Một vài điều bạn nên kiểm tra khi Skype trên PC không hoạt động bình thường

Duy Luân
16/5/2012 23:53Phản hồi: 78
Một vài điều bạn nên kiểm tra khi Skype trên PC không hoạt động bình thường

Thường thì Skype hoạt động tốt, nhưng đã là một hệ thống do con người phát triển và điều khiển thì chắc chắn cũng sẽ phát sinh lỗi, không ít thì nhiều. Vẫn có những khi chúng ta không thể sử dụng Skype được không chỉ bởi các lý do xuất phát từ máy tính mà còn bởi cơ sở hạ tầng của Skype đang gặp vấn đề. Trong bài viết này là một số cách giải quyết các vấn đề thường gặp đối với Skype, từ việc micro không hoạt động, tiếng nói nghe rất "lạ" cho đến trường hợp Skype không hoạt động được. Hi vọng nó sẽ giúp cho việc gọi điện thoại qua Internet của bạn được dễ dàng và trơn tru hơn.

Kiểm tra bằng HeartBeat

Đây là việc đầu tiên bạn nên làm khi Skype không hoạt động được. Hãy truy cập vào trang web heartbeat.skype.com bằng trình duyệt của bạn hoặc vào menu Help của Skype, chọn Heartbeat (Skype Status). Trang web HeartBeat này sẽ cho phép bạn kiểm tra các dịch vụ của Skype xem hãng có đang gặp vấn đề gì hay không. Nếu bạn thấy tất cả đều ghi chữ "All working normally" thì lỗi không phải do công ty cung cấp mà do máy tính của bạn. Ngược lại, nếu có dịch vụ nào đó đang phải bảo trì, sửa chữa thì chúng ta đành phải đợi ít lâu cho đến khi hãng hoàn tất quá trình này.

Tùy chỉnh âm thanh

Bạn có thể thử nghiệm micro và loa bằng mục Audio Settings trong menu Options của Skype (Tools > Options). Để thử nghiệm micro, thử nói xem bạn có thấy thanh màu xanh lá cây ở mục Microphone chuyển động hay không.

Nếu nó không di chuyển, nhấn vào nút drop-down Microphone và chọn một chiếc micro khác. Ví dụ, trên máy tính xách tay thường có micro tích hợp sẵn, và đôi khi chúng ta gắm thêm một cái micro khác vào (trên headphone chẳng hạn). Đổi giữa các micro với nhau cho tới khi thanh màu xanh chạy lên là tạm ổn.

Nếu vẫn chưa được, hãy kiểm tra tùy chọn micro của Windows. Bạn mở Control Panel lên, chọn Sound. Chuyển qua thẻ Recording, sẽ thấy biểu tượng jack tai nghe (hoặc biểu tượng microphone tùy máy). Nhấn chọn nó rồi tiếp tục nhấn nút Properties. Trong cửa sổ mới mở ra, ở mục Device Usage, chọn "Use this device (enable)".

Ngoài ra, bạn cũng có thể nhấp đôi chuột vào biểu tượng cái loa ở thanh đồng hồ, sau đó nhấn nút Mixer. Ở biểu tượng của Skype, bạn kéo thanh chạy lên cao để tăng âm lượng lên và sẽ nghe rõ được tiếng của bạn chat.

Bạn có thể kiểm tra loa của mình bằng cách tương tự, nhấn vào nút Play màu xanh lá cây. Nếu không nghe tiếng, hãy chọn lại loa khác từ hộp drop-down.

Phần cứng âm thanh

Quảng cáo

Nếu bạn đã thử mày mò với phần cấu hình mà giọng nói nghe vẫn chưa rõ, thậm chí là chưa nói được, hãy thử xem qua phần cứng xem sao. Có một số tai nghe có công tắc để mở hoặc thanh gạt để chỉnh lại âm lượng, và chúng thường nằm trên phần dây dẫn của bộ headset. Thử xem xem bạn có vô tình tắt nó đi không.

Cũng nên xem thử micro đã kết nối vào máy tính hay chưa. Lỗi này nghe thì có vẻ ngớ ngẩn nhưng mà rất nhiều người mắc phải đấy! Chắc chắn rằng bạn cắm đúng dây tai nghe vào cổng tai nghe và dây micro vào jack microphone chứ không phải là thứ tự ngược lại. Bạn có thể xem hình vẽ đánh dấu ở gần các cổng này để biết mình đã gắm đúng hay chưa. Nếu đang dùng máy tính để bàn và đã kết nối tai nghe/micro với cổng phía trước thùng máy nhưng vẫn chưa hoạt động được, hãy thử chuyển sang cổng phía sau.

Tùy chỉnh video

Nếu gặp vấn đề về việc không thể thực hiện cuộc gọi hình ảnh, hãy thử kiểm tra xem webcam của bạn có được máy nhận ra hay không bằng cách vào Tools > Options > Video settings. Nếu có lỗi về phần cứng hoặc bạn không nhận driver, Skype sẽ báo rằng không thể tìm thấy webcam. Trong trường hợp thiếu driver, bạn phải tìm kiếm trên trang web của nhà sản xuất.

