active dc nhi.
@huy108 Facetime thì mình k biết chứ imess mình vẫn dùng đc bình thường bạn à 😃
ZhenLong
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đây con ip5 của mình đây, ko thấy lag, máy mình lên 7 = restore
chọn danh bạ khó tìm hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095