Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một vài chức năng mới của Android 4.2

TDNC
6/11/2012 10:14Phản hồi: 288
Một vài chức năng mới của Android 4.2

Google bổ sung khá nhiều tính năng mới cho Android 4.2, hôm cầm trên tay chiếc Nexus 4, mình có thử qua một vài tính năng mới của nó, bao gồm: widget ngoài Lockscreen, giao diện camera mới, thanh Quick Settings và bàn phím Swipe có độ chính xác cao. Thực ra Android 4.2 còn có thêm chức năng quản lý nhiều tài khoản người dùng nhưng chỉ có các máy Nexus 7 và Nexus 10 là có mà thôi, Nexus 4 đáng tiếc không có chức năng này.
[prebreak][/prebreak]

Widget ngoài Lockscreen
Widget là một thứ rất quen thuộc với người dùng Android và trước đây nó chỉ nằm trong Homescreen là chính. Tuy nhiên, bắt đầu từ Android 4.2 thì Google đã cho phép đặt một số widget ra ngoài màn hình khóa của máy luôn. Ví dụ như widget lịch hẹn, Gmail và đồng hồ, giúp cho ta có thể nhìn sơ qua các thông tin này mà không cần phải mở khóa máy.

Đặc biệt là Lockscreen giờ đây đã hỗ trợ đa màn hình, tức là bạn có thể vuốt ngang màn hình khóa để chuyển sang các màn hình khác của nó tương tự như trong Homescreen, mình không rõ có tối đa bao nhiêu cái nhưng sẽ có ít nhất là 3 màn hình. Từ màn hình khóa, khi vuốt sang phải thì bạn sẽ thấy có thêm một màn hình Lockscreen nữa ở bên trái, còn khi vuốt sang trái thì camera chụp hình sẽ hiện ra và bạn có thể chụp hình nhanh luôn, không cần phải vuốt trượt mở khóa nữa.

Google Nexus 4, 04-11-2012-31.jpg

Quick Settings
Quick Settings là nơi chứa các công tắc đóng/mở Wi-Fi, Bluetooth, chỉnh độ sáng màn hình... Cái này cũng khá quen thuộc với chúng ta nhưng nó không nằm trong thanh Notification. Thay vào đó, bạn phải kéo thanh Notification xuống trước, sau đó bấm thêm cái nút nằm ở góc phải màn hình để hiện ra khung Quick Settings này.

May mắn là Google cũng cho phép chúng ta mở nhanh cái Quick Settings này bằng cách dùng 2 ngón tay quét từ trên xuống thay vì dùng 1 ngón để mở Notifications.

Google Nexus 4, 04-11-2012-22.jpg

Giao diện camera mới
Giao diện màn hình của Camera trên 4.2 cực kỳ đơn giản, không có nhiều nút điều chỉnh như trên các phiên bản Android trước. Tuy nhiên khi bạn chạm và giữ tay lên màn hình thì một vòng tròn các thiết lập sẽ hiện để bạn tắt/mở Flash, mở HDR, chỉnh EV... mọi thứ đều rất trực quan và dễ điều khiển ngay cả khi chỉ cầm máy bằng một tay. Bạn có thể tắt mở nhanh và điều chỉnh các thông số camera chỉ bằng cách vuốt ngón tay trên màn hình.

Ngoài ra sau khi chụp ảnh xong, bạn có thể xem lại ngay bức ảnh vừa chụp bằng cách vuốt tay sang phía bên trái, muốn chuyển sang lại màn hình camera thì vuốt ngược lại, giống y hệt hệ điều hành WP7.5.

Google Nexus 4, 04-11-2012-26.jpg

Bàn phím swipe mới
Bạn có thể vuốt ngón tay trên bàn phím chữ để viết tin nhắn, nó không khác gì bàn phím Swipe nhưng có độ chính xác khá cao. Trước đây mình rất ít xài bàn phím swipe nhưng khi thử cách viết này trên Nexus 4 thì lại thấy nó rất làm việc rất nhanh và chính xác. Đáng tiếc là nó chưa hỗ trợ tiếng Việt.