Đây là máy không nhận ra driver

Quảng cáo

Thử nghiệm việc gọi điện

Nếu tất cả các cấu hình đã xong, bạn hãy thử một cuộc gọi với dịch vụ tự động của Skype. Vào Tools > Options > Thẻ Audio Settings > Make a free test call. Dịch vụ này sẽ yêu cầu bạn nói vào micro một thứ gì đó sau tiếp beep. Nó sự tự động thu rồi phát lại cho bạn nghe. Nếu bạn nghe ổn cả thì cấu hình cho micro, video và loa đã đúng, ta có thể bắt đầu sử dụng Skype.

Vấn đề băng thông

Nếu bạn hoặc một người nào đó trong mạng của bạn đang thực hiện các tác vụ ngốn băng thông nhiều (như download tập tin Torrent, chia sẻ qua mạng P2P, xem video,...) hãy tạm ngừng việc đó lại. Nếu không, bạn sẽ bị hiện tượng âm thanh khá giật và không rõ ràng. Hãy đóng hết các chương trình nào đang thực hiện tác vụ tải file, sau đó gọi lại bằng Skype một lần nữa.

78 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tungfnv
ĐẠI BÀNG
12 năm
Skype trên android của em không hoạt động đã lâu nay.
@tungfnv Rom cook hay tom gốc thế bạn? Mình xài HTC EVO 3D thì rom cook android 4.0 không chạy Skype được, còn rom gốc rò rỉ thì được
@tungfnv Bác dùng máy gì thế? Em lên 4.0 rom cook, tên rom là SLIM, máy Captivate, chạy skype ngon lành, giao diện skype trên 4.0 cũng có nét na ná theme chung đặc trưng của 4.0 đó bác ;)

bác thử up rom SLIM xem sao nhé.
tungfnv
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quách tĩnh Vâng để em thử ạ. Em dùng Sensation mà, em chờ mái htc mới cho update nhưng thất vọng ghê cơ.
@Duy Luân skype trên điện thoại của e tự nhiên không vào được thì làm cách nào ạ, e dùng zefone 5, skype báo lỗi là "skype đã dừng"
mình dùng playbook có sky không vậy.........................
@3gpower Em cũng muốn vụ này. Em tìm wài ko thấy Skype cho Playbook, thấy có covert từ bên Android wa nhưng ko sử dụng được, nản. Playbook có camera trước coi nhưng ko luôn roài 😔
hjhehe
TÍCH CỰC
12 năm
bạn bè chẳng có ai dùng cái nè....chỉ dùng yahoo thôi..1 cái thôi nhưng mà chất !
tungfnv
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chính là từ khi em Sensation của em cập nhật android 4.0 thì em không dùng được còn trên PC của em thì dùng ngon lành phở lắm ạ.
tungfnv
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em không dùng rom cook ạ. Em chờ dài cổ thì HTC mới cho cập nhật và vào một buổi sáng đẹp trời em chuẩn bị đi làm thì Sens báo update và em đi muộn 30 phút để dùng wifi ở nhà download. Mọi thứ ngon nghẻ trừ skype, thứ mà em dùng hàng ngày.
kimanbn
TÍCH CỰC
12 năm
Thanks bài viết nhưng SKYPE mình vẫn hđ bình thường.😃
Skype trên PC ít khi thấy lỗi. Trên di động thì chưa dùng nhiều nên không comment.
merocazi
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình có con samsung galaxy Y vẫn xài room mặc định.chưa root máy.skype chạy nhưng không sử dụng được video call
zorrotran
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này dùng chất nhưng mà số bạn đếm trên đầu ngón tay, toàn dùng Y!M
vuhuy99
ĐẠI BÀNG
12 năm
@zorrotran Gọi voice call và video call của skype chất lượng cao hơn Y!M nhiều lắm đó bạn. Mình cũng dùng Y!M, nhưng có việc gì quan trọng lại phải tạo acc skype cho người đối diện để trao đổi cho chính xác.
jacubi
TÍCH CỰC
12 năm
@zorrotran đi làm 1 công ty nc ngoài, đặc biệt là châu âu thi skype là 1 phần k thể thiếu đó bạn,
Chỉ dùng skype khi chuyển file, căn bản skype thực sự tốt
dongthong
ĐẠI BÀNG
12 năm
cám ơn bác, mình dùng skype hằng ngày nên cũng cần lưu ý mấy vụ này
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Skype cũng rất phổ biến
Skype ở VN cũng ko nhiều người dùng lắm. Nhưng có vẻ nó tiện hơn YM đấy chứ. Sao cứ dùng YM hết nhỉ. Thanks bác vì bài viết chất lượng này. 😃
Bruce_Tran
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy e cứ mở skype lên là nó tự tắt skype lun..... nản wa‘ nên ko dùng nữa
hlinh85
TÍCH CỰC
12 năm
Trước đi làm mình cũng hay dùng Skype nhưng mà giờ thì hay dùng YM hơn.
vẫn hay dùng Skype trên Asus, mọi thứ đều hoạt đọng hoàn hảo ạ
tuantuthan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình dùng Skype trên E72, chat và voice thì ngon, nhưng không hiển thị được video. Mà hình như tính năng video trên S60v3 không có thì phải.
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
mình chỉ có khó khăn khi setup call trên các máy khác nhau, chứ chỉnh xong rồi, ko nghịch ngợm j, ko cắm lại dây thì cứ thế mà dùng thôi 😃. trừ khi nó update, một số cái phải chỉnh lại 😁. còn khi nào đơ chắc đổ ngay tại mạng nhà mình cùi, chờ và hết :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019