Quảng cáo

Google Nexus 4, 04-11-2012-24.jpg

288 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dtbi
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chưa được thử 4.2 nhưng sang tuần phải cưới em galaxy tab2. Thích ăn roi roài
@Dtbi tính cưới xin ăn roi thì hiện tại cũng nên cân nhắc mấy em Nexus 7 và 10 nha bạn 😁, hehee
Dtbi
ĐẠI BÀNG
11 năm
@GragonV Nhưng chờ không đc, máu quá rồi!
@Dtbi 😁 đói ăn mới ngon
@Dtbi Bạn nghĩ lại còn kịp, trong các tab android thì galaxy tab1 & tab2 là lag kinh hồn. nên chọn note hoặc máy khác.
@Dtbi Thích thì nhích thôi bạn??:rolleyes:
tminhkc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đợi N4 để test:d
hali
ĐẠI BÀNG
11 năm
bao giờ có bán ở vn nhỉ?
Bổ sung thêm là sở dĩ phone như nexus4 hay các phone khác không có chức năng quản lý nhiều người dùng vì nokia đã đăng ký trước trên phone, còn tablet thì chưa nên tablet sẽ có.
@loveanyone mặc khác, tính năng này hầu như không cần thiết trên phone vì người dùng rất hiếm khi chia sẻ đt của mình cho người khác sử dụng!
@loveanyone Thế à, trước giờ mình tưởng vì phone của ai nấy dùng ko có dùng chung nên ko có chức năng này chứ. Vì tablet có thể nhiều người dùng chung còn phone ko có dùng chung nên cũng ko cần thiết.
@sunspider ếch ngồi đáy giếng...
oldlight
TÍCH CỰC
11 năm
Hy vọng đến 13/11 sẽ có 4.2 cho họ hàng nhà Nexus 😆
libragin007
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quá tuyệt :p
hay quá!@ mình hay nhắn tin nên mong chờ vụ swipe
@thuongshoo em đã thử kiểu thử nt này rùi, nhưng ko quen cho lắm, thấy hơi khó😃
ntha82
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thuongshoo Nếu nó chưa hỗ trợ tiếng Việt thì dùng làm gì hở bác 😁
iptran68
TÍCH CỰC
11 năm
Ngóng em n4 về! 😃
MikenAngelo
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ố là la ... 1 loạt nâng cấp thú vị 😃 Đáng để lên đấy ... Hi vọng hỗ trợ nhiều máy cũ lên ;)
cái swipe k hỗ trợ tiếng việt cũng đc.vì nt có dấu nhanh hết kí tự lắm 😁
@Cậu Chiến Kô hỗ trợ gõ tiếng Việt thì bất tiện hết chỗ. Lên tinhte thì gõ bằng gì đấy

Sent from my IM-A770K using Tinhte.vn
@Cậu Chiến :D xài tiếng việt đâu phải để nhắn tin mà là để comment diễn đàn cho đỡ nghe chửi ấy chứ
@zeus8410 ờ mình nói 1 khía cạnh :D
Comment nào
Nâng cấp đáng giá nhất là nhiều màn hình khóa.
héhé... Giá việt naj 16g là nhju nhỉ
i love you . Ku go oi
mong N4 có chính hãng tại VN...
van036
ĐẠI BÀNG
11 năm
@PrinceofWind giống bác, nhưng chắc có thì phải cuối năm nay đấy./
nhà nhà ngóng N4,người người ngóng N4,bán XS để mua N4 hy vọng 1 mức giá hợp lý
@PrisonBreak1908 woa,e cũng đoán thế mà,nhưng ko sao.hơi thất vọng chút,tâm lý thì quay về s2, nếu k thiếu hụt ngân sách lại về với s3,hehe
@nhokon_90 Nhìn con chữ ký của bác em cũng biết một phần rùi😃
@PrisonBreak1908 hy vọng của e về giá của nét sợt 4 đang dần dần xa vời rồi sao,...may mà chưa bán con nexus 3 k thì đơi mọt sương chờ cái giá a e tinhte thường bảo ngon thơm và bổ heheh,tin buồn rồi..

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019